ชื่อกระทู้: Hakuna Matata Kenya BirdHoliday

ถูกใจ
    6,352

...ภาพมากมายของผม เป็นภาพที่ถ่ายจากบนรถที่วิ่งไปตามที่ต่างๆ

...ชอบครับ ชอบมาก เป็นหนี้บุญคุณของเลนส์ตัวนี้มากมาย เพราะได้รูปจากเลนส์ตัวนี้

...ไม่เคยงีบหลับเลยตลอดทางที่เราเดินทาง ทุกอย่างล้วนตื่นเต้นสำหรับผม

...ไม่มีความเป็นวิชาการถ่ายภาพเพราะไม่เคยเรียน ภาพที่ได้จึงไม่มีหลักการถ่ายภาพใดๆ

...ชอบใจก็ยกกดมันเลย ตอบสนองความต้องการและมุมมองของตัวเอง

...เบลอบ้าง ชัดบ้าง ไม่เคยลบ มันเป็นอารมณ์ของภาพที่ได้เวลานั้นจริงๆ
    Attached Images Attached Images    

2. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

TOR-HONG (26th August 2013), ลุงช้างกับป้าตา (19th February 2014), เสือผอม (26th August 2013)

ถูกใจ
    6,352

...ภาพชีวิต มันเป็นความจริงที่เราต้องรับรู้

...ภาพถ่ายมอบอะไรต่อมิอะไรไว้มากมาย

...ถ่ายทอดชีวิต ชีวิตที่เกิดมาเหมือนกัน แต่กลับไม่เหมือนกัน

...คิดอะไรไม่ออก บางทีมันก็มึนตึ๊บ ปล่อยวางคือทางออกที่พอทำใจได้ในเวลานั้น

...คนที่มีพร้อมสมบูรณ์ทุกอย่าง หากได้ไปเห็นสิ่งเหล่านี้ ผมก็นึกไม่ออกว่าเขาจะเรียกร้องอะไรอีกเหรอ?

Attached Images Attached Images    

4. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

TOR-HONG (26th August 2013), ลุงช้างกับป้าตา (27th August 2013), เสือผอม (26th August 2013)

ถูกใจ
    6,352

...ผ่านเรื่องชีวิตมาแล้วด้วยบางส่วนของเลนส์ Canon Lens 24-105mm ตัวเดียวเที่ยวรอบโลก

...คราวนี้มาดูเลนส์อีกตัวนึงที่เป็นเลนส์สุดโปรด เที่ยวรอบโลกได้อีกเช่นกัน

...ตัวนี้ Canon Lens 100-400mm เป็นตัวเทพอีกตัวนึงที่ไม่เคยมีครั้งไหนที่ผมไม่เอาไปด้วย

...มันสารพัดพิษจริงๆ ครับ วางใจว่าผมได้ภาพแน่ๆ แม้ว่าวิวมันอาจทำได้ไม่ดีนัก

...กับอะไรที่ไม่ใช่วิว มันก็ทำได้โดนใจมากๆ ( ที่จริงมันก็ถ่ายวิวได้นะครับ แต่ผมเองคงไม่สันทัดกับตัวนี้นัก

...มาดูภาพคุณหมอรูปหล่อครับ คุณหมอต้อม คุณหมอที่กรุณาจัดทริปให้พวกเรา

...ขอบพระคุณอย่างมากนะครับ คงต้องรบกวนอีกครั้ง จัด " แทนซาเนีย " ให้พวกเราอีกครั้งนะครับ ฮี่ๆๆๆๆ

...เลนส์นี้เก็บภาพแบบนี้ได้ใสๆ เลย หมูๆ เจาะแบบกำลังน่ารัก หรือ แบบแอบไกลๆ ก็ไม่เลว

...ดูท่าทางพวกเราสิครับ มืออาชีพคงต้องเลิกถ่ายภาพกันเลย ฮา

6. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

pittawutt (26th August 2013), TOR-HONG (26th August 2013), ลุงช้างกับป้าตา (27th August 2013), เสือผอม (26th August 2013)

ถูกใจ
    6,352

...วิวภาพนี้คือ ยอดเขาคีรีมันจาโร ถ่ายจากเลนส์ 100-400

...มันไม่ค่อยแจ่มนักก็เพราะถ่ายจากบนรถขณะกำลังวิ่งกระโด๊กกระเด้กไปบนถนนขรุขระ ไม่ใช้ขาตั้ง

8. เพื่อนสมาชิกจำนวน 2 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

TOR-HONG (26th August 2013), ลุงช้างกับป้าตา (27th August 2013)

ถูกใจ
    6,352

...ในเวลาฉุกเฉิน มันก็สามารถเหมือนกัน แม้ไม่เท่าไหร่ แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้เลย

...เจ้าไฮยีน่าตัวนี้เข้ามาป้วนเปี้ยนไม่ห่างจากพวกเรานัก รถผมตามมาคันสุดท้าย

...พรรคพวกลงไปพักผ่อนล่อสิงโตให้รถคันของผม 555

10. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

TOR-HONG (26th August 2013), ลุงช้างกับป้าตา (27th August 2013), เสือผอม (26th August 2013)

ถูกใจ
    21,802

เยี่ยมมากครับทั้งภาพทั้งคำบรรยาย ท่านอ.ตู่กับเพื่อนๆร่วมคณะใช้ชีวิตคุ้มค่ามีความสุขมากนะครับได้มีโอกาสทำในสิ่งที่ชอบ น้อยคนที่จะมีโอกาสทำได้เช่นนี้ ผมเองก็มีความฝันอยากไปทั้งแอฟริกาและมาดากัสการ์ เมื่อไรฝันจะเป็นจริงไม่รู้ ได้แต่ดูสารคดีจากจานดำซ้ำแล้วซ้ำเล่าไปเรื่อยๆจนเบื่อหน้าวิลเดอร์บีสกับไฮยีน่าไปแล้ว ชอบมากครับลงต่ออีกผมก็จะติดตามดู

12. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ เสือผอม

Hadida (24th September 2013), TOR-HONG (26th August 2013), ลุงช้างกับป้าตา (27th August 2013)

ถูกใจ
    25,032

อยากไปด้วยจังๆเลยคร้าบบบบบบบ......ทั้งภาพ ทั้งคำบรรยาย เยี่ยมยอดเลยครับอาจารย์เหมือนได้ได้วยเลยจริงๆครับ

14. เพื่อนสมาชิกจำนวน 2 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

Hadida (24th September 2013), ลุงช้างกับป้าตา (27th August 2013)

ถูกใจ
    6,352

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสือผอม อ่านข้อความ
    เยี่ยมมากครับทั้งภาพทั้งคำบรรยาย ท่านอ.ตู่กับเพื่อนๆร่วมคณะใช้ชีวิตคุ้มค่ามีความสุขมากนะครับได้มีโอกาสทำในสิ่งที่ชอบ น้อยคนที่จะมีโอกาสทำได้เช่นนี้ ผมเองก็มีความฝันอยากไปทั้งแอฟริกาและมาดากัสการ์ เมื่อไรฝันจะเป็นจริงไม่รู้ ได้แต่ดูสารคดีจากจานดำซ้ำแล้วซ้ำเล่าไปเรื่อยๆจนเบื่อหน้าวิลเดอร์บีสกับไฮยีน่าไปแล้ว ชอบมากครับลงต่ออีกผมก็จะติดตามดู

+++++ขอบคุณมากครับคุณเสือผอม ชีวิตจากนี้ไป ไม่รู้ว่าเหลืออีกแค่ไหน

+++++ดังนั้นจึงขอพยายามใช้ชีวิตที่เหลืออยู่อย่างให้เป็นเหมือน "ทอฝัน"

+++++เรื่องไหนสามารถ ก็จะไม่รีรอเลยครับ ชีวิตเมื่อจบลง เอาอะไรไปไม่ได้ จึงอยากใช้ชีวิตให้คุ้ม

+++++การที่ได้ถ่ายภาพ แล้วเอามาแบ่งปันกัน เป็นความตั้งใจอย่างนึงทีเดียว

+++++ภาพแม้ไม่ใช่มาจากมือเทพ แต่เป็นภาพที่ตั้งใจถ่ายภาพทุกครั้ง ไม่สวยงามอะไรนัก

+++++ท่านใดที่ชอบ ผมก็มีความสุขแล้วครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOR-HONG อ่านข้อความ
    อยากไปด้วยจังๆเลยคร้าบบบบบบบ......ทั้งภาพ ทั้งคำบรรยาย เยี่ยมยอดเลยครับอาจารย์เหมือนได้ได้วยเลยจริงๆครับ

+++++ใจจริงแล้ว อยากให้ทั้ง อ.ต่อ และน้องหงษ์ ได้ไปร่วมสนุกกัน พวกเรามีความสุขมากมายจริงๆ และคิดถึงเพื่อนๆ ทุกคน

+++++ไว้คราวหน้าคงได้ไปกันอีก คราวนี้คงเป็น " แทนซาเนีย "

16. เพื่อนสมาชิกจำนวน 2 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

TOR-HONG (25th September 2013), ลุงช้างกับป้าตา (19th February 2014)

ถูกใจ
    6,352

...ขออภัยทุกท่านอีกครั้งนะครับ

...ตอนนี้เริ่มว่างแล้ว ห่างไปนานเพราะมีหน้าที่เข้ามาขัดจังหวะ

...กลับมาก็คงเหมือนเดิม เจอภาพอะไรก็จะเอามาคุยเล่นกัน

...บางครั้งมีความเห็นส่วนตัวปนไปด้วยนะครับ บางทีอาจเป็นการมองต่างมุมกันบ้าง

...ผมมีชีวิตที่อยู่กับการท่องเที่ยวมาเนิ่นนาน เห็นมาพอควร

...อายุ 15 ผมมีงานอดิเรกหารายได้เป็นค่าขนมไปโรงเรียนด้วยการเป็นเด็กยกกระเป๋ารถทัวร์

...คอยให้บริการต่างๆ นาๆ บนรถ และทุกๆ เรื่องเมื่อเวลาออกไปทำงานท่องเที่ยว

...จนเมื่อโตขึ้นมาอีกหน่อยก็ได้พัฒนามาเป็นไกด์ประจำรถบัส สมัยก่อนมีแต่บัสพัดลม 55

...มีบางช่วงที่เหินห่างไปบ้าง แต่ไม่เคยห่างจากการท่องเที่ยว

...สิ่งที่ได้เห็นมาจึงยาวนานพอได้เรื่องอยู่บ้าง และอาจนำมาแสดงความเห็นในภาพด้วยนะครับ

...หวังไว้ว่า หากเรี่ยวแรงยังพอไปได้ จะหาโอกาสเดินทางให้มากครับ

18. เพื่อนสมาชิกจำนวน 2 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

TOR-HONG (25th September 2013), ลุงช้างกับป้าตา (19th February 2014)

ถูกใจ
    6,352

...ตามที่พักต่างๆ ที่เราไปพัก เขาจะจัดเจ้าหน้าที่อำนวยความสะดวกให้

...ภาพรวมๆ ถือว่าเขาดูดีมากครับ หากเทียบกับบ้านเราแล้ว ผมไม่แน่ใจว่าอนาคตเป็นยังไง

...แต่ที่สัมผัสได้คือ หากเทียบกับเมื่อก่อนแล้ว ต่างกันมาก ยิ้มสยาม ไม่งามเหมือนเดิมอีกแล้ว

20. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

pittawutt (24th September 2013), TOR-HONG (25th September 2013), ลุงช้างกับป้าตา (19th February 2014)

ถูกใจ
    6,352

...หลายๆ ที่ที่ไป การตกแต่งดูมีความเป็นมาตราฐานที่ดี มีการลงทุนกันพอสมควรทีเดียว

...บ้านเราใช่ว่าจะไม่มีนะครับ มีเหมือนกัน แต่เป็นส่วนไม่มากเท่าไหร่

...ค่าท่องเที่ยว แม้ว่าจะสูง แต่เห็นที่เขาคืนให้มา มันก็ต้องถือว่าคุ้มค่ากันครับ

22. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

pittawutt (24th September 2013), TOR-HONG (25th September 2013), ลุงช้างกับป้าตา (19th February 2014)

ถูกใจ
    6,352

...มองออกไปจากที่ที่เราทานข้าว เราจะเห็นวิวที่สวยงาม

...ภูเขาที่เห็นนั้นคือคีรีมันจาโร ทุ่งหญ้าคือสัญลักษณ์ของอาฟริกา และม้าลายด้วย

...ผมชอบมากเลยครับ

24. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

pittawutt (26th September 2013), TOR-HONG (25th September 2013), ลุงช้างกับป้าตา (19th February 2014)

ถูกใจ
    6,352

...มีที่พักที่นึงชื่อ Tree Top เป็นที่พักที่มีความเป็นมายาวนานมาก

...จากรูปที่เขาเก็บเอาไว้แต่อดีต ถูกพัฒนามาเรื่อยๆ จนมาถึงปัจจุบัน

...เขาทำได้ดีมากครับ ผมคิดว่าคุ้มมากที่ได้มาเยือน

...มีภาพนิดหน่อยมาให้ได้ชมครับ เป็นระเบียงที่นักท่องเที่ยวมานั่งเฝ้าสัตว์ที่ออกมาหากิน

...ผมฝันว่า อยากให้เมืองไทยมีที่แบบนี้มั่ง

...อันที่จริงสามารถทำได้หลายที่ แต่สงสัยว่าจะไม่ผ่านนักประท้วงแน่

...ทั้งที่จริงรายได้ที่มาจากการท่องเที่ยว หากมีการจัดการที่ดี สามารถนำมาเพื่อการอนุรักษ์ได้สบายมาก

26. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

pittawutt (26th September 2013), TOR-HONG (25th September 2013), ลุงช้างกับป้าตา (19th February 2014)

ถูกใจ
    6,352

...มันก็บอกไม่ถูกนะครับว่ามันตื่นเต้น มีความสุขมากขนาดไหน

...สำหรับผมที่รักธรรมชาติและดูสารคดีเกี่ยวกับอาฟริกามาตั้งแต่เด็กๆ

...มันเป็นฝันที่เป็นจริง ได้ใกล้ชิดกับฝูงสัตว์ป่าที่เป็นศักดิ์ศรีของป่า

...ทั้งฝูงควายป่าอาฟริกัน ช้างป่าที่สง่างาม และสัตว์อีกหลายๆ ชนิด

...อยากให้ท่านที่ยังไม่เคยไปได้ไปสักครั้งครับ ผมมั่นใจว่าท่านต้องหลงรักแน่ๆ

28. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

ถูกใจ
    25,032

ผมว่านะครับอาจารย์ถ้ามีน้ำพริกแจ่วด้วยนะแจ่มมมมมเลย

30. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

Hadida (26th September 2013), pittawutt (26th September 2013), ลุงช้างกับป้าตา (19th February 2014)