PDA

View Full Version : วาดเล่น ขำ ขำ กับ Hornbill ชุดที่.2

jeab fu
12th July 2012, 02:40 PM
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆน้าๆ วาดเล่นขำขำส่งรูปมาให้ดูกันเล่นๆอีกแว้วเป็นเจ้า Hornbillชุดที่2 ผมกะว่าจะวาดเจ้าHornbillให้ครบทุกชนิดที่มีอยู่ในเมืองไทยแต่ก็ยังหา ภาพถ่ายที่ครบและชัดเจนไม่ได้คงต้องรอไปก่อน ขอตอบคำถามที่เพื่อนๆถามมาว่าเอารูปนกที่เป็นต้นแบบมาจากที่ไหน ขอตอบว่าบางส่วนได้จากภาพที่ผมถ่ายเองบางส่วนก็ได้มาจากใน Internet เอามาปรับท่าทางใหม่ให้ได้ตามที่ผมชอบก็คือการจัดองค์ประกอบใหม่นั่นละ่ครับ ให้ดูเข้ากันเหมือนเกาะอยู่บนกิ่งเดียวกันทั้งตัวผู้และตัวเมียหาภาพถ่ายที่ ชัดเจนที่สุดสีสันถูกต้องที่สุดเอาดวงตาของตัวโน่นมาใส่ตัวนี้เอาสีขนของตัว นั้นมาใส่ให้อีกตัวหนึ่งค้นหาจากภาพประกอบในหนังสือทั้งไทยและเทศหลายเล่ม แล้วก็มีภาพที่เพื่อนผมหลายคนส่งมาให้จนเป็นที่พอใจเสร็จแล้วแล้วก็ลงมือ วาด ทั้งหมดก็เลยได้ภาพออกมาอย่างนี้ละ่ครับแบบ ขำ ขำ คงไขข้อสงสัยให้เพื่อนๆพี่ๆน้าๆน้องๆได้แล้วนะครับ ช่วงนี้ก็หน้าฝนแล้วไปไหนมาไหนติดร่มไว้คนละคันก็ดีนะครับเผื่อฝนตกจะได้ สบายขึ้นหน่อย ส่วนผมเองช่วงนี้งานเข้าเล่นเอาปวดหัวปวดใจเป็นหนักหนาแต่ก็ได้การวาดภาพ แล้วก็ยังได้ไปนั่งอยู่ในป่าให้ฝนตกลงมากระทบร่มฟังเสียงเหมือน ข้าวโพดคั่วก็ทำให้ผมมีความสุขขึ้นได้เหมือนกันแฮะ เอาละ่ครับไว้พบกันใหม่นะครับ

ยายแม้น
12th July 2012, 02:56 PM
...มาก่อน...คว้าก่อน...ไม่รอใครแล้ววุ๊ย...!!!
...อ.เจี๊ยบ..ซะอย่าง....เรื่องความงดงาม..ไม่ต้องพูดถึง...
....ไม่รออนุญาต..เหมือนเดิมนะจ๊ะ..อ.เจี๊ยบ..จ๋า..า..คริส์...คริ๊ส์..:014-Bow:

นายจ่อย
12th July 2012, 03:17 PM
นั่งกางร่มตากฝนกลางป่า..
เม็ดฝนกระทบร่ม...
เสียงดังเหมือนข้าวตอกแตก..

บรรยากาศแบบนี้จ่อยเรียก "ย้ิมกลางสายฝน"
ครับพี่เจี๊ยบ...

Hadida
12th July 2012, 03:55 PM
....อ.เจี๊ยบฟู ออกมาแต่ละเพลงกระบี่ ล้วนล้ำลึก ลุ่มลึก ยิ่งนัก

คารวะหมดใหเลย :Onion11:

Surin
12th July 2012, 04:08 PM
ไม่ต้องขึ้นช่องเย็นแว้ว สอยคอแดงตรงนี้ล่ะกัน 555
ขอบคุณมากครับ พี่เจี๊ยบ:014-Bow:

myladyrabbit
12th July 2012, 04:27 PM
เซฟอย่างเดียวคร๊าบ อย่างอื่นไม่ต้องพูดถึง

ยายแม้น
12th July 2012, 04:54 PM

บรรยากาศแบบนี้จ่อยเรียก "ย้ิมกลางสายฝน"

....เห็นม๊ะ....ไปไส...บ่บ็อกบ่กล่าวเจ้าที่..เจ้าท๊าง...
....ก๊..!!..เป็นจั๊งซี๊แหล๊ะ..!!...หนานเอ๊ยยยย..!!..:emotion_SorrySJ_Off

Turng
12th July 2012, 08:20 PM
...งามมากๆเลยครับพี่ ^__^...

TOR-HONG
13th July 2012, 10:21 AM
:kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy:ได้ไงครับเนี้ย มาช้านิดเดียวเอง คิวเซฟยาวเยียดเลย........แอบเซฟก่อนนะคร้าบบบบบ:154218d4::154218d4::154218d4:

ลุงช้างกับป้าตา
13th July 2012, 04:32 PM

อิจฉาจังเล้ยน้าจ่อย

ลุงช้างกับป้าตา
13th July 2012, 04:33 PM
งามมากเลยค้าอจ.เจี๊ยบ ขออนุญาต save นะคะ