หน้าที่ 1 จาก 2 หน้า 12 LastLast
Results 1 to 15 of 21

ชื่อกระทู้: เวบใช้งานได้เต็มรูปแบบแล้วนะคร้าบ ... พร้อมคำแนะนำการใช้งานเล็กๆ น้อยๆ

ถูกใจ
    752

เวบใช้งานได้เต็มรูปแบบแล้วนะคร้าบ ... พร้อมคำแนะนำการใช้งานเล็กๆ น้อยๆ

....... เรื่องราวที่มาของเวบนี้ หลายๆท่านคงทราบดีอยู่แล้ว วันนี้จะมาบอกกล่าวแค่ว่า ตอนนี้เวบใช้ได้ 100% แล้วนะครับ เย้!! หลังจาก admin ที่ไม่เคยทำเวบบอร์ดมาก่อนเลย เคยแต่ทำเวบก๊อกๆ แก๊กๆ ไปตามประสาคนชอบ IT ต้องมานั่งงมโข่งอ่าน manual การ setup เอง เจอแต่หอยขมมาหลายวัน ตอนนี้ในที่สุดก็เป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้ว ตอนนี้เหลือแค่การปรับแต่งเล็กๆ น้อยๆ พวกขนาด Font สี Font รูป Smileys, Avatar ต่างๆ ที่กำลังจะเอามาเพิ่มลงไป หรือโลโก้งามๆ ของบอร์ดเราที่กำลังรอทาง พี่ทิดจ่อยกับ อ.Jeabfu อยู่ ส่วนพวกฟังค์ชั่นมาตรฐานเช่น การกด Thanks การใช้งาน Private message หรือ PM หรือการแก้ไขลายเซ็น เปลี่ยนโฉมเปลี่ยนรูปอวตารทั้งหลาย ก็เหมือนเวบอื่นทั่วๆไปรวมถึงเวบเก่าๆ ที่เราเคยเล่นกัน ก็เลยจะไม่ขอสอนจระเข้ทั้งหลายว่ายน้ำอีกนะครับ

ที่อยากจะแนะนำก็คงมีอีกนิดหน่อยตามที่ได้เรียบเรียงไว้ดังนี้ครับ

1) Login
    บางท่านอาจสมัครยากนิดนึง เนื่องจากใส่ตัวอักษรตามรูปภาพไม่ถูก ตรงนี้จริงๆแล้วเป็นการทำเพื่อป้องกัน spam ในอนาคตครับ
    ถ้าตัวอักษรที่โชว์อยู่อ่านยาก ก็สามารถกดปุ่ม refresh เล็กๆข้างตัวอักษร ให้มันสุ่มเปลี่ยนตัวอักษรใหม่ๆได้นะครับ (กดไปเรื่อยๆ ยังไงก็ต้องอ่านออกบ้างแหละ ฮ่าๆ) ถ้าอ่านไม่ออกจริงๆ แนะนำให้นั่งทางใน เอ้ย ไม่ใช่ อาจต้องใช้ฟังค์ชั่นซูมใน browser หรือสำหรับท่านที่ไฮเทคมี ไอปื๊ด ไอแป๊ด ไอโฟนทั้งหลายก็คงต้องรูดปื๊ดๆใช้นิ้วช่วยขยายเอาละครับ แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ รูดจนหน้าดำหน้ามืดก็ยังสมัครไม่ได้ ก็ส่งพิราบสื่อสารเมลมาบอก admin ตามที่อยู่ webmaster@birdholiday.com เป็นการพิเศษได้ครับ

2) ภาษา
    เมนู ข้อความทุกอย่างนอกเหนือจากเนื้อความกระทู้ต่างๆ Admin ทำให้สามารถแสดงผลได้ทั้งไทยและอังกฤษ มีทั้งเอา script ที่เขาแปลมาบ้างแล้ว
    กับแปลเองผสมเข้าไปถูกบ้าง ผิดบ้าง ตามสไตล์ลูกทุ่ง เนื่องจากกลุ่มดูนกเรามีสมาชิกฝรั่งด้วย หรือใครเกิดไปโกอินเตอร์อยู่กลัวจะไม่ได้บรรยากาศก็ลองเลือกเปลี่ยนจากเมนูด้านล่างสุดของหน้าเวบบอร์ดหรือแต่ในละกระทู้ดูนะครับ
    ปล. แอบเปลี่ยน default ภาษาเป็นอังกฤษให้แล้วสำหรับสมาชิกบางท่าน

3) Attachment
    การแนบไฟล์ ไฟล์ตระกูลรูปภาพทั้งหลาย แนบได้ทีละ 3 ไฟล์ต่อ 1 โพสต์ความคิดเห็นนะครับ ขนาด limit ไว้ที่ 300 KB ต่อ 1 ไฟล์ จะได้ไม่ต้องโหลดนานเกินจนหน้าดำคร่ำเครียดกันครับ ยิ่งอินเตอร์เนทบ้านใครเต่าเรียกพี่ อาจต้องทุรนทุรายลงแดงกันไปมากกว่านี้กว่าจะได้หัวนกโผล่มาแต่ละตัว หรือถ้าอยากได้มากกว่านี้ ก็เสนอแนะมาได้นะครับ

ส่วนลุงป้าน้าอาสุดไฮเทคกับอุปกรณ์สุดล้ำ สุด like อย่าง ไอโฟน ไอแพด ไอค่อกแค่ก บอร์ดประเภทนี้จะไม่รับรองการอัพโหลดไฟล์ผ่านบราวเซอร์ Safari นะครับเพราะว่าระบบไฟล์ไม่เหมือนกับพวก Windows แต่พวก iMac ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเพราะระบบคล้ายกับ Windows แต่อย่าเพิ่งเสียใจไปครับ Admin ใจดี กำลัง test โปรแกรมอีกตัวสำหรับอ่าน/โพสต์บอร์ดให้อยู่ เป็น Native App ที่ดาวน์โหลดได้จาก Apple Store เลย หรือจาก Android Market สำหรับมือถือ Android ทั้งหลาย รออีกหน่อยก็คงได้มันส์กันทุกที่ ทุกเวลา กดปุ่มเดียว Bird Holiday ก็อยู่ตรงหน้าใส่รูปนกลงไปได้เลย

ปล. ใครอยากลอง post พวก VDO youtube ก็ลองได้นะครับ Admin ยังไม่เคยลองเหมือนกัน

4) ยศฐาบรรดาศักดิ์
    สมาชิกแต่ละท่านจะถูกขึ้นทะเบียนสังกัดมูลนาย พร้อมยศ (ที่อยู่ใต้ชื่อเวลาโพสต์).. แต่ Admin ไม่มีศักดินาให้นะครับ ประมาณทหารอาสาอะไรทำนองนั้น จะได้เลื่อนยศก็ต่อเมื่อไปออกศึก ออกทริป แล้วนำมาโพสต์ทำคุณความดีความชอบ ยศจะถูกแบ่งออกเป็นดังนี้ครับ

(ขอขอบคุณยายแม้นสำหรับชื่อยศต่างๆ สุดเท่ห์ มา ณ ที่นี่ด้วยครับ)

จำนวนโพสต์
    0-20 => ตะพุ่นหญ้าช้าง
    21-150 คห. => นายพันร่ายทุ่ง
    151-350 คห. => หมื่นปรุงจรุงไพร
    351-700 คห. => ขุนไกรปักษี
    701-1,000 คห. => หลวงนทีวิหคเหิร
    1,001-1,999 คห. => พระเพลิดเพลินสกุณา
    2,000 คห. ขึ้นไป => ออกญา มหาสุบรรณ

ปล. ในอนาคตจะมีเรื่องระดับ พลัง ต่างๆ เข้ามาเพิ่ม จะได้แสดงถึงอำนาจยศของแต่ละท่านให้ผู้อื่นหวั่นเกรงได้ด้วย ฮ่าๆ
    เพราะฉะนั้นใครไม่อยากเป็นตะพุ่นคอยหาหญ้ามาเลี้ยงช้าง อยากจะมีหน้ามีตา แม้ศักดินาจะไม่มี ก็รีบโพสต์เข้านะครับ ใครได้เป็นออกญาก่อนอาจจะได้รางวัลเป็น 5D Mark III หรือ 300 2.8 II ก็ไม่แน่นะครับ คริๆ

... สุดท้ายนี้ถ้าใช้งานแล้วติดขัดประการใดก็ขออภัยมาล่วงหน้านะครับ Admin อาจไม่ได้เชี่ยวชาญมากนัก แต่ทำด้วยใจรักอย่างเดียว ก็ทิ้ง comment ไว้ได้ในกระทู้นี้เลย จะค่อยๆ ปรับปรุงให้เรื่อยๆ ครับ เพื่อความสนุก ความสุขของพวกเราชาวดูนกวันหยุด

ดูผ่านมือถือทำตามขั้นตอนภาพด้านล่างได้เลยครับ
    Attached Images Attached Images    

2. เพื่อนสมาชิกจำนวน 14 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ QuanTum

Aum51 (6th December 2012), JupSmith (12th June 2012), out_out (2nd January 2013), Passakorn (19th July 2012), PLOVER (11th June 2012), Surin (22nd June 2012), TOR-HONG (11th June 2012), ตรูดหมึก (11th June 2012), นายจ่อย (19th June 2012), ผู้ใหญ่มา (11th June 2012), ยายแม้น (11th June 2012), ลุงช้างกับป้าตา (11th June 2012), หมอนข้าง (22nd June 2012), โกไข่ (12th June 2012)

ถูกใจ
    10,482

รับทราบและขอบคุงเพ่ควาญtum มั๊กๆ......

อ้อ..ขอบคุง คุงยายแม้นดั้ว ไอเดียบรรเจิด กิง กิง 555....

4. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ ตรูดหมึก

QuanTum (12th June 2012)

ถูกใจ
    273

*** รับทราบ ***

6. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ จอห์น

ถูกใจ
    3,987

เฮ้ย!..300/2.8II เรยเหรอ อ้ากกกกกกก

8. เพื่อนสมาชิกจำนวน 2 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ นายจ่อย

QuanTum (12th June 2012), ลุงช้างกับป้าตา (2nd July 2012)

สถานที่
    กทม
    ถูกใจ
    459

.....ทำไมรูป profile ของนายจ่อยขึ้น...แต่รูป profile คนอื่นๆไม่ขึ้น.......

10. เพื่อนสมาชิกจำนวน 2 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Sahanan

QuanTum (12th June 2012), นายจ่อย. (11th June 2012)

ถูกใจ
    10,482

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Sahanan อ่านข้อความ
    .....ทำไมรูป profile ของนายจ่อยขึ้น...แต่รูป profile คนอื่นๆไม่ขึ้น.......
    ฉงฉัยเหมือนกานเรยยยย.....

12. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ ตรูดหมึก

ถูกใจ
    1,555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ตรูดหมึก อ่านข้อความ

ฉงฉัยเหมือนกานเรยยยย.....
    อย่าไปสงสัยเลย น้าตรูดฯ ก็ตำแหน่งมันบอกศักดินาช้าด ๆ แบบนี้อ่ะจิ น้าต้องไต่ยศให้ถึงออกญาก่อนม้าง ฮ่าๆๆๆ

14. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ คุณหญิงกระแตแต้แว้ด

ถูกใจ
    24,974

ขอบคุณครับAdmin

16. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ TOR-HONG

ถูกใจ
    1,766

ขอบคุณครับผม ^^

18. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ Turng

ถูกใจ
    18,374

.....ขอบคุณแอ๊ดมิน....อย่างสูงมาณ. โอกาสนี้.....
    ....Thanks.....นักๆ
    ....

20. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ ยายแม้น

QuanTum (12th June 2012), TOR-HONG (14th June 2012), ลุงช้างกับป้าตา (2nd July 2012)

สถานที่
    BKK, Thailand
    ถูกใจ
    13

ขอบคุณคุณ quantum นักๆ เยี่ยมเลยค่ะ อ้อ...นกอะไรคะ สวยงามอย่างแรง

22. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ JupSmith

ถูกใจ
    752

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ JupSmith อ่านข้อความ
    ขอบคุณคุณ quantum นักๆ เยี่ยมเลยค่ะ อ้อ...นกอะไรคะ สวยงามอย่างแรง
    นกเอี้ยงบาหลี ครับป้าจุ๊บ

ถูกใจ
    1,555

ป้าลืมขอบคุณแอดมิน แม่บ้าน คนทำความสะอาดบอร์ด ค่ะ ขอให้เจริญ ๆ นะค้า...

25. เพื่อนสมาชิกจำนวน 2 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ คุณหญิงกระแตแต้แว้ด

QuanTum (12th June 2012), TOR-HONG (14th June 2012)

สถานที่
    ขอนแก่น-โคราช
    ถูกใจ
    418

ท่านผู้ดูแลบ้านครับ คือ ผมลืม password ทำการขอใหม่แล้ว และจัดการเปลี่ยนเรียบร้อย พอออกไป กลับมาเข้า web ใหม่ มันก็ไม่ยอมรับ password ที่ผมแก้ไข ขอใหม่และเปลี่ยนใหม่หลายรอบแล้วครับ ไม่ทราบต้องทำยังไง ตอนนี้ทุกครั้งที่จะ log in ต้องขอ password ใหม่ทุกครั้งครับผม รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ถูกใจ
    752

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นักเรียนน้อย อ่านข้อความ
    ท่านผู้ดูแลบ้านครับ คือ ผมลืม password ทำการขอใหม่แล้ว และจัดการเปลี่ยนเรียบร้อย พอออกไป กลับมาเข้า web ใหม่ มันก็ไม่ยอมรับ password ที่ผมแก้ไข ขอใหม่และเปลี่ยนใหม่หลายรอบแล้วครับ ไม่ทราบต้องทำยังไง ตอนนี้ทุกครั้งที่จะ log in ต้องขอ password ใหม่ทุกครั้งครับผม รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    ผมให้ระบบส่ง password ไปให้ใหม่ พี่เบลองดูใหม่นะครับ ลองตรวจเช็คปุ่มเปลี่ยนภาษาหรือปุ่ม caps lock ด้วยนะครับ

28. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ QuanTum

TOR-HONG (24th June 2012)