ชื่อกระทู้: ค.เค้า...บวก ข. ขวาน....

ถูกใจ
    24,539

เด็กๆของอาจารย์แต่ละคนเนี่ย น่ารักทั้งนั้นเลยครับ ชอบภาพนกตีทองกับเรียงความมากๆ

2. เพื่อนสมาชิกจำนวน 7 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ pittawutt

TOR-HONG (7th March 2015), ตรูดหมึก (9th March 2015), ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง (4th March 2015), ยายแม้น (4th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (7th March 2015), เสือผอม (5th March 2015), ไอ้จุก (6th March 2015)

ถูกใจ
    18,374

....ดีใจแทนเด็กๆ..ที่ได้แม่พิมพ์ที่ดี....
    ....ยอดเยี่ยมจริงๆ....

....ไอ้ที่ยาย..ต้องขายข้าวแกง..หัวหกก้นขวิด....
    ....อยู่ทุกวันนี้น่ะ...ไม่ใช่เพื่อเงินอย่างที่พี่เสือเข้าใจ..หรอกจร้า......
    ......ยายขายข้าวแกงทุกวันนี้...ก็เพื่อหวังความสุขอย่างที่ว่า...แหละจร้า...อิอิ..!!!
    มีเยอะก็ต้องคอยเป็นห่วง กลัวจะหาย
    ส่งมาให้ผม น้องหงษ์ หรือคุณพิทช่วยแบ่งเบาภาระบ้างก็ได้ครับ
    .....โถ...โถ....สมพรปากเถิดพ่อคู๊ณ........
    ......ทุกวันนี้ก็หามื้อ...กินมื้อ..อยู่แล้วจร้า......
    ......ก็อยากมีเยอะๆอย่างพี่เสือว่าแหละ......
    ......แต่...กรรมคงยังเยอะอยู่กระมัง.....ถึงต้องมาขายข้าวแกง....
    .
    .....กำรี้กำไร...จานละสลึง...ห้าสิบ...อย่างทุกวันนี้....
    ......เฮ๊อ....สู้ต่อปาย........!!!

4. เพื่อนสมาชิกจำนวน 7 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ ยายแม้น

pittawutt (5th March 2015), TOR-HONG (7th March 2015), ตรูดหมึก (9th March 2015), ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง (4th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (7th March 2015), เสือผอม (4th March 2015), ไอ้จุก (6th March 2015)

ถูกใจ
    21,809

ขอบคุณครับคุณยาย เด็กๆนั่นฝีมือครูภาษาไทยและครูคณิตศาสตร์เขาครับ
    เจ้าพลอยพิยะดาสนิทกันเพราะเธอเป็นประธานสภานักเรียนผมรับผิดชอบประชาธิปไตยในโรงเรียนรวมทั้งสภานักเรียน และก็สอนวิชาดนตรีเธอ
    เจ้าเมย์คนกลางปีที่แล้วผมเป็นครูประจำชั้นเธอปีนี้สอนพละ เจ้าคนเล็กยังไม่เคยสอนเลยเพราะอยู่แค่ป.3

ในบ้านหลังนี้ผมก็กล้าแซวเล่นเพื่อความสนุกสนานไม่กี่ท่านหรอกครับ
    มีคุณยาย น้องหงษ์ คุณพิท และก็ท่านตรูดหมึก นอกนั้นคงต้องมีโอกาสเจอและคุยกัน
    ในป่าไหนสักแห่งก่อน

6. เพื่อนสมาชิกจำนวน 7 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ เสือผอม

pittawutt (5th March 2015), TOR-HONG (7th March 2015), ตรูดหมึก (9th March 2015), ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง (8th March 2015), ยายแม้น (5th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (7th March 2015), ไอ้จุก (6th March 2015)

ถูกใจ
    18,374

ในบ้านหลังนี้ผมก็กล้าแซวเล่นเพื่อความสนุกสนานไม่กี่ท่านหรอกครับ
    มีคุณยาย น้องหงษ์ คุณพิท และก็ท่านตรูดหมึก นอกนั้นคงต้องมีโอกาสเจอและคุยกัน

.....พี่เสืออย่าเกรงใจ.....คนพื้นๆเหมือนกันทั้งนั้น.....
    ....ไม่มีใครอยู่เหนือใคร....เพิ่งผ่านวันมาฆะ ....มาแม๊บๆ...
    .....พระท่านฯให้..
    ละชั่ว...ทำดี...ทำจิตใจให้ผ่องใส.....
    .....แค่นี้เอง...มีความสุขก็วิ่งโร่เข้ามาหาแล้ว...
    .....จะไปเครียดกันทำมัย...ซิมิ๊..ซิมิ๊ส์....

....ยายเคยบอก..ไอ้โก๊ะ...ไอ้แกละ..อยู่เนืองๆว่า....
    ....ก่อนจะทำอะไร..ให้คิดถึงเหตุ...และ..ผล..เป็นประการแรก...
    ....แล้วก็มาคิดต่อว่า..ไอ้ที่เราจะทำเนี่ยะ....ทำให้ใคร/ผู้อื่น...เดือดร้อน..หรือไม่...?
    ....ประเด็นต่อมา.....ทำไปแล้วตัวเราเอง..จะเดือดร้อน..หรือไม่...?
    ....ถัดไป.....ทำแล้ว..จะเกิดผลดี../.ผลเสีย...คุ้มกันป่าว...?
    ....ดั่งนั้น....!!....จึงตัดสินใจ..ทำ...

....ยาย...บอกกับพวกเขาเสมอ...จะคิด..จะทำอะไร...ก็ให้เป็นประชาธิปไตย...ๆ..ๆ...
    ....อย่างวิชาที่พี่เสือสอนนั่นแหละ...ดีที่สุด..

....พวกมันก็เข้าใจ.....แต่..!! ชอบบ่นให้เข้าหูเสมอๆ..ว่า...

...."...ยาย..เค๊าอยากให้พวกเราเป็นประชาธิปไตย..ๆ....กันโครมๆ....
    .....แต่...ทำไมยายแกชอบสั่งให้ทำโน่นทำนี่..(วะ..?)...."

"....อ้าว.!!!..ไอ้พวกนี่...วอน..ซะแล้วงมรึง...!!!
    ....กรูอ่ะ..เป็นประชาธิปไตย..!!...พวกมรึงทำอย่างที่กูบอก..ก็แล้วกัน...."
    ....เสียงยายลอยลมมา..แล้วแกก็เดินไปหลังครัว..ไปโขลกน้ำพริกไว้แกงเย็นนี้หน้าตาเฉย....

8. เพื่อนสมาชิกจำนวน 7 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ ยายแม้น

pittawutt (5th March 2015), TOR-HONG (7th March 2015), ตรูดหมึก (9th March 2015), ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง (8th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (7th March 2015), เสือผอม (5th March 2015), ไอ้จุก (6th March 2015)

ถูกใจ
    24,539

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสือผอม อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับคุณยาย เด็กๆนั่นฝีมือครูภาษาไทยและครูคณิตศาสตร์เขาครับ
    เจ้าพลอยพิยะดาสนิทกันเพราะเธอเป็นประธานสภานักเรียนผมรับผิดชอบประชาธิปไตยในโรงเรียนรวมทั้งสภานักเรียน และก็สอนวิชาดนตรีเธอ
    เจ้าเมย์คนกลางปีที่แล้วผมเป็นครูประจำชั้นเธอปีนี้สอนพละ เจ้าคนเล็กยังไม่เคยสอนเลยเพราะอยู่แค่ป.3

อย่าได้เกรงใจเหมือนยายว่าแหล่ะครับพี่เสือ ยิ่งแซวยิ่งรู้สึกสนิทสนมกันครับ

ทั้งๆที่ยังไม่เคยเจอกันเลย

อิอิ ยังแอบขำเลยโดนป้าตา แซว ผมกะน้องหงษ์ ในบอร์ดแซวกันดีมาก

พอเจอกันล่ะเงียบสนิทเลยทั้งสองคน

เอาไว้เจอรอบหน้า ผมจะหยอกแบบไม่กลัวสีเทาเลอะติดเลยครับ คอยดู๊ .......

10. เพื่อนสมาชิกจำนวน 7 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ pittawutt

TOR-HONG (7th March 2015), ตรูดหมึก (9th March 2015), ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง (8th March 2015), ยายแม้น (5th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (7th March 2015), เสือผอม (5th March 2015), ไอ้จุก (6th March 2015)

ถูกใจ
    21,809

...."...ยาย..เค๊าอยากให้พวกเราเป็นประชาธิปไตย..ๆ....กันโครมๆ....
    .....แต่...ทำไมยายแกชอบสั่งให้ทำโน่นทำนี่..(วะ..?)...."

"....อ้าว.!!!..ไอ้พวกนี่...วอน..ซะแล้วงมรึง...!!!
    ....กรูอ่ะ..เป็นประชาธิปไตย..!!...พวกมรึงทำอย่างที่กูบอก..ก็แล้วกัน...."
    ....เสียงยายลอยลมมา..แล้วแกก็เดินไปหลังครัว..ไปโขลกน้ำพริกไว้แกงเย็นนี้หน้าตาเฉย....

ถ้ามีเสียงบ่นต่ออีก ไม้ตีพริกของคุณยายคงลอยไปหาเป็นแน่

12. เพื่อนสมาชิกจำนวน 7 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ เสือผอม

pittawutt (5th March 2015), TOR-HONG (7th March 2015), ตรูดหมึก (9th March 2015), ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง (8th March 2015), ยายแม้น (6th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (7th March 2015), ไอ้จุก (6th March 2015)

ถูกใจ
    21,809

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pittawutt อ่านข้อความ
    อย่าได้เกรงใจเหมือนยายว่าแหล่ะครับพี่เสือ ยิ่งแซวยิ่งรู้สึกสนิทสนมกันครับ

อิอิ ยังแอบขำเลยโดนป้าตา แซว ผมกะน้องหงษ์ ในบอร์ดแซวกันดีมาก

พอเจอกันล่ะเงียบสนิทเลยทั้งสองคน

เอาไว้เจอรอบหน้า ผมจะหยอกแบบไม่กลัวสีเทาเลอะติดเลยครับ คอยดู๊ .......

คิดว่าวันหนึ่งไม่นานนักคงมีโอกาสเจอกันครับคุณพิท อาจเป็นเขาใหญ่อาทิตย์นี้ก็ได้มั้ง ผมรู้สึกอย่างนั้น

14. เพื่อนสมาชิกจำนวน 7 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ เสือผอม

pittawutt (5th March 2015), TOR-HONG (7th March 2015), ตรูดหมึก (9th March 2015), ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง (8th March 2015), ยายแม้น (6th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (7th March 2015), ไอ้จุก (6th March 2015)

ถูกใจ
    24,539

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสือผอม อ่านข้อความ
    คิดว่าวันหนึ่งไม่นานนักคงมีโอกาสเจอกันครับคุณพิท อาจเป็นเขาใหญ่อาทิตย์นี้ก็ได้มั้ง ผมรู้สึกอย่างนั้น
    เล่นวางยากันซะแล้ว พี่เสือ แฮ่ะๆๆ

เสาร์อาทิตย์นี้ว่าจะไปนอนอาบแดดที่ริมโขงครับผม สนใจพาเด็กๆมาเที่ยวสามพันโบกมั้ยครับ

16. เพื่อนสมาชิกจำนวน 6 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ pittawutt

TOR-HONG (7th March 2015), ตรูดหมึก (9th March 2015), ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง (8th March 2015), ยายแม้น (6th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (7th March 2015), ไอ้จุก (6th March 2015)

ถูกใจ
    18,374

........สนใจพาเด็กๆมาเที่ยวสามพันโบกมั้ยครับ

....ทำไมต้อง..สามพันโบกด้วยอ่ะ...น้าพิท...???
    ....ช่วยหาที่ไปที่มาหน่อยดิ่.....นึกว่าเป็นวิทยาทาน..ละกันนะ....!!

....เกิดมายังไม่เคยไปกะเค๊าเร๊ย......ไอ้ที่โบกเยอะๆเนี่ยะ...555....

.....เสาร์อาทิตย์นี้ว่าจะไปนอนอาบแดดที่ริมโขงครับผม
    .....น่าอิจฉา..เจง..เจง...เว๊ย..ย.....!!!!!!

.....ไอ้เรารึ....ได้แต่ตักข้าวแกงขาย......
    ......ตะบี้ตะบัน...ขายมันได้ทุกวี่วันสิน่ะ.....เฮ๊อ..กัม...!!!.

...ดั๊น..!!!เกิดมาจน...ก็ต้องทนกันไป...บ่น..ๆ..ๆ..ๆ
    ...คาดว่าสักวัน...คงมีกะตังค์
    ไปนอนตากแดดแบบน้าพิท....เค๊ามั่งแหละน่ะ...อิอิอิ
    Attached Images Attached Images  

18. เพื่อนสมาชิกจำนวน 6 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ ยายแม้น

pittawutt (6th March 2015), TOR-HONG (7th March 2015), ตรูดหมึก (9th March 2015), ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง (8th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (7th March 2015), ไอ้จุก (6th March 2015)

ถูกใจ
    24,539

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ยายแม้น อ่านข้อความ
    ....ทำไมต้อง..สามพันโบกด้วยอ่ะ...น้าพิท...???
    ....ช่วยหาที่ไปที่มาหน่อยดิ่.....นึกว่าเป็นวิทยาทาน..ละกันนะ....!!

....เกิดมายังไม่เคยไปกะเค๊าเร๊ย......ไอ้ที่โบกเยอะๆเนี่ยะ...555....

.....น่าอิจฉา..เจง..เจง...เว๊ย..ย.....!!!!!!

.....ไอ้เรารึ....ได้แต่ตักข้าวแกงขาย......
    ......ตะบี้ตะบัน...ขายมันได้ทุกวี่วันสิน่ะ.....เฮ๊อ..กัม...!!!.

...ดั๊น..!!!เกิดมาจน...ก็ต้องทนกันไป...บ่น..ๆ..ๆ..ๆ
    ...คาดว่าสักวัน...คงมีกะตังค์
    ไปนอนตากแดดแบบน้าพิท....เค๊ามั่งแหละน่ะ...อิอิอิ
    ยายมัวแต่ไปเที่ยวบ้านนอกบ้านนาน่ะสิ

ถึงไม่รู้จักในเมืองแบบผม ....

เดี๋ยวไปหาภาพมาประกอบก่อนค่อยมาอธิบายดีกว่า เดี๋ยวจะนึกภาพไม่ออก อิอิ

20. เพื่อนสมาชิกจำนวน 5 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ pittawutt

TOR-HONG (7th March 2015), ตรูดหมึก (9th March 2015), ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง (8th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (7th March 2015), ไอ้จุก (6th March 2015)

ถูกใจ
    25,043

คนซ้ายครับคือพิยะดา สว่างไพร ประธานสภานักเรียนโรงเรียนบ้านหนองบอน
    อีกสองคนรองชนะเลิศอันดับ 2 คณิตคิดเร็ว ระดับชั้นป. 6 และระดับชั้นป. 4 ตามลำดับ

ยินดีกับน้องๆ และคุณครูด้วยนะคร้าบบบ

22. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

ถูกใจ
    25,043

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pittawutt อ่านข้อความ

แบบนี้เลยครับพี่เสือ จุดเริ่มต้น ใบเว็บนะคุยกันยังกะสนิดกันมานานแสนนาน 555 แต่พอเจอหน้ากันนะ เงียบจนได้ยินแต่เสียงจิ้งหรีดร้องซะงั้น ..............ต้องโทษน้าพิทครับ เงียบก่อนทำไม

24. เพื่อนสมาชิกจำนวน 5 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

pittawutt (8th March 2015), ตรูดหมึก (9th March 2015), ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง (8th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (7th March 2015), ไอ้จุก (10th March 2015)

ถูกใจ
    25,306

คนซ้ายครับคือพิยะดา สว่างไพร ประธานสภานักเรียนโรงเรียนบ้านหนองบอน
    อีกสองคนรองชนะเลิศอันดับ 2 คณิตคิดเร็ว ระดับชั้นป. 6 และระดับชั้นป. 4 ตามลำดับ

ดีใจกับพี่เสือด้วยนะคะ ที่มีลูกศิษย์เก่งและน่ารัก เด็กๆดูน่ารักจริงๆ

26. เพื่อนสมาชิกจำนวน 5 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ ลุงช้างกับป้าตา

pittawutt (8th March 2015), TOR-HONG (8th March 2015), ตรูดหมึก (9th March 2015), ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง (8th March 2015), ไอ้จุก (10th March 2015)

ถูกใจ
    10,482

ค.เค้า...บวก ข. ขวาน....
    จอจาน...บวก...จอจาน...บวก...จอจาน = (เพ่)จุก เจ๋ง จิง ....

28. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ ตรูดหมึก

pittawutt (9th March 2015), TOR-HONG (9th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (9th March 2015), ไอ้จุก (10th March 2015)

ถูกใจ
    10,482

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ยายแม้น อ่านข้อความ

ขอ​.....เอานกบ้านตาย้วยมาแจม...จั็กน๊อยเน๊อ...อ้าย...!!!!!

ตาย้วย (ของคุงยาย) แกเลี้ยงนกไว้เยอะ เนอะ ...

30. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ ตรูดหมึก

pittawutt (9th March 2015), TOR-HONG (9th March 2015), ลุงช้างกับป้าตา (9th March 2015), ไอ้จุก (10th March 2015)