ชื่อกระทู้: +++++ แมว ครับ +++++

ถูกใจ
    6,352

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ยายแม้น อ่านข้อความ

.....เชื่อยัง....??
    .....ว่าท่านฯเป็น....
    มหาเทพ...อย่างที่ยายว่า....!!!
    .....อีกแระ...ท่านพี่อีกแระ...คนที่สอนสั่งผมทุกวันนี้ก็มีแต่ท่านพี่นั่นแหละ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pittawutt อ่านข้อความ
    มิเคยกังขาเลยแม้แต่น้อย
    .....ท่านพี่ pittawutt...เรียนแบบท่านพี่ของผมอีกแระ ฮาๆๆๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pittawutt อ่านข้อความ
    อาจารย์จ๋า ... หนูรู้แต่ช้างจ้าว่าแยกเพศยังไง เค้าบอกว่าให้ดูหาง อิอิ

.....อืม...เรื่องแยกเพศของนก ผมยังพอรู้ไม่กี่ชนิดเลยครับ..รู้แต่ว่าช้างเพศผู้งาจะยาวกว่าเพศเมีย แต่อีตอนมันงาสั้น เลยไม่รู้จะแยกยังไงเลย ฮาๆๆๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ จอห์น อ่านข้อความ
    น้องเห็นแต่ละท่านถ่ายแล้ว...ก็อยากลงไปร่วมวงด้วย...แต่ด้วยบุญวาสนาไม่พอ...เลยขอผ่าน...(เลนส์ยาวทั้งนั้น...555)
    .....555...เล็กสั้น ขยันถ่าย ก็ไม่อาภัพแล้วครับ ขยันเข้าไว้รับรองเสร็จเรา

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ จอห์น อ่านข้อความ
    เชื่อ
    ......อยากเห็นตัวสักครั้งหนึ่ง...
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nupui_ka อ่านข้อความ

2. เพื่อนสมาชิกจำนวน 5 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

pittawutt (29th May 2013), TOR-HONG (30th May 2013), ยายแม้น (30th May 2013), ลุงช้างกับป้าตา (7th June 2013), เสือผอม (29th May 2013)

ถูกใจ
    6,352

.....ยังติดใจนกชนิดนี้อยู่ครับ ทั้งนี้เพราะว่าในห้วงเวลาของการใช้ชีวิตดูนกนั้น

.....นกกะเต็นลายจัดเป็นหนึ่งในสุดยอดของนกป่าที่คนดูนกเฝ้าฝันอยากได้เห็นกันนักกันหนา

.....ความทรงจำครั้งแรกที่ได้เห็นนกชนิดนี้คือเมื่อเริ่มต้นเข้ามาเป็นสมาชิกของชมรมดูนกกรุงเทพ

.....ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นสมาคมอนุรักษ์นกฯ ตามยุคสมัยที่เปลี่ยนไป

.....จำไม่ได้ว่ากี่ปีแล้ว แต่น่าจะเกิน 25 ปี ตอนนั้นคุณกมลเป็นประธานชมรมและเป็นคนนำดูนก

.....สถานที่คือเขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงเกริงกระเวีย เมืองกาญจนบุรีเรานี่เอง ไม่ใกล้นะครับ ไกลเอาเรื่องเลย

.....เป็นเส้นทางป่าที่เราเดินดูนก เส้นที่พาไปยังสำนักสงฆ์พุทโธ ตอนนี้ไม่ทราบว่าเปลี่ยนไปหรือยัง

.....ความประทับใจคือ เมื่อคุณกมลเห็นนกตัวนี้ ผมซึ่งเป็นศิษย์ไม่เอาไหนที่เดินตามติดก็มองไม่เห็น

.....คุณกมลพยายามอย่างหนักที่จะให้ผมเห็นนกตัวนี้ให้ได้ กว่าผมจะหามันเจอ เล่นเอาคุณกมลถึงกับส่ายหัวว่าทำไมผมเซ่อได้ขนาดนั้น

.....โอ..มันสวยสมกับที่แกพยายามจะให้ผมเห็นให้ได้ แล้วมันก็เป็นนกใหม่ของผมอีกด้วยในตอนนั้น

.....ได้รับคำอธิบายว่า มันเป็นนกที่สง่างามมาก หาดูยาก และมันเป็นนกกะเต็นที่หากินแต่ในป่า ไม่ใช่หากินตามน้ำแหล่งต่างๆ

.....การที่ได้พบเห็นนกนี้อีกเมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมาและได้ภาพมาเป็นที่ระลึกด้วยนั้น

.....สำหรับผมถือเป็นการได้รับรางวัลที่มีค่า เหมือนแข่งกีฬาแล้วได้รางวัลชนะเลิศในรายการใดรายการหนึ่งที่สำคัญ

.....ขอขอบคุณนกคู่นี้ที่ได้มาช่วยให้ช่วงเวลานึงได้ระลึกถึงความหลัง พิสูจน์ได้ว่าโรคความจำเสื่อมยังไม่คุกคามตอนนี้ ฮา
    Attached Images Attached Images  

4. เพื่อนสมาชิกจำนวน 11 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

nupui_ka (29th May 2013), pittawutt (29th May 2013), TOR-HONG (30th May 2013), Turng (30th May 2013), จอห์น (29th May 2013), นักเรียนน้อย (12th June 2013), นายจ่อย (30th May 2013), ยายแม้น (30th May 2013), ลุงช้างกับป้าตา (29th May 2013), เสือผอม (29th May 2013), ไอ้จุก (7th June 2013)

ถูกใจ
    273

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Hadida อ่านข้อความ
    .....ยังติดใจนกชนิดนี้อยู่ครับ ทั้งนี้เพราะว่าในห้วงเวลาของการใช้ชีวิตดูนกนั้น

.....นกกะเต็นลายจัดเป็นหนึ่งในสุดยอดของนกป่าที่คนดูนกเฝ้าฝันอยากได้เห็นกันนักกันหนา

.....ความทรงจำครั้งแรกที่ได้เห็นนกชนิดนี้คือเมื่อเริ่มต้นเข้ามาเป็นสมาชิกของชมรมดูนกกรุงเทพ

.....ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นสมาคมอนุรักษ์นกฯ ตามยุคสมัยที่เปลี่ยนไป

.....จำไม่ได้ว่ากี่ปีแล้ว แต่น่าจะเกิน 25 ปี ตอนนั้นคุณกมลเป็นประธานชมรมและเป็นคนนำดูนก

.....สถานที่คือเขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงเกริงกระเวีย เมืองกาญจนบุรีเรานี่เอง ไม่ใกล้นะครับ ไกลเอาเรื่องเลย

.....เป็นเส้นทางป่าที่เราเดินดูนก เส้นที่พาไปยังสำนักสงฆ์พุทโธ ตอนนี้ไม่ทราบว่าเปลี่ยนไปหรือยัง

.....ความประทับใจคือ เมื่อคุณกมลเห็นนกตัวนี้ ผมซึ่งเป็นศิษย์ไม่เอาไหนที่เดินตามติดก็มองไม่เห็น

.....คุณกมลพยายามอย่างหนักที่จะให้ผมเห็นนกตัวนี้ให้ได้ กว่าผมจะหามันเจอ เล่นเอาคุณกมลถึงกับส่ายหัวว่าทำไมผมเซ่อได้ขนาดนั้น

.....โอ..มันสวยสมกับที่แกพยายามจะให้ผมเห็นให้ได้ แล้วมันก็เป็นนกใหม่ของผมอีกด้วยในตอนนั้น

.....ได้รับคำอธิบายว่า มันเป็นนกที่สง่างามมาก หาดูยาก และมันเป็นนกกะเต็นที่หากินแต่ในป่า ไม่ใช่หากินตามน้ำแหล่งต่างๆ

.....การที่ได้พบเห็นนกนี้อีกเมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมาและได้ภาพมาเป็นที่ระลึกด้วยนั้น

.....สำหรับผมถือเป็นการได้รับรางวัลที่มีค่า เหมือนแข่งกีฬาแล้วได้รางวัลชนะเลิศในรายการใดรายการหนึ่งที่สำคัญ

.....ขอขอบคุณนกคู่นี้ที่ได้มาช่วยให้ช่วงเวลานึงได้ระลึกถึงความหลัง พิสูจน์ได้ว่าโรคความจำเสื่อมยังไม่คุกคามตอนนี้ ฮา

.......อ. เอามาได้แล้วดีใจด้วยครับ..แล้วทำไม ตัวผู้ไปไหน...รอชม..

6. เพื่อนสมาชิกจำนวน 7 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ จอห์น

Hadida (30th May 2013), pittawutt (29th May 2013), TOR-HONG (30th May 2013), นายจ่อย (30th May 2013), ยายแม้น (30th May 2013), ลุงช้างกับป้าตา (30th May 2013), เสือผอม (29th May 2013)

ถูกใจ
    24,539

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Hadida อ่านข้อความ

เกริงกระเวียทำไมตอนนี้ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลยครับอาจารย์ นกไม่ค่อยมีแล้วเหรอครับ แต่ผมได้ยินชื่อนี้มานานมากเลยครับ
    ตั้งแต่อ่านหนังสือ. ปักษาพาเพลิน. ของคุณโจม่า ก้อยังคิดอยู่เลยว่าที่นี่นกต้องดีแน่ๆ

กระเต็นลายผมก้อยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆเลย อยากเห็นจัง

8. เพื่อนสมาชิกจำนวน 6 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ pittawutt

Hadida (30th May 2013), TOR-HONG (30th May 2013), นายจ่อย (30th May 2013), ยายแม้น (30th May 2013), ลุงช้างกับป้าตา (30th May 2013), เสือผอม (29th May 2013)

ถูกใจ
    6,352

.......อ. เอามาได้แล้วดีใจด้วยครับ..แล้วทำไม ตัวผู้ไปไหน...รอชม..
    ได้มาทั้งคู่แหละครับ แต่ชอบสีตัวเมียมากกว่า มันไม่จัดจ้านเกินไปนัก
    Attached Images Attached Images  

10. เพื่อนสมาชิกจำนวน 9 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

pittawutt (30th May 2013), TOR-HONG (30th May 2013), Turng (30th May 2013), นักเรียนน้อย (12th June 2013), นายจ่อย (30th May 2013), ยายแม้น (30th May 2013), ลุงช้างกับป้าตา (30th May 2013), เสือผอม (31st May 2013), ไอ้จุก (7th June 2013)

ถูกใจ
    1,766

เกริงกระเวียทำไมตอนนี้ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลยครับอาจารย์ นกไม่ค่อยมีแล้วเหรอครับ แต่ผมได้ยินชื่อนี้มานานมากเลยครับ
    ตั้งแต่อ่านหนังสือ. ปักษาพาเพลิน. ของคุณโจม่า ก้อยังคิดอยู่เลยว่าที่นี่นกต้องดีแน่ๆ
    กระเต็นลายผมก้อยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆเลย อยากเห็นจัง
    ... ผมก็สงสัยเหมือนน้าพิทเลยครับ ว่าตอนนี้เกริงกระเวียไม่ค่อยมีนกแล้วหรือครับ ...

12. เพื่อนสมาชิกจำนวน 6 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Turng

Hadida (30th May 2013), pittawutt (30th May 2013), TOR-HONG (30th May 2013), ยายแม้น (30th May 2013), ลุงช้างกับป้าตา (30th May 2013), เสือผอม (31st May 2013)

ถูกใจ
    25,043

555...น้องหงษ์..ก็น้องมัวแต่สนใจสาวๆ ที่ไปถ่ายผีเสื้อ แล้วมันจะเห็นได้ยังงัยจ๊า..ฮาๆๆๆ

เปล่าซะหน่อย

14. เพื่อนสมาชิกจำนวน 6 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

Hadida (30th May 2013), pittawutt (30th May 2013), นายจ่อย (30th May 2013), ยายแม้น (30th May 2013), ลุงช้างกับป้าตา (30th May 2013), เสือผอม (31st May 2013)

ถูกใจ
    25,043

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Turng อ่านข้อความ
    ... ผมก็สงสัยเหมือนน้าพิทเลยครับ ว่าตอนนี้เกริงกระเวียไม่ค่อยมีนกแล้วหรือครับ ...

ผมก็สงสัยเหมือนกันนี่ครับ...ผมว่าผมก็ไปแก่งที่เดียวกันกับอาจารย์น้า แล้วทำไมผมถึงได้นกมาไม่เท่าอาจารย์ละเนี้ย....อืม....ท่านเป็นมหาเทพตามที่ยายว่าไว้แน่ๆเลยครับ

16. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

pittawutt (30th May 2013), ยายแม้น (30th May 2013), ลุงช้างกับป้าตา (30th May 2013), เสือผอม (31st May 2013)

ถูกใจ
    6,352

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Turng อ่านข้อความ
    .....หลังจากที่มีการค้นพบแก่งกระจานเป็นแหล่งดูนกที่ดีกว่า ใกล้กว่า นกมากกว่า เกริงกระเวียก็ค่อยลดความสำคัญลงไปครับ
    .....ขณะเดียวกันการขยายตัวของพื้นที่ทำกินมีการบุกรุกแพ้วถางป่าที่อาศัยของนกมากขึ้นหนักขึ้น นกที่นั่นเลยเหลือน้อยมากแล้วครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOR-HONG อ่านข้อความ
    เปล่าซะหน่อย
    .....ไม่ต้องมาแก้ตัวเลย..เห็นๆ กันอยู่ แต่ไม่เป็นไร เห็นใจหัวอกหนุ่มน้อย มิน่าล่ะถึงชอบดูคลิ๊ป " แน่นอก " ฮาๆๆๆๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOR-HONG อ่านข้อความ
    ผมก็สงสัยเหมือนกันนี่ครับ...ผมว่าผมก็ไปแก่งที่เดียวกันกับอาจารย์น้า แล้วทำไมผมถึงได้นกมาไม่เท่าอาจารย์ละเนี้ย....อืม....ท่านเป็นมหาเทพตามที่ยายว่าไว้แน่ๆเลยครับ
    .....555...อยากได้นกเยอะๆ ต้องไปขอคาถาดีจากไกด์จีนฉางฉี่เลยน้องหงษ์
    .....ขานั้นน่ะขมังเวทย์ เรียกนางไม้ออกมาจากต้นไม้มานวดให้ยังได้เล้ย...ฮาๆๆๆๆ

@@@@@ ตัวนี้หลุดมานอกแก่งกระจาน 555 เห็นต้นไม้ก็คงไม่ต้องบอกแล้วว่าที่ไหน

@@@@@ อนาคตจะเป็นที่สำคัญทางประวัติศาสตร์ ใกล้ๆ กับศาลาท่านพี่ใหญ่ของเรานั่นเอง

@@@@@ หลังจากกินปูม้าอิ่หนำสำราญแล้ว แดดเริ่มอ่อนๆ ย่องไปหาเซฟเฮ้าส์ เจอกิ๊ก เอิ้กๆๆๆ

18. เพื่อนสมาชิกจำนวน 8 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

pittawutt (30th May 2013), TOR-HONG (30th May 2013), yutvan (15th June 2013), นายจ่อย (1st June 2013), ยายแม้น (30th May 2013), ลุงช้างกับป้าตา (30th May 2013), เสือผอม (31st May 2013), ไอ้จุก (7th June 2013)

ถูกใจ
    25,043

ขอแจมหัวขวานหน่อยนะครับอาจารย์ ถ่ายได้ล่าสุดครับ เจอบ่อยมากเลยครับปีนี้ ไกด์ฉางฉี่บอกหลังไม่เขียวห้ามถ่ายครับ ดีนะที่ฉากเขียวเลยผ่าน

จ๊ะเอ๋.......

20. เพื่อนสมาชิกจำนวน 7 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

Hadida (2nd June 2013), pittawutt (30th May 2013), นายจ่อย (1st June 2013), ยายแม้น (30th May 2013), ลุงช้างกับป้าตา (30th May 2013), เสือผอม (31st May 2013), ไอ้จุก (7th June 2013)

ถูกใจ
    25,043

เดี่ยวๆบ้างครับ

22. เพื่อนสมาชิกจำนวน 7 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

Hadida (2nd June 2013), pittawutt (30th May 2013), นายจ่อย (1st June 2013), ยายแม้น (30th May 2013), ลุงช้างกับป้าตา (30th May 2013), เสือผอม (31st May 2013), ไอ้จุก (7th June 2013)

ถูกใจ
    24,539

.....หลังจากที่มีการค้นพบแก่งกระจานเป็นแหล่งดูนกที่ดีกว่า ใกล้กว่า นกมากกว่า เกริงกระเวียก็ค่อยลดความสำคัญลงไปครับ
    .....ขณะเดียวกันการขยายตัวของพื้นที่ทำกินมีการบุกรุกแพ้วถางป่าที่อาศัยของนกมากขึ้นหนักขึ้น นกที่นั่นเลยเหลือน้อยมากแล้วครับ

.....ไม่ต้องมาแก้ตัวเลย..เห็นๆ กันอยู่ แต่ไม่เป็นไร เห็นใจหัวอกหนุ่มน้อย มิน่าล่ะถึงชอบดูคลิ๊ป " แน่นอก " ฮาๆๆๆๆ

.....555...อยากได้นกเยอะๆ ต้องไปขอคาถาดีจากไกด์จีนฉางฉี่เลยน้องหงษ์
    .....ขานั้นน่ะขมังเวทย์ เรียกนางไม้ออกมาจากต้นไม้มานวดให้ยังได้เล้ย...ฮาๆๆๆๆ

@@@@@ ตัวนี้หลุดมานอกแก่งกระจาน 555 เห็นต้นไม้ก็คงไม่ต้องบอกแล้วว่าที่ไหน

@@@@@ อนาคตจะเป็นที่สำคัญทางประวัติศาสตร์ ใกล้ๆ กับศาลาท่านพี่ใหญ่ของเรานั่นเอง

@@@@@ หลังจากกินปูม้าอิ่หนำสำราญแล้ว แดดเริ่มอ่อนๆ ย่องไปหาเซฟเฮ้าส์ เจอกิ๊ก เอิ้กๆๆๆ
    ได้คำตอบซักที หลังจากสงสัยมานาน ว่าแต่อาจารย์รู้จักเพลง แน่นอก ซะด้วย ทันสมัยจัง อิอิ

24. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ pittawutt

Hadida (2nd June 2013), TOR-HONG (1st June 2013), ลุงช้างกับป้าตา (7th June 2013), เสือผอม (31st May 2013)

ถูกใจ
    25,043

แน่นอกอะไรเหรอครับ งงเลย

26. เพื่อนสมาชิกจำนวน 4 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ TOR-HONG

Hadida (2nd June 2013), pittawutt (3rd June 2013), ยายแม้น (7th June 2013), ลุงช้างกับป้าตา (7th June 2013)

ถูกใจ
    6,352

ได้คำตอบซักที หลังจากสงสัยมานาน ว่าแต่อาจารย์รู้จักเพลง แน่นอก ซะด้วย ทันสมัยจัง อิอิ
    ....555..คุณ pittawutt ครับ เพลงนี้รู้จักก็เพราะมีสาวคนนึงเอามาร้องแล้วเอามือเกาะอกเอาไว้อ่ะครับ เลยรู้จัก ฮาๆๆๆ

28. เพื่อนสมาชิกจำนวน 2 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

pittawutt (3rd June 2013), ยายแม้น (7th June 2013)

ถูกใจ
    6,352

แน่นอกอะไรเหรอครับ งงเลย
    .....เป็นเด็กเป็นเล็ก...ยังไม่รู้จักหรอกว่าอกแน่นเป็นยังไง เอิ้กๆๆๆๆ

.....เอาภาพนกยักษ์ไปดูก่อนแล้วกันนะครับ มากินลูกไม้ที่แถวๆ ลำธารสอง

.....ไม่มีใครยอมถ่ายภาพมันแล้ว เสียเวลา ต่างก็ออกไปตามหาของแพงกันหมดเลย

.....เราแบกกล้องไม่ไหว ปักหลักถ่ายมันตรงบนถนนนั่นแหละ ฮือๆๆๆ

30. เพื่อนสมาชิกจำนวน 7 คน ถูกใจโพสต์ข้อความนี้จาก คุณ Hadida

nupui_ka (3rd June 2013), pittawutt (3rd June 2013), TOR-HONG (8th June 2013), นักเรียนน้อย (12th June 2013), ยายแม้น (7th June 2013), ลุงช้างกับป้าตา (7th June 2013), ไอ้จุก (7th June 2013)