หน้าที่ 2 จาก 2 หน้า แรกแรก 12
Results 16 to 25 of 25

ชื่อกระทู้: ไปเที่ยวห้วยแม่ขมิ้นมาครับ ^^

ถูกใจ
    3,987

..มิตรภาพหลังม่านชัตเตอร์..https://www.facebook.com/Birdjourney group Thailand

2. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ นายจ่อย

ถูกใจ
    6,352

...คุณเติ้งถ่ายภาพน้ำตกได้สวยถูกใจพี่มากเลยครับ
    หลายครั้งที่พยายามถ่ายให้ได้เห็นสายน้ำเป็นม่านสีขาว มันไม่เคยได้สักที
    มีเทคนิคยังไงช่วยสงเคราะห์แนะนำได้ไหมครับ?

4. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ Hadida

ถูกใจ
    1,766

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Hadida อ่านข้อความ

...คุณเติ้งถ่ายภาพน้ำตกได้สวยถูกใจพี่มากเลยครับ
    หลายครั้งที่พยายามถ่ายให้ได้เห็นสายน้ำเป็นม่านสีขาว มันไม่เคยได้สักที
    มีเทคนิคยังไงช่วยสงเคราะห์แนะนำได้ไหมครับ?
    ไม่ยากเลยครับพี่ตู่ ยิ่งหน้าฝนแบบนี้ ฟ้าครึ้มๆยิ่งถ่ายง่ายครับ
    ถ้าใช้โหมด Av ก็ตั้งค่ารูรับแสงแคบๆเพื่อให้ได้ความเร็วชัตเตอร์ต่ำๆครับ
    เอาให้ถึงหลักวินาทีไปเลยยิ่งดีครับ
    หรือถ้าใช้โหมด Tv ก็ตั้งความเร็วชัตเตอร์สัก 1/2 วินาที หรือช้ากว่านั้น
    ยิ่งได้ช้ามากๆ เช่น 2 หรือ 4 วินาที สายน้ำก็จะยิ่งดูนุ่มนวลครับ

แต่ถ้าวันนั้นฟ้าใส พระอาทิตย์ทำงานดีมาก ทำยังไงก็ไม่ได้ความเร็วชัตเตอร์ต่ำๆ
    เราก็ต้องอาศัยผู้ช่วยนิดหน่อยครับ คือ
    ฟิลเตอร์ ND (Neutral Density)
    ที่เป็นเหมือนแว่นตากันแดดครับ เลือกแบบที่ช่วยลดแสงลงสัก 3-4 สต๊อปครับ
    เราก็น่าจะได้ความเร็วชัตเตอร์ที่ต่ำลงจนทำให้ได้สายน้ำที่ขาวนุ่มครับ

ส่วนถ้าในน้ำมีเงาสะท้อนของท้องฟ้ามากเกินไป เราก็ต้องอาศัย
    ฟิลเตอร์ C-PL
    ช่วยตัดแสงสะท้อนครับผม หลายๆภาพผมใช้ฟิลเตอร์ทั้งสองตัวซ้อนกันครับ
    โดยใส่เจ้า ND เข้าไปก่อน แล้วตามด้วย C-PL ก็เลยได้ภาพที่สีเข้มขึ้น
    และแทบจะไม่มีเงาสะท้อนในน้ำเลยครับ

ภาพน้ำตกภาพสุดท้ายที่โพส ผมใช้โหมด Av ตั้งค่ารูรับแสงที่ F/11
    ความเร็วชัตเตอร์ 5 วินาที ความไวแสง ISO100
    ใช้ฟิลเตอร์ ND + C-PL ครับ ^__^

6. เพื่อนสมาชิกจำนวน 2 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Turng

ผู้ใหญ่มา (8th November 2012), ลุงช้างกับป้าตา (6th November 2012)

ถูกใจ
    1,555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Turng อ่านข้อความ
    ไม่มีครับพี่จ่อย พอพวกแหม่มเห็นผมกางขา(ตั้งกล้อง) พวกแหม่มๆวิ่งหนีหมดเลย 555
    แล้วทำไมพอป้าแว้ดไปไม่เห็นวิ่งหนีเลยอ่ะ น้าเติ้ง 555
    Attached Images Attached Images  

8. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ คุณหญิงกระแตแต้แว้ด

Turng (3rd July 2012), ผู้ใหญ่มา (8th November 2012), ลุงช้างกับป้าตา (6th November 2012), ไอ้จุก (15th November 2019)

ถูกใจ
    1,766

ไอ๊ย่ะ ... นี่แหละที่ต้องการคร้าบหม่อมป้า ^0^"

10. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ Turng

ถูกใจ
    6,352

...ขอบใจมากครับน้องเติ้ง...มีปัญหาตรงที่ยังไม่มีฟิลเตอร์เลย

คงต้องให้นายจ่อยช่วยจัดหาให้สักอันแล้ว 55

เชื่อไหมว่าพี่ยังไม่เคยไปที่นั่นเลย (ฮา)

12. เพื่อนสมาชิกจำนวน 2 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

Turng (20th July 2012), ลุงช้างกับป้าตา (6th November 2012)

ถูกใจ
    1,766

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Hadida อ่านข้อความ

...ขอบใจมากครับน้องเติ้ง...มีปัญหาตรงที่ยังไม่มีฟิลเตอร์เลย

คงต้องให้นายจ่อยช่วยจัดหาให้สักอันแล้ว 55

เชื่อไหมว่าพี่ยังไม่เคยไปที่นั่นเลย (ฮา)
    ...น้าจ่อยจัดให้ได้สบายเลยครับพี่ตู่ น้ำตกสวย มีนกให้ถ่ายด้วย น่าไปมากๆครับ ^__^...

14. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ Turng

ถูกใจ
    25,245

ภาพน้ำตกสวยงามมากเลยเติ้ง......ขอบคุณนะจ๊ะสำหรับความรู้ในการถ่ายภาพ

น้ำตก.....ห้วยแม่ขมิ้นมีจาบคาด้วย......น่าไปๆๆๆๆ

16. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ ลุงช้างกับป้าตา

Turng (6th November 2012)

ถูกใจ
    1,766

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ลุงช้างกับป้าตา อ่านข้อความ
    ภาพน้ำตกสวยงามมากเลยเติ้ง......ขอบคุณนะจ๊ะสำหรับความรู้ในการถ่ายภาพ

น้ำตก.....ห้วยแม่ขมิ้นมีจาบคาด้วย......น่าไปๆๆๆๆ

...ด้วยความยินดีครับผม น้ำตกสวย น่าไปเที่ยวมากๆเลยครับ ^__^...

18. เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้ ถูกใจ โพสต์ข้อความนี้ของคุณ Turng

ถูกใจ
    0

อยากไปสักครั้ง ถ้ามีโอกาสคงจะไม่พลาดแน่นอน