PDA

View Full Version : Hakuna Matata Kenya BirdHoliday

หน้า : 1 2 [3]

Bandedkingfisher
11th September 2012, 03:29 PM
รูปไม่ไปแฮะ

เอารูปตากล้องใหญ่มาฝาก ฝีมือดีมากเป็นที่เรื่องลือ คนทั้งหมู่บ้านยอมรับกันทั่ว

ยายแม้น
11th September 2012, 07:21 PM
.....อ.หมอฯก็พูดไป๊...!!!
.....อายเขาเปล่าๆ.....ยังเรียน ก.ข.ก.กา กะอาจารย์ก็รู้ๆอยู่...
.....หู..ตา..ก็ไม่เอื้อ...ร่างกายก็แก่ชรา...สมองก็เชื่อยชา...เพราะฤทธิ์ชาเรื้อรัง..
.....ยังต้องร่ำเรียนอีกเยอะ...
.....ขอท่านฯอาจารย์..อย่าชิงเบื่อสอนซะก่อน..ก็แล้วกัน..นะจ๊ะ....
.....ขอคารวะ...3 .....ถ้วยชาล้นๆเลยจร้า...!!!:emotion_SorrySJ_Off.

Hadida
11th September 2012, 09:00 PM
....555...ยังมีให้ดูอีกเยอะเลยน้องหงษ์

....ดูแล้วกันว่าหรูขนาด ทุกที่ที่ไปล้วนหรูหราจริงๆ

Hadida
11th September 2012, 09:03 PM
.....งานนี้เหมือนนักเรียนกำลังฟังเลคเชอร์นอกสถานที่

.....ลุงช้างท่าทางจะเบื่อ ดูทำหน้าเข้าสิ

.....ส่วนลุงพี่แม้น ท่าทางจะชอบ ยิ้มแก้มปริเลย

Hadida
11th September 2012, 09:08 PM
.....ดูเหมือนว่าสถานที่แห่งนี้จะเป็นที่ที่สนุกสนานอีกที่นึง

.....มีบ่อน้ำเอาไว้ให้สัตว์มากินน้ำ อยู่ตรงหน้าที่พักของเราเลยครับ

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
11th September 2012, 09:11 PM
เอามาปล่อยอีกค่ะ ลุงตู่ เห็นบรรยากาศแล้วป้าแว้ดอิจฉาๆๆๆๆ ภาพสวยมากมายเลยค่ะ

Hadida
11th September 2012, 09:13 PM
.....เขาเรียกกันว่าอะไรผมก็จำไม่ได้แระ เอาเป็นว่าหมูป่าแล้วกัน

.....มันน่าเกรงขามไม่น้อย จ้าวป่าอย่างสิงโต เสือดาว พลาดท่าโดนเขี้ยวมันเข้าละก็ ถึงตาย

Hadida
11th September 2012, 09:15 PM
เอามาปล่อยอีกค่ะ ลุงตู่ เห็นบรรยากาศแล้วป้าแว้ดอิจฉาๆๆๆๆ ภาพสวยมากมายเลยค่ะ

....สวัสดีครับป้าแว้ด...ได้เลย...หากมีเวลาจะทยอยเอาลงครับ

Hadida
11th September 2012, 09:21 PM
.....เจ้าจ๋อตัวนี้อาศัยหากินอยู่ในรีสอร์ท แอบมาโขมยอาหารจากโต๊ะบ่อยๆ

Hadida
11th September 2012, 09:25 PM
​.....ดูท่าเจ้าจ๋อมั่ง เทห์ซะไม่มีเลย 555

Hadida
11th September 2012, 09:33 PM
.....นกหน้าตาประหลาด 555

Hadida
11th September 2012, 09:43 PM
.....อาฟริกาทั้งที มีภาพยีราฟน้อยไป ไม่สนุกแน่ เอาอีกนะครับ

Hadida
11th September 2012, 09:48 PM
.....ดิ๊ก ดิ๊ก น้อย

Hadida
11th September 2012, 09:52 PM
​.....หัวขวาน..ขวานยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้

TOR-HONG
11th September 2012, 10:55 PM
​.....ดูท่าเจ้าจ๋อมั่ง เทห์ซะไม่มีเลย 555

ผมว่าสวยมากกว่านะครับอาจารย์ :154218d4:

ชอบคร้าบบบบบบบบบบเอาอีก เอาอีก:072-Applaus90-90:

ลุงช้างกับป้าตา
12th September 2012, 06:01 AM
​.....หัวขวาน..ขวานยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้:kiddy:ะ:kiddy::kiddy:

[SI:kiddy:ZE=5][/SIZE]ต้องถามยาย ยายเก่งเรื่องนี้:kiddy:

ยายแม้น
12th September 2012, 07:22 AM
:kiddy:ะ:kiddy::kiddy:

[SI:kiddy:ZE=5][/SIZE]ต้องถามยาย ยายเก่งเรื่องนี้:kiddy:
..เ..หว...เ..หว...อากิ๊..เหน่...หรือไม่ก็...
..แหวะ..แหวะ..อาเจโป้ะ

:377:

12th September 2012, 09:07 AM
มะมีกิ๊แหนะมะมีเจโป๊ะ ทาไงดีหละ

Hadida
12th September 2012, 09:31 AM
.....ส่งภาษาอะไรกันครับเนี่ย...สอนมั่งฮิ่

.....ไม่มีอะไรในกอไผเลยครับสำหรับภาพนี้ ชอบบรรยากาศและสีสัน เลยขอเอามาลงเล่น...555

Hadida
12th September 2012, 09:39 AM
.....ระหว่างที่อยู่บนบอลลูน เราผ่านเจ้าตัวไฮยีน่า ระดับค่อนข้างสูงทีเดียว ได้ภาพมาก็บุญแล้วครับ

Hadida
12th September 2012, 05:45 PM
.....แย่หน่อยครับ ทำภาพได้วันละแค่ไม่กี่ภาพ ตาชักจะแย่แล้ว

.....มาต่อกันอีกหน่อยครับ...ตอนอยู่บนบอลลูน เราผ่านช่วงนึงที่มีรังของนกแร้ง

.....ตัวนี้กำลังลงหมอบราบกับรัง ไม่รู้ว่าเป็นตัวเด็กหรือตัวผู้ใหญ่ (ดูไม่เป็น)

Hadida
12th September 2012, 06:01 PM
.....ตอนลงมาจากบอลลูน ขณะขับรถกลับ ไม่รู้เหมือนกันว่าเจอตัวนี้เข้าตอนไหน

.....(ดูเหมือนว่าระบบสมองของผมจะประสิทธิภาพต่ำไปหน่อย จำอะไรไม่ได้สักอย่าง (ฮา)..)

.....เจอนางสิงห์ที่น่าเกรงขามตัวนี้ มาทั้งทีไม่เจอสิงโตมันคงเซ็งเป็ดน่าดู

Hadida
12th September 2012, 06:08 PM
.....เด็กน้อยยีราฟ น่ารักมากครับ เจอสามตัว แต่ชอบภาพนี้มากกว่า

Hadida
12th September 2012, 06:16 PM
.....นี่ก็เจอระหว่างทาง ถ่ายภาพได้กันทุกคนเหมือนกัน

Hadida
12th September 2012, 06:38 PM
.....ดูอีแร้งแล้วมาดูตัวนี้มั่ง...ทำไมสีมันช่างสวยอย่างนั้น

12th September 2012, 07:00 PM
ภาพลุงตู่สวยทุกภาพเลย รอชมอีกนะคะ

Hadida
12th September 2012, 07:16 PM
ภาพลุงตู่สวยทุกภาพเลย รอชมอีกนะคะ

.....ป้าตาไม่ยอมเอาภาพมาลงเลย แอบดูกะลุงช้างกันสองคนเหรอ?

12th September 2012, 07:43 PM
มีอาการประมาณลุงตู่เลยหละ ที่จริงก็ยังไม่......เลยตาฝ้าฟางซะแล้ว

ยายแม้น
12th September 2012, 08:30 PM
....ดูภาพที่อ.ตู่เอามาลงแล้ว.......
....ยังนึกถึงตัวเองอยู่เลย..ว่า......
....ตรู..จะแบก+หอบ+หาม...เอากล้องไปทำมัยฟ๊ะเนี่ยะ...?..หือ..?
....สู้กลับมา...เซฟ..เอาของอ.ดีกว่า....
....สวย...ใส....เนียน...คม....โอ๊ย....!!!!!

....ไอ้ที่ตรูถ่ายมาทั้งหมด....!!!...
....ความงามไม่ได้ครึ่งของอ.ตู่......จริงนะ.....สาบาน..!!!!
....งามจริงๆ.......ยังงัยๆ....ขอเซฟของอ.ตู่ไว้หมดทุกภาพ...
....ไม่ว่ากันนะจ๊ะ....!!!!.....ขอบคุณนะค๊ะ..:Tadah:

12th September 2012, 09:02 PM
บรรยากาศที่เหลือนะคะกะคู่หวานคู่ที่หนึ่ง

12th September 2012, 09:04 PM
คู่หวานคู่ที่สอง

12th September 2012, 09:05 PM
คู่เหมือน 500/2

12th September 2012, 09:06 PM
คู่ลุงกะหลาน

12th September 2012, 09:07 PM
อันนี้มาหลายคน

12th September 2012, 09:08 PM
ความสุขกลางทุ่งหญ้า

ยายแม้น
12th September 2012, 10:00 PM
....ดูมาด.....ท่านอาจารย์ของยายซะก่อน......
....เป็นงัย...ทึ่งเลยละซี่...
....เคล็ดวิชากระบี่เพลงนี้..ยายกำลังฝึกอยู่..จร้า..!!!!
:014-Bow:
....พยายามทำยังไง๊.!!..ยังงัย..!!.ก็ไม่เทียบเท่าต้นฉบับได้ซักที..!!!!....ฝึกต่อปาย....:emotion_SorrySJ_Shi

13th September 2012, 07:05 PM
ภาพเก็บตกที่ sweet water ค่ะ

TOR-HONG
14th September 2012, 10:12 AM
:b06::gadget::av2::Onion11::Onion11::357:

สุดยอดเลยครับทั้งสามท่านเลย คราวนี้จุใจจริงๆเลยครับ แต่ยังไง ยังไงก็จะชมอีกคร้าบบบบ เอาอีกๆ

14th September 2012, 08:10 PM
จัดให้อาจารย์ต่อ แต่น้องหงษ์ห้ามน้ำยายไหยนะ

14th September 2012, 08:11 PM
คู่ที่สองคู่หวีดตลอดกาล

14th September 2012, 08:12 PM
ขอป้าหวีดบ้างละกาน

14th September 2012, 08:13 PM
คู่นี้น่ารักสุดๆ

14th September 2012, 08:15 PM
ลุงตู่กะป้านิหมดแก้วไปแล้ว ยิ้มหวานเชียว

14th September 2012, 08:16 PM
บรรยากาศนี้ชอบมากๆเลย ทุ่งหญ้ามาไซมาร่าจะต้องกลับไปอีกแน่นอน

14th September 2012, 08:17 PM
สองตู่มาเจอกันกลางทุ่งหญ้ามาไซมาร่า

14th September 2012, 08:18 PM
หลักฐานว่าได้ขึ้นมาแล้วจริงๆ บอลลูน ถ่ายกับกัปตันชาวออสเตรเลีย

ยายแม้น
14th September 2012, 08:46 PM
.....สีมือจริงๆ...งามทุกช๊อต...เลยอ๊า.....
.....ไปอีกนะ...ไปอีก...เค๊าอยากปายอีกกกก..อ้า..า..า..อิอิ.......
.....คงต้องเร่งแดดหน่อย...เด๋วแบ๊งค์ตากไม่แห้ง.....แฮ่...
.....เมื่อไหร่..อ่ะปร้าาา.......!!!!:emotion_SorrySJ_Shi

ยายแม้น
14th September 2012, 08:49 PM
....เอามาลงซ้ำ.....
....เพื่อพิจารณานะจ๊ะ...ประกอบการตัดสินจัย.....แต่เนิ่นๆ......!!!!:Tadah:

14th September 2012, 08:55 PM
ภาพล่างเลยยาย ชื่อบริษัทตัวหนังสือสวยป้าชอบ ชื่อบริษัทก็โอนะ

ยายแม้น
14th September 2012, 08:58 PM
....อยากได้....Big-5....แต่ม่ายมีปัญญา...อิอิ....
....ดูรูปไปก่อน..ละกัน.....:emotion_SorrySJ_Off

ยายแม้น
14th September 2012, 09:02 PM
ภาพล่างเลยยาย ชื่อบริษัทตัวหนังสือสวยป้าชอบ ชื่อบริษัทก็โอนะ

....OK......จองโลดปร้า........:Tadah:

14th September 2012, 09:02 PM
ปีหน้าอย่างป้านิว่าเป็นไง ป้ายังไม่ได้หยอดกระปุ๊กเลยว่าจะเริ่ม ตค.นี้จาทันมั้ยหว่า :av14: :av14::av14:

ยายแม้น
14th September 2012, 09:58 PM
....ป้าตาจ๋า.....
มานั่งหยอด..ๆ..คงไม่ทันการซะแล้วแหละ...
...ยายเสนอให้...หากรวยใหญ่ๆ..เทกรอกจะดีกว่ามั๊ย...อ่ะ..อิอิ

...ยายก็พยายามเอาออกมาตากแดด..แต่เช้า..ทุกวัน
...ฝนก็เทลงมาทุกวัน....จะเก็บได้ทันป่าวก็ไม่รุ๊...

..ต้อง..อากิ๊เหน่...อ๊ะเป่าน๊ะ...อิอิ...

PLOVER
15th September 2012, 05:58 AM
เรียนคุณลุง คุณป้า และคุณยาย ป้านิว่าทางที่เร็วที่สุดคือ ขุดไหเงินที่ฝังไว้หลังบ้านมาก็ได้แล้วค่ะ รู้นะว่าฝังไว้หลายไหเลย:70bff581:

Guide A
15th September 2012, 10:09 AM
:072-Applaus90-90: กระทู้นี้ ดูกันจุใจไปเลยครับ ทั้งเรื่องราวและภาพ สนุกมากเลยครับ อ่านไปอมยิ้มไป :088:

สาวฮ่องกง
17th September 2012, 09:54 AM
.....ดูอีแร้งแล้วมาดูตัวนี้มั่ง...ทำไมสีมันช่างสวยอย่างนั้น

สีเหลือบๆสวยแปลกจังเลยค่ะอ.ตู่

สาวฮ่องกง
17th September 2012, 09:56 AM
ขอป้าหวีดบ้างละกาน

หว๊านหวานคะ :088:

17th September 2012, 08:12 PM
จัดเต็มเตรียมขึ้นเขาดินสอ ...... พร้อมนะยาย

ยายแม้น
17th September 2012, 08:36 PM
จัดเต็มเตรียมขึ้นเขาดินสอ ...... พร้อมนะยาย
.....เกรียมพ้อม...:av2:เต็มอัตราศึก....
.....รับปฎิบัติ..ค๊าบโผ๊ม.........!!!

สาวฮ่องกง
18th September 2012, 09:38 AM
อิดอ๋า คนที่ได้ไปเขาดินสอ เราไม่ได้ไปอีกแหระ ไม่ยอม ไม่ยอม ไม่ยอม :kiddy:

pong
18th September 2012, 09:52 AM
เข้ามาแอบอ่านตั้งแต่ก่อนไปทริป แป๊บเดียวกลับมาลงภาพงามๆกันไปถึง 38 หน้าแล้ว :088::088:

TOR-HONG
18th September 2012, 01:54 PM
จัดให้อาจารย์ต่อ แต่น้องหงษ์ห้ามน้ำยายไหยนะ

:th_116_::th_116_::th_116_:

TOR-HONG
18th September 2012, 01:57 PM

ชุดนี้ทั้งชุดเลยเหรอครับยาย:av2::av2:

18th September 2012, 09:02 PM
อิดอ๋า คนที่ได้ไปเขาดินสอ เราไม่ได้ไปอีกแหระ ไม่ยอม ไม่ยอม ไม่ยอม :kiddy:. เสียดายจังเลยป้าโอน่าจะไปด้วยนะ

นักเรียนน้อย
18th September 2012, 09:51 PM
ดูมาหลายเพลา เหมือนได้ไปด้วยเลยครับ ขาดแต่ตัวผมเองไม่ได้ไปสัมผัสบรรยากาศจริงๆ ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:o

นายจ่อย
19th September 2012, 10:01 AM
:av14:

Hadida
20th September 2012, 02:40 PM
เข้ามาแอบอ่านตั้งแต่ก่อนไปทริป แป๊บเดียวกลับมาลงภาพงามๆกันไปถึง 38 หน้าแล้ว :088::088:

สวัสดีครับคุณpong...ทนอ่านได้ 38 หน้าเลยเหรอครับ?

ผมเองยังงงๆ อยู่เลยว่ามันไปถึงขนาดนั้นได้ยังไง

ที่ซ้ำร้ายกว่านั้นคือ ยังมีอีกเพียบเลยที่ยังเอามาลงได้อีก

ทำไงดี..กลัวว่าจะเบื่อกันแล้ว

ต่อไปไม่ต้องแอบนะครับ หากไม่รักเกียจรังงอนอะไร เข้ามาสนุกกันได้เลยครับ

ยินดีมาก แต่พวกเราก็เฮฮาไปตามประสา สาระคงไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ

Hadida
20th September 2012, 02:42 PM
ดูมาหลายเพลา เหมือนได้ไปด้วยเลยครับ ขาดแต่ตัวผมเองไม่ได้ไปสัมผัสบรรยากาศจริงๆ ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:o

....ไม่ยอมไปเองละมั้งครับ หากมีโอกาสก็ไปเหอะ เพราะสวยมากจริงๆ ครับ

Hadida
26th August 2013, 08:12 AM
:014-Bow::014-Bow::014-Bow:

.....สวัสดีครับทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้

.....จากครั้งสุดท้ายที่โพสท์กระทู้ถึงวันนี้เกือบ 1 ปีเข้าไปโน่น

.....ต้องขออภัยอย่างแรงเพราะไม่คิดว่าจะมีท่านที่สนใจเข้ามาดูกันอีก เลยไม่ได้ลงต่อทั้งที่ยังมีอีกมากมายจริงๆครับ

.....เมื่อวานนี้มีเพื่อนท่านนึงโทรมาหา เขาบอกว่าทำไมไม่เอาภาพมาลงอีกล่ะ เขามีเพื่อนอีกหลายๆคนที่ชอบ

.....แล้วก็วางแผนจะไปเที่ยวกัน เรียกเก๋ๆว่าตามรอยแล้วกัน ฮา

.....ผมก็บอกไปว่า ภาพน่ะมีเยอะเลย อยากลงเอามาแบ่งปันกัน ไม่เคยหวงหรือเม้มเอาไว้ดูเอง

.....มันติดขัดตรงที่ว่า ภาพมันไม่ได้จัดเป็นหมวดเป็นหมู่ ตัวเองก็เละเทะในการเก็บภาพ

.....ลงแต่ละครั้งก็หมายความว่า เปิดเจอภาพอะไรก็เอาภาพนั้นมาลง แล้วก็เขียนไปตามจินตนาการที่จำได้

.....ดังนั้นเรื่องราวมันจึงเหมือนจับฉ่าย แล้วมันอาจทำให้คนดูมึนไปเลย ฮา

.....เอางี้แล้วกันนะ เอาเป็นว่าทนๆ ดูกันต่อแล้วกันนะครับ แล้วก็ขอประทานอภัยมา ณ ที่นี่ซะเลย

.....ตอนนี้ชีวิตเริ่มมีเวลาว่างมากขึ้นแล้ว พอเอามาใช้ลงรูป เขียนพล่ามไปเรื่อยนะครับ

.....ขอขอบพระคุณท่านที่เข้ามาเยี่ยมดูนะครับ จะพยายามลงไปเรื่อยๆครับ ไม่มีสาระมากมายไม่ว่ากันนะครับ

.....เอาแบบเข้ามาดูให้เวลามันผ่านๆ ไปก็แล้วกัน :6f428754:

Hadida
26th August 2013, 08:23 AM
...มาต่อกันเลยนะครับ

...มาเริ่มด้วยภาพสาวสวยๆ หน้าหวานๆ แต่คุณพ่อยอดดุ ใครคิดจะจีบต้องใส่เสื้อเกราะ 555

...หลานพวกเราเองครับ ทั้งสวย ทั้งเก่ง ทั้งแกร่ง ได้มาจากคุณพ่อเต็มๆ

...ถ่ายภาพคู่กับบรรดาเจ้าหน้าที่ของทัวร์ที่เขามีบริการขึ้นบนบอลลูน

...เป็นไงครับ หนึ่มๆชาวเคนยา หล่อๆ ทั้งนั้น เจอหลานของเราเข้าไป ตาเป็นน้ำหวานกันเลย

...ถ่ายภาพเป็นที่ระลึก ขอบคุณที่พวกเขาเหนื่อยกันเอาเรื่องเหมือนกัน

pittawutt
26th August 2013, 08:27 AM
มาแสดงตัวอีกคนว่าอ่านมาแล้ว 38 หน้า มีโอกาสไปแบบนี้อีกอยากไปด้วยจังเลยครับ
:af48944b:

Hadida
26th August 2013, 08:30 AM
...กลับลงมาจากบอลลูน เราก็ขับออกซาฟารีกันต่อ

...ระหว่างทาง มีสัตว์ต่างๆมากมายให้ได้ชม ยีราฟเปรียบเสมือนตัวแทนของอาฟริกา

...สมัยเด็กๆ เวลาเราไปเที่ยวเขาดิน สิ่งแรกที่ต้องไปดูคือ ยีราฟ

...เจ้าตัวน้อยตัวนี้กำลังยืน งงๆ หลังจากที่มันมองหาแม่มันไม่เจอ

...ดีนะที่มันยังไม่เจอสิงโต

...สิงโตบางฝูงล่ายีราฟได้สบายๆ เราก็เกือบได้เห็นเหมือนกัน มาเห็นเอาตอนที่มันฆ่ายีราฟไปแล้ว

Hadida
26th August 2013, 08:35 AM
...ดูเหมือนว่ามันจะเจอพรรคพวกครอบครัวพี่น้องของมันแล้ว

...ทุ่งหญ้ากว้างไกลสุดลูกหูลูกตา คราคร่ำไปด้วยฝูงสัตว์ใหญ่น้อย

Hadida
26th August 2013, 08:41 AM
...ฝูงวีลเดอบีสมากมายจริงๆ ให้นับก็คงนับไม่ไหวแน่

...มองไปทางไหนก็มีแต่พวกนี้ ผสมปนเปกันไปกับพวกควายป่า ม้าลาย และสัตว์ชนิดอื่นๆ

Hadida
26th August 2013, 08:50 AM
...บ้างก็จบชีวิต จะด้วยสาเหตุใดๆ ก็ตาม

...คนที่ดูแล้วไม่คิดอะไรมากก็นับว่าเป็นโชคดีที่ได้พบสัจธรรม

...ตถตา..มันเป็นเช่นนี้..ทุกสิ่งที่เกิดมา..ย่อมเดินทางไปสู่จุดดับสิ้น

...เหลือแต่กระดูกที่จะสลายไปตามกาลเวลา

...ระหว่างทางเราได้พบเจอซากสัตว์บ้าง แต่ไม่ได้มากมายอะไร

...ทุกอย่างล้วนมีประโยชน์ ตายแล้วไม่สูญเปล่า

Hadida
26th August 2013, 08:56 AM
...เห็นฝูงแร้งบินร่อนตรงไหน หรือเห็นฝูงลงตรงไหน

...เดาได้เลยว่าตรงนั้นมีอีกหนึ่งชีวิตที่จากไป

...แร้งมีประโยชน์มาก ช่วยกำจัดซากสัตว์ที่ตายไป ทำให้ไม่เกิดเป็นเชื่อโรคระบาด

...ยัง งงๆ อยู่เวลาที่คนเขาด่าทอกัน แล้วเปรียบเทียบว่าเป็นอีแร้ง บ้างก็ไปโน่นเลยอีแร้งทึ้ง

...คนเรานี่ก็ช่างหาอะไรมาเปรียบเทียบซะจริงๆ ฮา

Hadida
26th August 2013, 09:01 AM
...อันที่จริงแล้ว นกแร้งมันสง่างามมากนะครับ ขนาดยิ่งใหญ่

...จะมีดูแย่หน่อยก็อีตรงที่หัวมันไม่มีขนนี่แหละมั้งครับ เลยทำให้คนไม่ชอบ

...ชีวิตเหมือนเราเลยแฮะ เกิดเป็นคนมีผมน้อย อาภัพจริงๆ เศร้า..ฮือๆๆๆ

Hadida
26th August 2013, 09:16 AM
...นี่ก็อีกฝูงนึง อีกชนิดนึง ว่ากันว่าชนิดนี้ก็หาดูได้ไม่ค่อยง่ายเท่าไหร่

...หน้าตาเป็นยังไงก็ขออภัยจริงๆ เพราะว่า รถคันที่ผมนั่งได้รางวัลแจ็ตพอต

...คือเป็นคันสุดท้ายทุกวัน เวลาที่ไปเจอตัวอะไรที่มันเดินผ่าน

...รถก็จะเรียงแถวกันเข้าไปดู คันแรกๆ จะโชคดีเพราะว่าเข้าไปดักหน้าได้ทันเวลา

...สามารถเห็นด้านหน้าหรือจังหวะที่มันกำลังเดินเข้าหา เวลาถ่ายภาพก็จะได้เห็นหน้าเห็นตา

...แต่รถคันท้ายมันจะไม่ทันและจะทันเมื่อฝูงสัตว์เดินผ่านไปแล้ว

...ก็จะมีโอกาสได้ถ่ายตูดแบบแจ่มๆ เรียกมัน มันก็ไม่เข้าใจ ไม่ยอมหันหน้ามาให้ดู เอิ้กๆๆๆ

Hadida
26th August 2013, 09:23 AM
...คราวนี้ยังโชคดี มีตัวเดินล้าหลังกว่าใครเขาตัวนึง รอจนมันเดินข้ามมาแล้วผิวปากเรียก

...มันหันกลับมาดูว่าใครเรียก เลยได้มีโอกาสเก็บภาพมาฝากกัน

...ส่วนมันชื่ออะไรก็ไม่รู้ครับ ไปถามหาชื่อกันเองนะครับ หากไม่ว่าอะไร เอามาบอกผมมั่งนะ ฮี่ๆๆๆ

Hadida
26th August 2013, 09:40 AM
...ภาพแบบนี้แหละครับที่ผมชอบ ส่วนตัวผมเองผมคิดว่าผมชอบเพราะมันสื่อความเป็นซาฟารีได้ดี

...ภาพที่สัตว์กำลังเดินทางข้ามถนน มีรถของนั่งท่องเที่ยวที่ออกมาเที่ยวชม

...การท่องเที่ยวมีความสำคัญกับการอยู่รอดของสัตว์เหล่านี้

...มนุษย์มีประชากรมากขึ้นทุกวัน แล้วเข้าไปบุกรุกป่าอย่างมากมาย

...เหตุมาจากความยากจน ทำให้คนยากคนจนต้องออกไปบุกป่าล่าสัตว์

...การท่องเที่ยวที่เคนย่ามีการจัดการที่เรียกว่าดีกว่าที่บ้านเรามาก (เน้นคำว่า มาก)

...การท่องเที่ยวนำมาซึ่งรายได้อย่างมากมายให้กับประเทศ ทำให้คนจำนวนมากมีงานทำ มีรายได้เลี้ยงครอบครัว

...อย่างน้อยก็ช่วยให้มีการบุกรุกและล่าสัตว์น้อยลงไป

...ที่บ้านเรามีคนเก่มมากเกินไป มีคนมีความคิดเลิศวิไลมากเกินไป เราเลยไม่มีใครฟังใคร

...คิดจะทำอะไรสักอย่าง เราจะมีคนคัดค้านมันไปทุกเรื่อง

...คนส่วนมากที่คัดค้านก็จะหยิบยกสารพัดเหตุมาอ้าง ทั้งที่ตัวเองอยู่อย่างสุขสบาย

...การจะทำอะไรสักเรื่องจึงเหมือนพายเรือในอ่าง แล้วก็แก้ปัญหาอะไรไม่ได้

...ไปคราวนี้ได้เห็นการจัดการของเขาทำได้ดีมาก

...แม้มีจุดบกพร่องบ้าง แต่มันก็เป็นเรื่องที่พอเข้าใจได้ว่ามันไม่มีอะไรร้อยเปอร์เซ็นต์หรอก

...เดี๋ยวจะมีความเห็นที่บางท่านที่เจอกันแล้วถามมาว่าอุปกรณ์ถ่ายภาพควรเป็นยังไง

Hadida
26th August 2013, 10:22 AM
...ก่อนเดินทางนานหลายเดือน เราก็ได้พูดคุยกันว่าเราจะเอาเลนส์อะไรไปกันดี

...เป้าหมายเราที่เห็นๆกันก็คงหนีไม่พ้นนานาชนิดของสัตว์

...ไล่ไปตั้งแต่ขนาดใหญ่อย่างช้าง ไล่ลงมาจนถึงนกและแมลง เรียกว่าเจออะไรเอาหมด ฮา

...แล้วมันมีเลนส์ตัวไหนในโลกไหมเนี่ยที่มันจะตอบสนองความต้องการของเราได้เนี่ย

...ถามยอดฝีมือก็บอกไปโน่นเลย ไปทั้งทีต้องเจาะ เอาแบบเด่นๆ ซึ่งมันก็จริงเหมือนกัน

...ถามอีกคนก็บอกว่าวิวทิวทัศน์สวยมาก เอาเลนส์มุมกว้างไปเลย

...พวกเราทั้งคณะ เกือบครึ่งที่เป็นคนชอบถ่ายภาพ แล้วก็มีเลนส์ให้เลือกกัน

...สรุปว่า ต่างคนต่างคิดเอาเองแล้วกัน ใครจะเอาอะไรไปบ้าง

...ส่วนผมเองมี

...Canon Lens 400mm f/2.8 ตัวนี้กะเอาไว้ว่าถ่ายสารพัดที่ตัวมันเล็กและไกลหน่อย

...ตัวต่อขยาย TC 1.4X เอาไว้ต่อกับ 400/2.8 เพื่อให้มันได้ไกลขึ้นอีกนิดนึง

...แล้วก็ Canon Lens Zoom 100-400mm เนื่องจากป้านิไปด้วย กะไว้ให้ป้านิไม่ต้องแบกหนัก

...มันคล่องตัว ใกล้ก็ได้ ไกลก็ดี สัตว์ขนาดใหญ่เวลาเข้าใกล้ 400/2.8 จะได้แต่หัว ตัวล้น

...เลนส์ 100-400มม นี่แหละจะเป็นตัวจัดการ เบา คล่อง คุณภาพรูปไม่ขี้เหล่

...ปรากฏว่าเจ้า Canon Lens 100-400mm นี่แหละที่กลายเป็นตัวจักรสำคัญในเกือบทุกๆ กรณี

...เลนส์อีกตัวคือ Canon Lens Zoom 24-105mm เลนส์ตัวเดียวเที่ยวรอบโลก

...นี่ก็ใช่อีกเหมือนกัน ใครมีเลนส์ตัวนี้ตัวเดียว จริงๆ ก็เหลือๆ แล้วครับ

...ถ่ายเพื่อนก็ดี ถ่ายวิวก็ยอดเยี่ยม มาโครนิดก็ไหว มันสุดยอดมากๆครับ

...สุดท้าย ก็มีกล้องคอมแพคอีก 2 ตัว ป้านิตัวนึง ผมตัวนึง เป็น พานาโซนิค Lumix LX3 กับ LX5 นี่ก็สารพัดประโยชน์จริงๆ

...เลนส์ใหญ่ที่เรามีอีก 2 ตัว ไม่เอาไปเลย คือ 500มม และ 800มม

...ด้วยเหตุที่ว่ามันแม้จะมีคุณภาพสูงมาก แต่เราไม่มีปัญญาจะแบกแล้ว คิดว่าเอาไว้ก๊อปปี้เอาจากเพื่อนที่เอาไปแทน ฮา

...คร่าวๆ คงเป็นเท่านี้แหละครับ

...อ้อลืมไป อิอิ มีอีกตัวนึง แต่ไม่มีโอกาสเอามาใช้เลย มันคือ Canon Lens 10-22mm มันนอนอยู่แต่ในกระเป๋ากล้อง สงสารมันจริงๆ

Hadida
26th August 2013, 10:31 AM
...หากเมื่อเราได้มีโอกาสออกเดินทางไปท่องเที่ยวยังดินแดนที่เราคิดว่ามันเป็นเม็กกะของที่ท่องเที่ยวแล้ว

...และก็ไม่รู้อีกด้วยว่าชีวิตนี้จะมีโอกาสได้เดินทางไปเยือนอีกหรือไม่ ทางที่ควรทำอย่างยิ่งคือ

..." การเก็บภาพที่สวยงามมาให้ได้มากที่สุดที่จะทำได้ อย่าเสียดายเลยครับ "

...ผมมีความสุขมากมายทุกครั้งที่เข้ามาดูคลังภาพที่ถ่ายมา ยังเสียดายที่คิดว่าน่าจะทำได้ดีกว่านี้

...แต่ไม่เป็นไร คิดกันไว้แล้วว่าเราจะหาทางกลับไปอีกแน่

...ต้องขอขอบพระคุณคุณหมอที่ได้กรุณาจัดทริปให้พวกเรา แม้ว่าท่านเองจะได้ไปมาแล้วหลายครั้ง

...คงต้องรบกวนท่านอีกแล้ว ฮี่ๆๆๆๆ

...ก๊วนที่ไปด้วยกันนี้ เหลือเชื่อจริงๆ คนร่วมเกือบยี่สิบชีวิต น่าจะมีอะไรบ้างที่มันต่างกัน

...แต่กลับกลายเป็นว่า แต่ละคนกลับชอบเหมือนกัน เลยทำให้ทั้งทริปสนุกสนานกันแบบสุดๆ

...ขอขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านนะครับที่ไม่เบื่อพวกถ่ายภาพอย่างพวกผม ยอมสละเวลาอยู่ด้วยกันตลอด

...ขอคารวะศรีษะจรดพื้นสามครั้งเลยครับ

Hadida
26th August 2013, 10:37 AM
...ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมยังเป็นมือสมัครเล่นถ่ายภาพ อย่าดูที่อุปกรณ์ที่มี

...เพราะว่าเป็นคนขี้อิจฉา เห็นเขามีอะไรแล้วก็อยากมีมั่ง ทั้งๆ ที่ไม่ค่อยมีกะตังเหมือนเขา ฮา

...เข้าทำนองเห็นช้างขี้ก็ขี้ตามช้าง ฮา

...ผมจะลองเอาภาพที่ได้จากเลนส์แต่ละตัวมาลงให้ดูว่า บางทีเลนส์ตัวนึง มันก็ดีตรงตามหน้าที่ของมัน

...บางทีใช้ไม่ตรง มันก็ไม่อาจได้ภาพที่เราอยากได้มา ได้ แต่ อาจไม่ใช่นัก

Hadida
26th August 2013, 10:51 AM
...เลนส์ที่เอาไปทั้งหมด ผมชอบมากที่สุดคือเลนส์ Canon Lens 24-105mm

...สองภาพนี้ถ่ายจากที่ระยะเลนส์เป็นแบบกว้างสุดที่ 24มม และแคบสุดที่ 105มม

...ภาพกลุ่มกำลังเต้นกันนี้มีท่านพี่ของผมก็ไปสนุกกะเขาด้วย ตอนนี้ใช้ที่ 24มม เก็บมาได้เกือบหมด

...ส่วนภาพที่ชาวเผ่าซูลูยืนเรียงแถวนั้น ไกลหน่อย แดดแรงผมเลยขี้เกียจเดินออกไปตากแดด

...กดมันจากระยะไกลๆ นั่นแหละ ดันไปที่ 105มม มันก็ได้ภาพออกมาเหมือนกัน

...อย่างที่เรียนให้ทราบ มันเป็นเลนส์ที่ถูกใช้มากที่สุดในยามนี้

Hadida
26th August 2013, 11:02 AM
...นี่ก็อีก สำหรับ 24-105มม สะดวกมาก

...ภาพนี้ บอกได้ว่า อายุเป็นเพียงตัวเลข ไม่อาจห้ามปรารถณาของเราได้เด็ดขาด

...จุดที่เราถ่ายภาพ เป็นแนวของรีฟแวลเลย์ ที่ทอดยาวข้ามประเทศหลายประเทศ

...จุดนี้มีความสูงจากระดับน้ำทะเลเท่าๆ กับยอดดอยอินทนนท์

...อากาศเย็นสบายแม้ว่าจะมีแดด

Hadida
26th August 2013, 11:15 AM
...ภาพมากมายของผม เป็นภาพที่ถ่ายจากบนรถที่วิ่งไปตามที่ต่างๆ

...ชอบครับ ชอบมาก เป็นหนี้บุญคุณของเลนส์ตัวนี้มากมาย เพราะได้รูปจากเลนส์ตัวนี้

...ไม่เคยงีบหลับเลยตลอดทางที่เราเดินทาง ทุกอย่างล้วนตื่นเต้นสำหรับผม

...ไม่มีความเป็นวิชาการถ่ายภาพเพราะไม่เคยเรียน ภาพที่ได้จึงไม่มีหลักการถ่ายภาพใดๆ

...ชอบใจก็ยกกดมันเลย ตอบสนองความต้องการและมุมมองของตัวเอง

...เบลอบ้าง ชัดบ้าง ไม่เคยลบ มันเป็นอารมณ์ของภาพที่ได้เวลานั้นจริงๆ

Hadida
26th August 2013, 11:27 AM
...ภาพชีวิต มันเป็นความจริงที่เราต้องรับรู้

...ภาพถ่ายมอบอะไรต่อมิอะไรไว้มากมาย

...ถ่ายทอดชีวิต ชีวิตที่เกิดมาเหมือนกัน แต่กลับไม่เหมือนกัน

...คิดอะไรไม่ออก บางทีมันก็มึนตึ๊บ ปล่อยวางคือทางออกที่พอทำใจได้ในเวลานั้น

...คนที่มีพร้อมสมบูรณ์ทุกอย่าง หากได้ไปเห็นสิ่งเหล่านี้ ผมก็นึกไม่ออกว่าเขาจะเรียกร้องอะไรอีกเหรอ?

Hadida
26th August 2013, 12:04 PM
...ผ่านเรื่องชีวิตมาแล้วด้วยบางส่วนของเลนส์ Canon Lens 24-105mm ตัวเดียวเที่ยวรอบโลก

...คราวนี้มาดูเลนส์อีกตัวนึงที่เป็นเลนส์สุดโปรด เที่ยวรอบโลกได้อีกเช่นกัน

...ตัวนี้ Canon Lens 100-400mm เป็นตัวเทพอีกตัวนึงที่ไม่เคยมีครั้งไหนที่ผมไม่เอาไปด้วย

...มันสารพัดพิษจริงๆ ครับ วางใจว่าผมได้ภาพแน่ๆ แม้ว่าวิวมันอาจทำได้ไม่ดีนัก

...กับอะไรที่ไม่ใช่วิว มันก็ทำได้โดนใจมากๆ ( ที่จริงมันก็ถ่ายวิวได้นะครับ แต่ผมเองคงไม่สันทัดกับตัวนี้นัก

...มาดูภาพคุณหมอรูปหล่อครับ คุณหมอต้อม คุณหมอที่กรุณาจัดทริปให้พวกเรา

...ขอบพระคุณอย่างมากนะครับ คงต้องรบกวนอีกครั้ง จัด " แทนซาเนีย " ให้พวกเราอีกครั้งนะครับ ฮี่ๆๆๆๆ

...เลนส์นี้เก็บภาพแบบนี้ได้ใสๆ เลย หมูๆ เจาะแบบกำลังน่ารัก หรือ แบบแอบไกลๆ ก็ไม่เลว

...ดูท่าทางพวกเราสิครับ มืออาชีพคงต้องเลิกถ่ายภาพกันเลย ฮา

Hadida
26th August 2013, 12:22 PM
...วิวภาพนี้คือ ยอดเขาคีรีมันจาโร ถ่ายจากเลนส์ 100-400

...มันไม่ค่อยแจ่มนักก็เพราะถ่ายจากบนรถขณะกำลังวิ่งกระโด๊กกระเด้กไปบนถนนขรุขระ ไม่ใช้ขาตั้ง

Hadida
26th August 2013, 12:28 PM
...ในเวลาฉุกเฉิน มันก็สามารถเหมือนกัน แม้ไม่เท่าไหร่ แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้เลย

...เจ้าไฮยีน่าตัวนี้เข้ามาป้วนเปี้ยนไม่ห่างจากพวกเรานัก รถผมตามมาคันสุดท้าย

...พรรคพวกลงไปพักผ่อนล่อสิงโตให้รถคันของผม 555

เสือผอม
26th August 2013, 10:24 PM
เยี่ยมมากครับทั้งภาพทั้งคำบรรยาย ท่านอ.ตู่กับเพื่อนๆร่วมคณะใช้ชีวิตคุ้มค่ามีความสุขมากนะครับได้มีโอกาสทำในสิ่งที่ชอบ น้อยคนที่จะมีโอกาสทำได้เช่นนี้ ผมเองก็มีความฝันอยากไปทั้งแอฟริกาและมาดากัสการ์ เมื่อไรฝันจะเป็นจริงไม่รู้ ได้แต่ดูสารคดีจากจานดำซ้ำแล้วซ้ำเล่าไปเรื่อยๆจนเบื่อหน้าวิลเดอร์บีสกับไฮยีน่าไปแล้ว ชอบมากครับลงต่ออีกผมก็จะติดตามดู:088::Onion11:

TOR-HONG
26th August 2013, 10:41 PM
:d33561e9::d33561e9::d33561e9:อยากไปด้วยจังๆเลยคร้าบบบบบบบ......ทั้งภาพ ทั้งคำบรรยาย เยี่ยมยอดเลยครับอาจารย์เหมือนได้ได้วยเลยจริงๆครับ:088::088::088:

Hadida
24th September 2013, 11:09 AM
เยี่ยมมากครับทั้งภาพทั้งคำบรรยาย ท่านอ.ตู่กับเพื่อนๆร่วมคณะใช้ชีวิตคุ้มค่ามีความสุขมากนะครับได้มีโอกาสทำในสิ่งที่ชอบ น้อยคนที่จะมีโอกาสทำได้เช่นนี้ ผมเองก็มีความฝันอยากไปทั้งแอฟริกาและมาดากัสการ์ เมื่อไรฝันจะเป็นจริงไม่รู้ ได้แต่ดูสารคดีจากจานดำซ้ำแล้วซ้ำเล่าไปเรื่อยๆจนเบื่อหน้าวิลเดอร์บีสกับไฮยีน่าไปแล้ว ชอบมากครับลงต่ออีกผมก็จะติดตามดู:088::Onion11:

+++++ขอบคุณมากครับคุณเสือผอม ชีวิตจากนี้ไป ไม่รู้ว่าเหลืออีกแค่ไหน

+++++ดังนั้นจึงขอพยายามใช้ชีวิตที่เหลืออยู่อย่างให้เป็นเหมือน "ทอฝัน"

+++++เรื่องไหนสามารถ ก็จะไม่รีรอเลยครับ ชีวิตเมื่อจบลง เอาอะไรไปไม่ได้ จึงอยากใช้ชีวิตให้คุ้ม

+++++การที่ได้ถ่ายภาพ แล้วเอามาแบ่งปันกัน เป็นความตั้งใจอย่างนึงทีเดียว

+++++ภาพแม้ไม่ใช่มาจากมือเทพ แต่เป็นภาพที่ตั้งใจถ่ายภาพทุกครั้ง ไม่สวยงามอะไรนัก

+++++ท่านใดที่ชอบ ผมก็มีความสุขแล้วครับ

:d33561e9::d33561e9::d33561e9:อยากไปด้วยจังๆเลยคร้าบบบบบบบ......ทั้งภาพ ทั้งคำบรรยาย เยี่ยมยอดเลยครับอาจารย์เหมือนได้ได้วยเลยจริงๆครับ:088::088::088:

+++++ใจจริงแล้ว อยากให้ทั้ง อ.ต่อ และน้องหงษ์ ได้ไปร่วมสนุกกัน พวกเรามีความสุขมากมายจริงๆ และคิดถึงเพื่อนๆ ทุกคน

+++++ไว้คราวหน้าคงได้ไปกันอีก คราวนี้คงเป็น " แทนซาเนีย "

Hadida
24th September 2013, 11:18 AM
:f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

...ขออภัยทุกท่านอีกครั้งนะครับ

...ตอนนี้เริ่มว่างแล้ว ห่างไปนานเพราะมีหน้าที่เข้ามาขัดจังหวะ

...กลับมาก็คงเหมือนเดิม เจอภาพอะไรก็จะเอามาคุยเล่นกัน

...บางครั้งมีความเห็นส่วนตัวปนไปด้วยนะครับ บางทีอาจเป็นการมองต่างมุมกันบ้าง

...ผมมีชีวิตที่อยู่กับการท่องเที่ยวมาเนิ่นนาน เห็นมาพอควร

...อายุ 15 ผมมีงานอดิเรกหารายได้เป็นค่าขนมไปโรงเรียนด้วยการเป็นเด็กยกกระเป๋ารถทัวร์

...คอยให้บริการต่างๆ นาๆ บนรถ และทุกๆ เรื่องเมื่อเวลาออกไปทำงานท่องเที่ยว

...จนเมื่อโตขึ้นมาอีกหน่อยก็ได้พัฒนามาเป็นไกด์ประจำรถบัส สมัยก่อนมีแต่บัสพัดลม 55

...มีบางช่วงที่เหินห่างไปบ้าง แต่ไม่เคยห่างจากการท่องเที่ยว

...สิ่งที่ได้เห็นมาจึงยาวนานพอได้เรื่องอยู่บ้าง และอาจนำมาแสดงความเห็นในภาพด้วยนะครับ

...หวังไว้ว่า หากเรี่ยวแรงยังพอไปได้ จะหาโอกาสเดินทางให้มากครับ

Hadida
24th September 2013, 11:36 AM
...ตามที่พักต่างๆ ที่เราไปพัก เขาจะจัดเจ้าหน้าที่อำนวยความสะดวกให้

...ภาพรวมๆ ถือว่าเขาดูดีมากครับ หากเทียบกับบ้านเราแล้ว ผมไม่แน่ใจว่าอนาคตเป็นยังไง

...แต่ที่สัมผัสได้คือ หากเทียบกับเมื่อก่อนแล้ว ต่างกันมาก ยิ้มสยาม ไม่งามเหมือนเดิมอีกแล้ว

Hadida
24th September 2013, 12:33 PM
...หลายๆ ที่ที่ไป การตกแต่งดูมีความเป็นมาตราฐานที่ดี มีการลงทุนกันพอสมควรทีเดียว

...บ้านเราใช่ว่าจะไม่มีนะครับ มีเหมือนกัน แต่เป็นส่วนไม่มากเท่าไหร่

...ค่าท่องเที่ยว แม้ว่าจะสูง แต่เห็นที่เขาคืนให้มา มันก็ต้องถือว่าคุ้มค่ากันครับ

Hadida
24th September 2013, 07:14 PM
...มองออกไปจากที่ที่เราทานข้าว เราจะเห็นวิวที่สวยงาม

...ภูเขาที่เห็นนั้นคือคีรีมันจาโร ทุ่งหญ้าคือสัญลักษณ์ของอาฟริกา และม้าลายด้วย

...ผมชอบมากเลยครับ

Hadida
24th September 2013, 07:37 PM
...มีที่พักที่นึงชื่อ Tree Top เป็นที่พักที่มีความเป็นมายาวนานมาก

...จากรูปที่เขาเก็บเอาไว้แต่อดีต ถูกพัฒนามาเรื่อยๆ จนมาถึงปัจจุบัน

...เขาทำได้ดีมากครับ ผมคิดว่าคุ้มมากที่ได้มาเยือน

...มีภาพนิดหน่อยมาให้ได้ชมครับ เป็นระเบียงที่นักท่องเที่ยวมานั่งเฝ้าสัตว์ที่ออกมาหากิน

...ผมฝันว่า อยากให้เมืองไทยมีที่แบบนี้มั่ง

...อันที่จริงสามารถทำได้หลายที่ แต่สงสัยว่าจะไม่ผ่านนักประท้วงแน่

...ทั้งที่จริงรายได้ที่มาจากการท่องเที่ยว หากมีการจัดการที่ดี สามารถนำมาเพื่อการอนุรักษ์ได้สบายมาก

Hadida
24th September 2013, 07:55 PM
...มันก็บอกไม่ถูกนะครับว่ามันตื่นเต้น มีความสุขมากขนาดไหน

...สำหรับผมที่รักธรรมชาติและดูสารคดีเกี่ยวกับอาฟริกามาตั้งแต่เด็กๆ

...มันเป็นฝันที่เป็นจริง ได้ใกล้ชิดกับฝูงสัตว์ป่าที่เป็นศักดิ์ศรีของป่า

...ทั้งฝูงควายป่าอาฟริกัน ช้างป่าที่สง่างาม และสัตว์อีกหลายๆ ชนิด

...อยากให้ท่านที่ยังไม่เคยไปได้ไปสักครั้งครับ ผมมั่นใจว่าท่านต้องหลงรักแน่ๆ

TOR-HONG
25th September 2013, 11:46 PM
ผมว่านะครับอาจารย์ถ้ามีน้ำพริกแจ่วด้วยนะแจ่มมมมมเลย:70bff581::70bff581::70bff581:

Hadida
2nd October 2013, 09:24 AM
:f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

...กลับมาก็ต้องมาขออภัยทุกท่านอีกตามเคย

...มาๅ หายๆ สาเหตุมาจากต้องออกไปรอนแรมตามปกติ

...ปลายปีนี้จนยันต้นปีหน้า คงจะห่างหายเป็นช่วงๆ ยาวมั่งสั้นมั่ง

...เลยต้องขออภัยอย่างแรง

...ผมขอเรียนก่อนเลยนะครับว่า เรื่องจะออกมาแบบเรื่อยเปื่อย

...ถ่ายสัตว์ป่ามาเยอะเหมือนกัน แม้ไม่มากมายชนิด แต่กดมาหลายแอ็ค

...อย่างสิงโตนี่ผมกดมาเพียบ ชีต้าก็ไม่น้อย

...555..ทนๆ ดูไปแล้วกันนะครับ

Hadida
2nd October 2013, 09:31 AM
...การกลับมาเยือนอาฟริกาครั้งที่สองนี้ต่างจากครั้งแรกพอควร

...ครั้งแรกที่ South Africa มันก็อีกอารมณ์นึง

...แต่ที่เคนย่ามันคือของแท้ บรรยากาศอาฟริกา

...คงไม่มีอะไรเด่นอย่างเช่น ยีราฟ 2 แม่ลูกกลางทุ่งหญ้าแล้ง

...ตลอดเวลาที่เราเข้าเขตธรรมชาติ มันอินมากครับ อาจเป็นเพราะผมเครซี่มากไปหรือเปล่าไม่รู้

Hadida
2nd October 2013, 09:42 AM
...ภาพจ้าวป่าอย่างสิงโต มันช่างเป็นภาพที่ใจแป้วไปเหมือนกัน

...ทั้งนี้เพราะว่า กว่าจะตามตัวเจอ เล่นเอาจวนเจียนไปทีเดียว นึกว่าจะไม่ได้เห็นซะแล้ว

...มีอยู่ช่วงหนึ่งผมจำไม่ได้แล้วว่าชื่อที่ไหน เราออกมาไม่ทันได้เห็นสิงโตล่ายีราฟ

...มาเจออีกทีก็ตอนที่เขาจัดการกันไปแล้ว วงจรชีวิตที่ควบคุมกันในธรรมชาติ

...สิงโตไม่ได้มีมากมายอะไรอย่างที่เราคิด ดังนั้นจึงมีสัตว์มากมายที่รอดได้

Hadida
2nd October 2013, 09:54 AM
...เช้าวันนึง หลังจากที่เราอิ่มหนำสำราญกับอาหารเช้า

...เราก็เริ่มออกตระเวณซาฟารีกันเลย มันเป็นบรรยากาศคล้ายๆ กับทุกวัน

...สายตาเราก็สอดส่ายหาสรรพสิ่ง เหมือนกับว่าเราหิวกระหายก็ว่าได้

...อารมณ์มันคล้ายๆ ว่า ไม่รู้ว่าชีวิตที่เหลือนี้ เราจะมีโอกาสได้กลับมาเยือนอีกไหม

...ผมรู้สึกว่า ตัวเองอินกับมันมาก เพราะมันเป็นความฝันอันดับต้นของชีวิต

...ขอสักครั้งในชีวิตเหอะที่อยากจะไปเหยียบอาฟริกาซาฟารีแท้ๆ

...ทัวร์อาจไม่ได้หรูหรา ใช้จ่ายเงินทองมากมายเกินความจำเป็น

...แต่สิ่งที่ได้รับนั้น หากเราได้ซึมซับด้วยใจที่รักแล้ว

...มันให้ความสุขที่ไม่อาจบรรยายได้เช่นกันครับ

...นกเหยี่ยวตัวนี้ สวยมาก เพราะผมชอบดูนก เสียดายที่ไม่อาจเข้าได้ใกล้กว่านี้

...ผมไม่ทราบชื่อนะครับ ขี้เกียจค้นชื่อ เอาเป็นว่าแค่รักชอบก็พอแล้ว

...ใครไปอาฟริกา " ใตรตรองเรื่องกล้องที่จะเอาไปให้ดีนะครับ "

Hadida
2nd October 2013, 10:06 AM
...ตามเส้นทางที่เราขับรถไป จะมีบางที่ที่เป็นบึงน้ำหรือแอ่งน้ำเล็ก

...บางครั้งเราก็อาจเจอนกจำพวกเป็ด มีสีสวยน่ารัก ไม่เปรียวมากนัก

...ภาพนี้ไกลไปนิดครับ

Hadida
2nd October 2013, 11:05 AM
...ไม่ไกลจากเจ้าเหยี่ยวตัวข้างบนนี้เท่าไหร่

...มีเจ้านกตัวนี้หลบอยู่ในดงหญ้า ชะตาชีวิตในอนาคตคงบอกยากว่าจะเป็นไง

...ภาพชีวิตของสรรพสิ่ง ล้วนไม่จีรัง ทุกสิ่งต้องมีวันสุดท้าย ใครคิดได้ ก็ไม่ต้องวิตกใดๆแล้ว

Hadida
2nd October 2013, 11:11 AM
...สาวสวยคนนี้เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐที่มาทำงานประตูทางเข้าเขตอุทยานฯ

...อัธยาศัยดีครับ ระหว่าที่เรารอตรวจเช็คเอกสาร ซื้อตั๋วเข้าไปข้างใน

...เราพอมีเวลาลงมาเดินเล่นแถวนั้น ครั้งแรกเธอก็เฝ้าดูพวกเรา

...ผมก็เดินเข้าไปคุยกับเธอ ที่ต่างจากบ้าเรามากคือ เจ้าหน้าที่ของเขาใช้ภาษาอังกฤษได้ทุกคน

Hadida
2nd October 2013, 11:19 AM
...นี่ไงครับ นกที่หากินใต้ร่มไม้แถวๆด่านตรวจ

...สีสวยดีครับ

Hadida
2nd October 2013, 11:24 AM
...ผมก็แปลกๆ นะครับ ชอบถ่ายภาพขบวนรถ 555

...มันดีที่ได้เห็นเพื่อนๆ อยู่อีกคันนึง แล้วก็เห็นแต่ละคนตื่นเต้นสนุกสนาน

Hadida
2nd October 2013, 12:20 PM
...มาดูหลานสาวคนเก่งของพวกเรามั่งนะครับ

...งานนี้ที่ไปเหมือนไข่ในหิน คุณพ่อไปด้วย

...พวกเราผู้ใหญ่ที่ไปด้วย รวมอายุกันแล้ว สงสัยได้พันปี

...ดีที่หลานคนนี้ไปด้วย ทำให้พวกเรารวมอายุกันแล้วเฉลี่ยลดลงไปเยอะ

...คุณพ่อเล่าว่า ตอนนี้เป็นกุ๊กฝีมือเยี่ยม เพราะชอบทำอาหาร ได้มาจากคุณพ่อเต็มๆ

...ท่านเล่าว่าไปเรียนการทำอาหารจากเมืองนอกและดูเหมือนจะแฮ็ปปี้สุดๆกับสิ่งที่ตัวเองชอบ

...ว่างๆ คงต้องให้พี่หมอหนวดให้ลูกสาวคนเก่งทำอาหารเลี้ยงพวกเราสักมื้อนะครับ

...อีกอย่างที่ผมต้องขอขอบคุณหมอหนวกกับหลานด้วยครับ

...ทั้งสองท่านกรุณามาเป็นแบบให้ผมได้ประเดิมใช้เลนส์ที่ได้มาใหม่เอี่ยม

...ด้วยความที่ฝีมือยังชาวบ้าน มันก็ทำได้แค่ประมาณนี้อ่ะครับ

TOR-HONG
3rd October 2013, 09:42 AM
:kiddy::kiddy::kiddy:เอาอีกคร้าบบบ เอาอีก:d33561e9::d33561e9::d33561e9:

pittawutt
3rd October 2013, 10:06 AM
:kiddy::kiddy::kiddy:เอาอีกคร้าบบบ เอาอีก:d33561e9::d33561e9::d33561e9:

ระบุชัดๆซิครับว่าเอาภาพสัตว์ป่า บรรยากาศ หรือภาพลูกสาวน่ารักของคุณหมอ
:357:

TOR-HONG
3rd October 2013, 10:16 AM
ระบุชัดๆซิครับว่าเอาภาพสัตว์ป่า บรรยากาศ หรือภาพลูกสาวน่ารักของคุณหมอ

:b06::b06::b06: หะ หา ตะ ตะกั่ว ให้ๆ ผมๆ แล้วๆ มั้ยๆละน้าพิทๆๆๆๆๆๆ:kiddy::kiddy::kiddy:

pittawutt
3rd October 2013, 11:48 AM
:b06::b06::b06: หะ หา ตะ ตะกั่ว ให้ๆ ผมๆ แล้วๆ มั้ยๆละน้าพิทๆๆๆๆๆๆ:kiddy::kiddy::kiddy:

555 ว่าไป๊ คุณหมอเค้าคงไม่ใจร้ายขนาดนั้นหรอกครับ ลูกตะกั่วหาซื้อลำบาก ฉีดไซยาไนด์เลยดีกว่า
:70bff581::70bff581::70bff581:

Hadida
3rd October 2013, 07:26 PM

555 ว่าไป๊ คุณหมอเค้าคงไม่ใจร้ายขนาดนั้นหรอกครับ ลูกตะกั่วหาซื้อลำบาก ฉีดไซยาไนด์เลยดีกว่า
:70bff581::70bff581::70bff581:

.................

น้องหงษ์...งานนี้จองวัดไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

คุณพิท สงสัยจะโดนข้อหาชี้เป้าเข้าไปด้วย

ไม่เป็นไร จองวัดเดียวกันเลย เพื่อนจะได้ไปทีเดียว เอิ้กๆๆๆ

.....

Hadida
3rd October 2013, 07:52 PM
:Onion11:

.....น้องหงษ์ ครับ

.....พี่หมอหนวดอ่ะครับ..น่ารัก ใจดีอย่างในภาพ อ่ะครับ

.....เอิ้กๆๆๆๆๆๆ

TOR-HONG
7th October 2013, 07:52 AM
.................

น้องหงษ์...งานนี้จองวัดไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

คุณพิท สงสัยจะโดนข้อหาชี้เป้าเข้าไปด้วย

ไม่เป็นไร จองวัดเดียวกันเลย เพื่อนจะได้ไปทีเดียว เอิ้กๆๆๆ

.....

:kiddy::kiddy::kiddy:เพราะน้าพิทแท้ๆเลย ฮือๆ ผมยังไม่มีแฟนผมยังไม่อยากจองๆวัดๆคร้าบบบ:d33561e9::d33561e9::d33561e9:

pittawutt
7th October 2013, 10:39 AM
:kiddy::kiddy::kiddy:เพราะน้าพิทแท้ๆเลย ฮือๆ ผมยังไม่มีแฟนผมยังไม่อยากจองๆวัดๆคร้าบบบ:d33561e9::d33561e9::d33561e9:

555 เค้าไม่เกี่ยวเด้อออออ งานนี้ตัวใครตัวมัน

TOR-HONG
8th October 2013, 11:08 PM
:d33561e9::d33561e9::d33561e9:น้าน:kiddy::kiddy::kiddy:

Hadida
9th October 2013, 09:29 AM
.

.....วันนี้ว่างครับ มาต่อดีกว่า

.....ภาพนี้เป็นตอนที่เราเพิ่งไปถึงเคนย่า หมาดๆ เลยหละ

.....มันตื่นเต้น แล้วก็อยากเห็นบ้านเมืองของเขา

.....อารมณ์ตื่นเต้นมันก็ดีไปอีกแบบนะครับ 555

Hadida
9th October 2013, 09:35 AM
.
.....เนื่องจากเดินทางกันมาทั้งคืนบนเครื่องบิน มาสว่างเช้าที่นี่

.....เขาก็เลยพาเรามาอาบน้ำล้างหน้าล้างตารีเฟร็ชกันที่บริษัทเพื่อจะเปลี่ยนรถด้วย

.....หลังจากเราทำธุระกันเสร็จแล้ว ก็มาถึงของเล่นของพวกเรากัน

.....ฮา..มาก...พวกเราเพิ่งจะถอยกล้องกันมาใหม่ Canon 5D mkIII

.....ยังไม่ได้เซ็ทอัพอะไรกันเลย ก็เลยมาสุมหัวตั้งค่ากล้องกัน งานนี้มือใหม่กันทั้งนั้น 555

Hadida
9th October 2013, 10:16 AM
.
.....ข้ามไปข้ามมานิดหน่อยไม่ว่ากันนะครับ

.....ผมมีถึงสี่กล้อง ผลัดกันเอาไปถ่ายระหว่างคุณนิกับผม

.....บางภาพก็มาจากกล้องนั้น มาจากกล้องนี้ เวลาเดียวกัน ตอนเก็บเลยมึนเค 55

.....ภาพบรรยากาศภายในอาคารสนามบินตอนเอากระเป๋าครับ

Hadida
9th October 2013, 10:37 AM
.....การที่ตัวเองได้กลับมาหาดูภาพอีกครั้ง มันทำให้เหมือนระลึกถึงวันนั้นอีกคราว

.....ภาพถ่ายมีคุณค่าแก่เรามากจริงๆ ครับ

Hadida
9th October 2013, 10:45 AM
....." ภาพชีวิต " ผมชอบคำนี้มากครับ

pittawutt
9th October 2013, 04:05 PM
อย่างกะ seal team six ก่อนปฏิบัติภารกิจ เรามาเซ็ทเวลาให้ตรงกันซิ
:357::357::357:

TOR-HONG
9th October 2013, 05:17 PM
อย่างกะ seal team six ก่อนปฏิบัติภารกิจ เรามาเซ็ทเวลาให้ตรงกันซิ
:357::357::357:

ผมว่าน่าจะมาดูสิว่าใครถ่ายได้เยอะกว่ากันต่างหาก 55555:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

Hadida
14th October 2013, 02:57 PM
:014-Bow::014-Bow::014-Bow:

..... มาขออภัยอีกเช่นเคย ได้ฤกษ์ออกธุดงค์อีกแล้วครับ

..... ไว้กลับมา หากมีเวลาพอหายใจ จะเอามาลงต่อนะครับ

TOR-HONG
14th October 2013, 09:32 PM
เดินทางปลอดภัยทุกๆวันคร้าบบบ

Hadida
20th October 2013, 07:42 PM
เดินทางปลอดภัยทุกๆวันคร้าบบบ

:014-Bow:.....ขอบใจมากค้าบน้องหงษ์

.....กลับมาแล้วค้าบ มาหายใจได้วันเดียว พรุ่งนี้ไปต่อ ฮือๆๆๆ

.....เอานกชายเลนมาแก้ขัดตัวนึงก่อนนะครับ เคนย่า เอาไว้กลับมาเล่นต่อค้าบบบบ

.

Hadida
24th October 2013, 08:20 PM
:014-Bow:

.....กลับมาแล้วค้าบ..ขออภัยอีกเหมือนเดิม..ก็มาต่อเรื่องแบบต่อไม่ติดอีกตามเคย

.....ที่พักนี้ตอนกลางคืนน่าตื่นเต้นมาก ใครๆเข้านอนกันแล้ว ผมออกมาด้อมๆมองๆ

.....โอโฮ..ทั้งฮิปโป ทั้งม้าลาย ทั้งหมูป่า เข้ามาเดินเล่นรอบบ้านเลยครับ

.....แล้วแบบนี้ "มันไม่เรียกสิงโต" เข้ามาด้วยเหรอ...ฮา

.....แม้จะมียามคอยเดินตรวจตรา แต่สิงโตเวลามันออกล่า มันคงแอบมามากกว่าจะเดินลอยหน้ามา ฮา

Hadida
24th October 2013, 08:31 PM

.....มาดูห้องนอนของผมมั่งครับ เขาทำได้น่ารัก น่านอน สวยดี

.....ห้องน้ำใหญ่กว้าง สะอาดมาก วัสดุอย่างดี (ไม่อยากบอกเลยว่า บ้านเรายังห่างไกลจริงๆ )

.....มิน่าเล่าเขาถึงมีการจัดการที่ได้รับคำชื่นชม และมีนักท่องเที่ยวมาแน่นตลอด

.....ห้องของผมอยู่ห่างไกลกว่าของท่านอื่น เลยได้บรรยากาศความเงียบ แต่ไม่เหงา

.....ด้วยไฟฉายบ้าพลังที่เราเอาไปด้วย มันทำให้เวลากลางคืน มันเป็นของเล่นที่แสนวิเศษจริงๆ ครับ

Hadida
24th October 2013, 09:03 PM
.....จำชื่อไม่ได้ว่าตรงไหน แต่ที่แน่ๆ เป็นที่พักที่ตอนเช้ามืดเราต้องตื่นแต่ก่อนรุ่งตั้งเยอะ

.....เพราะเราต้องเดินทางไปขึ้นบอลลูน ซึ่งอยู่ห่างไปไกลมาก

.....การขึ้นบอลลูน ลมเป็นสิ่งสำคัญที่สุด มันมีทิศทางของมัน

.....การไปจุดเริ่มต้นจึงสำคัญ และห่างไกลจากที่พักมากทีเดียว

.....มีภาพพวกบรรดาพี่ๆ ทั้งหลาย ดูสิ แต่ละท่าน อายุเป็นแค่เพียงตัวเลข จิ๊บๆ 555

.....ไม่มีใครกลัวสักท่านเลย ท่าทางจะชอบเอามากๆซะด้วย ฮา

Hadida
24th October 2013, 09:13 PM
:377:

.....เท่าที่ผมเห็น ทุกท่านมีความสุขกันมาก ตื่นเต้น และถ่ายภาพกันอย่างสนุกสนาน

.....ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นที่กดแหลก มันส์ดีครับ สนุกมากด้วย ใครไป อย่าพลาดนะครับ

Hadida
24th October 2013, 09:18 PM

.....ลงจากบอลลูนมาก็หิวโซ อาหารคาวหวานเครื่องดื่มเตรียมไว้พร้อม เอิ้กๆๆๆ

pittawutt
25th October 2013, 08:12 AM
น้องต่อถ้าจะแห้วซะแล้วนะเนี่ย แอบเห็นแหวนที่นิ้วนางด้วยอ่ะ

Hadida
25th October 2013, 02:54 PM
อืม..นั่นน่าจะเป็นมือขวานะ

แบบนี้กรรมการยังไม่เป่านกหวีดนะ...เอิ้กๆๆ

TOR-HONG
25th October 2013, 02:57 PM
:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

ยังๆมีโอกาสคร้าบน้าพิท อาจารย์คอนเฟิร์ม 55555

pittawutt
25th October 2013, 03:14 PM
:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

ยังๆมีโอกาสคร้าบน้าพิท อาจารย์คอนเฟิร์ม 55555

โหวววว อาจารย์มาช่วยจุดไฟความหวังซะแล่ะ 555
:154218d4::154218d4::154218d4:

TOR-HONG
26th October 2013, 08:48 AM
โหวววว อาจารย์มาช่วยจุดไฟความหวังซะแล่ะ 555
:154218d4::154218d4::154218d4:

:b210e58c::b210e58c::b210e58c: 555 วันนี้ฝันดี พรุ่งนี้ฝันร้ายแน่ๆเลยคร้าบบบบบน้าพิท งานนี้ไม่ตายเลี้ยงไม่โตแน่ๆ:th_116_::th_116_::th_116_: