ชื่อกระทู้: กระ...กระ...กระ...(ไม่ใช่เทยก็แล้วกันน่า)

ถูกใจ
    10,482

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสือผอม อ่านข้อความ
    จังหวะเยี่ยมแต่ฝีมือคนถ่ายแย่ครับ เสียดายมากๆที่โฟกัสให้ดีไม่ได้ กลัวถ่ายไม่ทันครับ ตอนนั้นตั้งโฟกัสจุดเดียวไว้ด้วย

โอ้ยยย...!! มันไม่แย่อย่างที่อ.เสือผอมออกตัวไว้น่ะครับ ต้องบอกว่าเป็นภาพที่ถ่ายทอดวิถีการดำรงชีพที่เป็นธรรมชาติปราศจากการปรุงแต่งใดๆ ที่หาดูไม่ได้ง่ายๆน่ะค้าบบบ...

ปอ.ลอลิง. ถามนอกเรื่องว่า สถานะการณ์ทีมช้างขาวฯเป็นไงบ้างครับ มีสิทธิได้แชมป์ป่ะ ??

2. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ ตรูดหมึก

pittawutt (30th July 2014), TOR-HONG (30th July 2014), ลุงช้างกับป้าตา (7th August 2014), เสือผอม (30th July 2014)

ถูกใจ
    24,974

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสือผอม อ่านข้อความ
    พอลูกนกอ้าปากกว้างแล้วดูหน้าตามันเอาเรื่อง เหมือนขู่ตะคอกแม่ของมัน มุขนี้เลยแว่บเข้ามาในสมองครับ แฮ่ะ แฮ่ะ

ดีนะที่ผมเคยดูจักๆวงๆมาบ้างไม่งั้นตามไม่ทันแน่ๆเลย

4. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

pittawutt (30th July 2014), ลุงช้างกับป้าตา (7th August 2014), เสือผอม (30th July 2014)

ถูกใจ
    24,974

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ยายแม้น อ่านข้อความ
    ......เสียดาย....เจ้าตัวนี้...
    ......ไม่ทันได้กินอาหารที่แม่หามาป้อน....เส้า...!!!!

......ขอแสดงความยินดีกับ...ทุกๆชีวิตที่รอดมา.....!!!

......สวยมากจร้า...พี่เสือ...!!!!

น่าสงสารจัง

6. เพื่อนสมาชิกจำนวน 2 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

pittawutt (30th July 2014), เสือผอม (30th July 2014)

ถูกใจ
    21,720

[QUOTE=สาวฮ่องกง;17492]
    แฮ่ะ ๆ เอาเป็นเรื่องเป็นราวซะหน่อย เดี๋ยวจะกลายเป็นเล่นซะหมด
    กระจ้อน Indochinese Ground Squirrel นิสัยชอบอยู่บนพื้นดินเหมือนชื่ออังกฤษของมัน อยู่ในอันดับสัตว์ฟันแทะ วงศ์กระรอก
    ที่ต้องบอกละเอียดเพราะเดี๋ยวจะไปเจอตัวคล้ายกันแต่คนละอันดับคนละวงศ์กันเลย
    (เจ้าตัวนี้สมัยเด็กๆแถวบ้านผม จันทบุรี เขาชอบล่ามาเป็นอาหารและเอาหางทำพวงกุญแจ เป็นค่านิยมผิดๆให้เด็กๆอย่างพวกผมสมัยนั้นทำตาม ยังดีที่ผมไม่ค่อยมีฝีมือในการล่า เลยไม่เคยได้ตัดหางกระจ้อนทำพวงกุญแจเลยในชีวิต)

[/QUOTE เพิ่งจะทราบว่าเจ้าตัวนี้คือ กระจ้อน ดูหน้าตาเจ้าสัตว์ฟันเเทะละม้ายคล้ายๆคลึงกันไปหมด ถ้าไม่สังเกตุจริงๆก็คงไม่ทราบนะคะ ขอบคุณน้าเสือผอมสำหรับข้อมูลสัตว์พันแทะและเรื่องราวขำๆ อ่านไปยิ้มไป นึกถึงตอนถ่ายภาพเลยคะ
    ขอบคุณคุณป้าโอครับที่ชอบ(ขออนุญาตเรียกคำนี้นะครับ) ตอนโพสต์ภาพผมก็ว่ามั่วไปเรื่อยๆครับ ทำชีวิตให้สนุกสนานแบบคุณยายและท่านตรูดหมึก ฮิ ฮิ พาดพิงเอาดื้อๆ

8. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ เสือผอม

pittawutt (30th July 2014), TOR-HONG (30th July 2014), ลุงช้างกับป้าตา (7th August 2014)

ถูกใจ
    21,720

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ยายแม้น อ่านข้อความ
    ......เสียดาย....เจ้าตัวนี้...
    ......ไม่ทันได้กินอาหารที่แม่หามาป้อน....เส้า...!!!!

......ขอแสดงความยินดีกับ...ทุกๆชีวิตที่รอดมา.....!!!

......สวยมากจร้า...พี่เสือ...!!!!
    น่าสงสารครับคุณยาย ทุกปีลูกนกตายไปไม่รู้เท่าไร ปีนี้เมืองไทยเรา ฝนตกพายุมากกว่าทุกปี รังนกจะหลุด จะตก จะพังเท่าไรไม่รู้
    แถมพวกชอบจับลูกนกไปขายก็ยังมีอีกเยอะ ที่ตราดปีนี้ฮิตนกกางเขนดงทั้งนกใหญ่ทั้งลูกนกถูกจับไปขายมากกว่าทุกปี แขวนใส่กรงกันไว้หน้าบ้าน ไม่เห็นมีใครไปทำอะไรได้

10. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ เสือผอม

pittawutt (30th July 2014), TOR-HONG (30th July 2014), ยายแม้น (31st July 2014), ลุงช้างกับป้าตา (7th August 2014)

ถูกใจ
    21,720

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ตรูดหมึก อ่านข้อความ

โอ้ยยย...!! มันไม่แย่อย่างที่อ.เสือผอมออกตัวไว้น่ะครับ ต้องบอกว่าเป็นภาพที่ถ่ายทอดวิถีการดำรงชีพที่เป็นธรรมชาติปราศจากการปรุงแต่งใดๆ ที่หาดูไม่ได้ง่ายๆน่ะค้าบบบ...

ปอ.ลอลิง. ถามนอกเรื่องว่า สถานะการณ์ทีมช้างขาวฯเป็นไงบ้างครับ มีสิทธิได้แชมป์ป่ะ ??
    ขอบคุณครับท่านตรูดหมึก แม๊....เป็นกำลังใจอย่างมาก
    ช้างขาวนี่ถ้าไม่มีลูกศิษย์ผมอยู่ในทีม คงเลิกตามข่าวไปนานแล้ว เพิ่งจะตะเกียกตะกายพ้นโซนตกชั้นขึ้นมาอันดับเดียวเองมั้ง หลังจากชนะแมทช์ที่แล้ว ปัญหาเยอะครับ

12. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ เสือผอม

pittawutt (30th July 2014), ยายแม้น (31st July 2014), ลุงช้างกับป้าตา (7th August 2014)

ถูกใจ
    21,720

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOR-HONG อ่านข้อความ
    ดีนะที่ผมเคยดูจักๆวงๆมาบ้างไม่งั้นตามไม่ทันแน่ๆเลย
    แฮ่ะ แฮ่ะ ผมก็ไปของผมเรื่อยแหละ ถ้าไปเจอมุขด้านไม่ขำบ้างก็อย่าว่ากันนะครับ น้องหงษ์

14. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ เสือผอม

pittawutt (30th July 2014), ยายแม้น (31st July 2014), ลุงช้างกับป้าตา (7th August 2014)