หน้าที่ 9 จาก 9 หน้า แรกแรก ... 3456789
Results 121 to 125 of 125

ชื่อกระทู้: *** Happy Birding Always !! ***

ถูกใจ
    25,032

สวยงาม ใสใส ทุกตัวเลยครับอาจารย์

2. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

pittawutt (6th November 2013), Surin (7th November 2013), เสือผอม (8th November 2013)

สถานที่
    พิษณุโลก
    ถูกใจ
    4,148

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Hadida อ่านข้อความ

.....มีนกอยู่ตัวนึง อยากให้ได้ดูกันครับ

.....สีไม่สวยเลยครับ แต่เป็นนกที่อาจถูกมองข้ามไปเสมอๆ

.....เป็นนกที่ผมเคยเอาลงมาให้ดูบ้างเป็นครั้งคราวเมื่อเจอและถ่ายมาได้

.....ชื่อ นกสติ๊นท์อกเทา หรือ Temminck's Stint ครับ

.....เป็นนกที่มีประชากรในบ้านเราไม่มากนักเมื่อเทียบกับนกสติ๊นท์ชนิดอื่น

.....ทำรังวางไข่ไกลกว่าชาวบ้านเขามากที่สุด สุดชายเขตไซบีเรีย ติดกับขั้วโลกเหนือโน่นเลย

.....ลักษณะเด่นที่แยกจากนกสติ๊นท์คอแดงคือ สีขาจะออกไปทางเหลืองอมเขียว ไม่ใช่สีดำ

.....แล้วก็ชอบเดินหากินตามลำพัง ตัวเดียว หรือบางทีสองตัว

.....หากมองดีๆ ก็อาจเจอได้ครับ

ขอบคุณมากครับ อ.ตู่
    เหมือนแสงสว่างนำทางสำหรับผมที่จะเข้ามาดูนกชายเลนเลยครับ....
    Attached Images Attached Images  

4. เพื่อนสมาชิกจำนวน 3 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Surin

pittawutt (7th November 2013), TOR-HONG (8th November 2013), เสือผอม (8th November 2013)

ถูกใจ
    6,352

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Surin อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับ อ.ตู่
    เหมือนแสงสว่างนำทางสำหรับผมที่จะเข้ามาดูนกชายเลนเลยครับ....

....คุณสุรินทร์ครับ...ผมเองก็ยังไม่แม่นนักหรอกครับ..ยกเว้นเฉพาะบางตัวที่คุ้นเคยอ่ะครับ

....นกที่คุณสุรินทร์เอามาลงเนี่ย คือนกปากแอ่นหางดำ พบได้ที่เมืองไทยในปริมาณที่น่ายินดี

....ผมมีอีกตัวนึงครับ คือนกปากแอ่นหางลาย ดูเผินๆ มันจะคล้ายกัน ปากก็สีเหมือนๆ กัน ลักษณะก็คล้ายกัน

....เอาภาพมาลงเทียบให้เห็นความแตกต่างนะครับ ตัวนี้ที่บ้านเรามีไม่มากครับ ถือว่าน้อยด้วยซ้ำ แต่ก็มีทุกปี

Attached Images Attached Images  

6. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

pittawutt (8th November 2013), Surin (7th November 2013), TOR-HONG (8th November 2013), เสือผอม (8th November 2013)

ถูกใจ
    6,352

....ตัวนี้เป็นอีกตัวนึงที่น่าสนใจมากๆ นกนางนวลขนาดใหญ่ บ้านเรามีมาปีละไม่กี่ตัว

....ผมไม่สันทัดเรื่องนกนางนวลเพราะปีๆนึงได้ดูไม่กี่ครั้ง และหาดูไม่ค่อยง่าย นกเปรียวและกลัวคน

....ตัวนี้ถ่ายได้ที่ใกล้โครงการฯ แหลมผักเบี้ยครับ แถวๆบ่อที่คุณสุรินทร์เจอปากงอนมั้งครับ

....คิดว่าเป็นนกนางนวลหลังดำพันธุ์รัสเซีย ที่ยังไม่โตเต็มวัย พวกนี้กว่าจะโตเต็มวัยใช้เวลา 4-5 ปี

....เดาๆ ว่าน่าเป็นปีสามหรือปีสี่ เดาเอานะครับจากลักษณะลายที่เห็น

....ใครเจอและถ่ายภาพพวกนี้ได้ เอามาแบ่งกันดูมั่งนะครับ จะได้เรียนรู้ด้วยคน

8. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

pittawutt (7th November 2013), Surin (7th November 2013), TOR-HONG (8th November 2013), เสือผอม (8th November 2013)

ถูกใจ
    25,032

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Hadida อ่านข้อความ
    ....ตัวนี้เป็นอีกตัวนึงที่น่าสนใจมากๆ นกนางนวลขนาดใหญ่ บ้านเรามีมาปีละไม่กี่ตัว

....ผมไม่สันทัดเรื่องนกนางนวลเพราะปีๆนึงได้ดูไม่กี่ครั้ง และหาดูไม่ค่อยง่าย นกเปรียวและกลัวคน

....ตัวนี้ถ่ายได้ที่ใกล้โครงการฯ แหลมผักเบี้ยครับ แถวๆบ่อที่คุณสุรินทร์เจอปากงอนมั้งครับ

....คิดว่าเป็นนกนางนวลหลังดำพันธุ์รัสเซีย ที่ยังไม่โตเต็มวัย พวกนี้กว่าจะโตเต็มวัยใช้เวลา 4-5 ปี

....เดาๆ ว่าน่าเป็นปีสามหรือปีสี่ เดาเอานะครับจากลักษณะลายที่เห็น

....ใครเจอและถ่ายภาพพวกนี้ได้ เอามาแบ่งกันดูมั่งนะครับ จะได้เรียนรู้ด้วยคน

แอ๊คบินๆเหมือนเหยี่ยวๆเลยคร้าบบบบ

10. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

Hadida (11th November 2013), pittawutt (8th November 2013), Surin (25th November 2013), เสือผอม (8th November 2013)