PDA

View Full Version : ขออนุญาติต่ออายุสมาชิก BirdHoliday คะ

สาวฮ่องกง
4th May 2015, 03:26 PM
สวัสดีสมาชิกทุกท่านคะ

เพียงห่างหายไปแพ้พเดียวกระทู้บ้าน BIRD HOLIDAY ที่วิ่งไปด้วยความเร็วคงที แต่ป้านี่สิวิ่งตามมิทัน ด้วยว่าต้องออกเรือถี่ขึ้น ครั้นท่าเรือเจ้ากรรมก็ขยันรับผู้คนดีแท้ มิมีทีท่าจะลดน้อยถอยลงอย่างใด ก็ตราบใดที่น้ำมันยังเติมลงถัง เรือก็ยังเล่นลิ้วๆไปตามรอบละเน้อะ =)

นี่ก็แอบเอาเรือไปทอดสมอสี่ซ้าห้าวัน ได้เจ้านกที่เคยตามดูหลายปี

สุดท้ายก็สำเร็จสมดั่งใจหมาย เชิญชมชิวๆนะคะ

สาวฮ่องกง
4th May 2015, 03:34 PM
ติดตามน้อง แต้วแล้วแดงมาลายู เนิ่นนานหลายปีตั้งแต่ครั้งยังไปกับคณะFotofile ครั้งถัดๆมาได้เห็นน้องแต้วแต่ก็เพียงได้เห็นความสวยติดตา ไปอีกคราก็ได้น้องแห้วแทนน้องแต้วเสียนี่

โอกาสทองทอดสมอจอดขึ้นฝั่งได้จึงได้พนมมือขอท่านเจ้าป่าเจ้าเขาให้ได้พบน้องแต้วสักครั้ง ท่านคงจะเมตตาให้มาเลยสองตัวในเวลาอันโพล้เพล้ ณ ชายป่า ทามันเนการ่าเมลาโป มาเลเซีย

pittawutt
4th May 2015, 03:47 PM
มาแบบแพ็คคู่น่าอิจฉามากครับ
:af48944b::af48944b::af48944b:

สาวฮ่องกง
4th May 2015, 03:49 PM
ทริปนี้ทอดสมอยกพลขึ้นไปพร้อมๆกับท่านน้าป้า สว ซึ่งแต่ละท่านมีทั้งคุณวุฒิ วัยวุฒิ มากด้วยประสบการณ์การดูนกจึงเป็นโอกาสที่ป้าจะได้

เก็บเกี่ยวความรู้จากทุกๆท่าน สำเภาลำน้อยล่องไปด้วยอัตถรสเปรี้ยว หวาน มันส์ เค็ม และเผ็ด รสชาดการออกทริปคณะนี้จี๊ดจ๊าดแซ่บเวอร์เพราะตลอดทริปเราจะได้พบ นกคู่ อันเป็นที่มาของสอง (ชูสองนิ้วให้ได้จดจำกันไปอีกนาน) :70bff581:

นกเงือกดำ Black Hornbill นกคู่นี้จู่ๆบินมาเกาะให้เราได้ถ่ายรูปกัน ระยะไกลมากต่อสองXแล้วยังต้องคล๊อปอีกพอควร สภาพย้อนแสงฝุดๆ

สาวฮ่องกง
4th May 2015, 03:55 PM
นกเงือกหัวแรด บริเวณด้านหน้าแคมป์ออกมาเราได้ชมทั้งเช้าและเย็น น่ารักจริงๆคะ

ปล ขออภัยมือ(ไม่)หัดโพส...ปรับขนาดรูปไม่เท่ากันคะ แหะ แหะ

สาวฮ่องกง
4th May 2015, 04:01 PM
นกจาบดินหัวดำ Black-capped Babbler เขาก็มีคู่นะคะ เดี๋ยวขอหารูปแล้วจะมาโพสให้ชมค่า

สาวฮ่องกง
4th May 2015, 04:07 PM
ปากกบยักษ์ Large Frogmouth เจ้ากบยักษ์คลาดแคล้วกันหลายครา มาคราประสบผลสำเร็จได้พบกันสมใจคะ แบบว่าชอบหน้าตรงแบบนี้มากกว่าด้านข้าง =)

สาวฮ่องกง
4th May 2015, 04:18 PM
ทริปนี้ได้พบเห็นนกบั้งรอกถึงสามชนิดคะ มีนกบั้งรอกปากแดง Red-billed Malkoha ด้วยคะ

สาวฮ่องกง
4th May 2015, 04:21 PM
มาแบบแพ็คคู่น่าอิจฉามากครับ
:af48944b::af48944b::af48944b:

ขอบคุณคะน้าพีท แพ็คคู่นี่ถ่ายยากมาก เวลาแสงหมดยิ่งยากหนักเลยคะ =)

สาวฮ่องกง
4th May 2015, 04:26 PM
เดี๋ยวแวะมาเติมนะคะ ไปเติมน้ำมันแพ้พ....ฟิ้วววววววว

TOR-HONG
4th May 2015, 04:56 PM
นั่งเฝ้าหน้าจออยู่นะครับป้า ไวๆเลย แดงๆคู่งามมากคร้าบบบ

ลุงช้างกับป้าตา
4th May 2015, 06:40 PM
ติดตามน้อง แต้วแล้วแดงมาลายู เนิ่นนานหลายปีตั้งแต่ครั้งยังไปกับคณะFotofile ครั้งถัดๆมาได้เห็นน้องแต้วแต่ก็เพียงได้เห็นความสวยติดตา ไปอีกคราก็ได้น้องแห้วแทนน้องแต้วเสียนี่

โอกาสทองทอดสมอจอดขึ้นฝั่งได้จึงได้พนมมือขอท่านเจ้าป่าเจ้าเขาให้ได้พบน้องแต้วสักครั้ง ท่านคงจะเมตตาให้มาเลยสองตัวในเวลาอันโพล้เพล้ ณ ชายป่า ทามันเนการ่าเมลาโป มาเลเซีย

มาแบบแพคคู่.....สวยงามมากเลยค่ะป้าโอ

ตีตั๋วแถวหน้ารอชมภาคต่อนะคะ

ยายแม้น
5th May 2015, 11:34 AM
.....ฮูหยิน....เล่นมาแบบนี้.......
.....น้ำลายหกหมดปากแน่ๆ...ตรู....!!!!!!:014-Bow:

.....4 เดือนแล้ว....ไม่ได้จับกล้องเลย.....
.....จับทัพพี....ตักข้าวแกงขายตลอด.....
.....เอาอีกนะ......ฮูหยิน....นะนะนะนะนะ.....:Tadah:
.....นึกว่าสงสาร..แม่ค้าข้าวแกง....นะคร๊า...!!!

ตรูดหมึก
5th May 2015, 07:48 PM
เดี๋ยวแวะมาเติมนะคะ ไปเติมน้ำมันแพ้พ....ฟิ้วววววววว

ฉงฉัย !! ป้าแกคงไปเติมแถวตะวันออกกลาง แง๋ แง๋ อิ อิ ...:70bff581::70bff581::70bff581:

TOR-HONG
6th May 2015, 10:55 AM
ข้าวโพดต้มจะหมดแล้วนะคร้าบป้า ไวๆเลย

สาวฮ่องกง
6th May 2015, 11:45 AM
ขอให้อภัยที่มาช้าคะ เจ้าคอมพิวเตอร์เล่นเจ้าล้อเอาเถิดเกิดไม่อยากทำงานขึ้นมา

คงเพราะนานๆใช้ทีก็เลยออกอาการงอแง ขบวนการแปลงร่างจากเลยต้องรอต่อไปก่อนค่า แหะ แหะ

ดูรูปแซวสวรรค์ไปพลางๆก่อนนะคะ

ลุงช้างกับป้าตา
6th May 2015, 05:58 PM
ขอให้อภัยที่มาช้าคะ เจ้าคอมพิวเตอร์เล่นเจ้าล้อเอาเถิดเกิดไม่อยากทำงานขึ้นมา

คงเพราะนานๆใช้ทีก็เลยออกอาการงอแง ขบวนการแปลงร่างจากเลยต้องรอต่อไปก่อนค่า แหะ แหะ

ดูรูปแซวสวรรค์ไปพลางๆก่อนนะคะ

แซวสวรรค์สวยมากเลยค่ะ ยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆเลย

ตรูดหมึก
7th May 2015, 03:53 PM
หูยยยย !!! ....แซวซาหวั่นนี่มานงามมั๊ก มั๊ก.....:Onion11:

TOR-HONG
7th May 2015, 11:55 PM
แซวสวรรค์สวยมากเลยครับป้า :088::088::088: