PDA

View Full Version : ออกธุดงค์...ลาญาติโยมชั่วคราว

Hadida
10th June 2012, 10:14 AM
มาลาญาติโยมออกธุดงค์สัก 3 สัปดาห์ แสวงหาความวิเวก หวังว่าคงจะทำให้ถ่ายภาพได้ดีขึ้นมั่ง 555

นายจ่อย
10th June 2012, 10:35 AM
มาลาญาติโยมออกธุดงค์สัก 3 สัปดาห์ แสวงหาความวิเวก หวังว่าคงจะทำให้ถ่ายภาพได้ดีขึ้นมั่ง 555

สังราชเจ้าออกธุงค์ครานี้นานพอดู ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

จีวรกันยุง..แลไม้เกาหลัง. คงทำให้ท่านปลอดภัยและสำราญในวิเวกได้บ้าง

jeab fu
10th June 2012, 04:58 PM
หลวงลุงก็ดูแลสุขภาพบ้างนะครับช่วงนี้ท่านคงห่างหายไม่เจอหน้าญาติโยมนานเลย กลับจากออกธุดงค์ไอ้กระผมจะมีของไปถวายหลวงลุง อย่าลืมของสำคัญตามที่เจ้าจ่อยเขาบอกนะครับแต่ไอ้ไม้เกาหลังนี่ซิมีติดออกธุดงค์ด้วยคงมันน่าดูนะหลวงลุง5555

Hadida
10th June 2012, 05:17 PM
นายจ่อย...ยังไงก็อย่าลืมดูแลกวาดลานวัดทุกวันด้วยนะครับ ...555

Hadida
10th June 2012, 05:19 PM
คุณเจี๊ยบฟูครับ..พี่ไม่ลืมแน่ครับ กลับมาจะรบกวนพบเลยหละครับ

TOR-HONG
10th June 2012, 07:00 PM
หลวงลุงเดินทางปลอดภัยนะคร้าบ รักษาสุขภาพด้วยขอรับ ท่านอาจารย์

JupSmith
10th June 2012, 07:47 PM
เดินทางปลอดภัยค่ะ ลูกศิษย์อยู่ทางนี้จะช่วยกันดูแลวัด หลวงลุงกลับคงต้องตาลายแน่นวล :rolleyes:

ลุงช้างกับป้าตา
10th June 2012, 08:12 PM
ไม่ต้องเป็นห่วงกุฏินะคะหลวงลุง เดินทางธุดงค์ไปกลับปลอดภัยนะคะ

ตรูดหมึก
10th June 2012, 08:49 PM

ปลีกวิเวกแบบเน้ ....
ทั่นพระอาจารย์อย่าลืมเกียมกาแฟกาทิงทอง ไปเยอะๆนาก้าบบบบ ...หุ หุ ;););)

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
10th June 2012, 09:51 PM
ปลีกวิเวกแบบเน้ ....
ทั่นพระอาจารย์อย่าลืมเกียมกาแฟกาทิงทอง ไปเยอะๆนาก้าบบบบ ...หุ หุ ;););)

เอ่อ หลวงปู่เจ้าคะ กาแฟกาทิงทองห้ามดื่มเกินวันละสองแก้วนะคะ โปรดอ่านคำเตือนบนเว็บบอร์ดก่อนดื่ม...คิก คิก

ยายแม้น
11th June 2012, 08:10 AM
....เจ้าชายสิทธัตถะทรงม้ากัณฐกะ มีนายฉันนะมหาดเล็กตามเสด็จ
....เมื่อทรงม้าออกนอกกรุงกบิลพัสดุ์ ทรงปรารถนาที่จะทอดพระเนตรกรุงกบิลพัสดุ์อีกครั้งหนึ่ง..
....ทรงชักม้ากัณฐกะให้กลับหลัง เพืื่อให้ทรงเห็นกรุงกบิลพัสดุ์ ...ท้าวสักกะเทวราชได้เนรมิตให้แผ่นดินแผ่นดินบริเวณนั้นหันกลับไปอีกทางหนึ่ง เพื่อไม่ให้เจ้าชายฯทรงเห็นกรุงกบิลพัสดุ์ให้เกิดความอาลัยอีกต่อไป..
...เมื่อพระองค์ชักม้ากลับทางขวา..ท้าวสักกะเทวราชก็หมุนแผ่นดินไปทางซ้าย..
...เมื่อพระองค์ชักม้าไปทางซ้าย...ท้าวสักกะเทวราชก็หมุนแผ่นดินไปทางขวา..
...หน้าของม้ากัณฐกะจึงคงอยู่ทิศทางเดียวโดยตลอด...คือในทิศทางที่ต้องไป..
...เจ้าชายสิทธัตถะไม่สามารถทอดพระเนตรกรุงกบิลพัสดุ์ได้อีก...
...พระองค์จึงต้องควบม้ากัณฐกะมุ่งหน้าต่อไป...

...ท่านอ.ตู่..อย่าทิ้งพวกเราไปแบบเจ้าชายสิทธัตถะเลย.....
...ขอให้ท่านฯรีบกลับมาครองกรุง Bird Holiday โดยไวเถิด.....
...ขอม้าหางหนามสีบอร์นเงิน...นำท่านเดินหนทางโดยปลอดภัย...ทั้งไป..แล..กลับ....
...อย่าได้หันรีหันขวาง..อยู่กลางทางเลย...ซ๊า...ธุ....

หนึ่ง
11th June 2012, 04:18 PM
อิจฉาพี่ตู่จัง เที่ยวด้วย ได้ตังค์ด้วย ;);)