PDA

View Full Version : กระ...กระ...กระ...(ไม่ใช่เทยก็แล้วกันน่า)

เสือผอม
20th July 2014, 10:32 PM
หยุดงานเสาร์อาทิตย์ตั้งใจจะซุ่มถ่ายแต้วแล้วธรรมดาที่มาให้เห็นทุกวัน แต่ฝนเล่นตกซะทำอะไรไม่ได้
วันนี้ตั้งหลักแต่เช้า สามโมงเย็นฝนค่อยหยุด เอาวะสามโมงก็สามโมงหมดวันนี้จันทร์ถึงศุกร์ก็ไม่ว่างเสาร์หน้านกอาจจะไปแล้วก็ได้
กางไบล์ดมันริมหน้าผา ถือกล้วยสุกไปครึ่งหวีเอาไปวางไว้ไม่ไกลนัก เพราะเคยเห็นกระจ้อนมันวิ่งผ่านแถวนี้อยู่บ่อยๆ เผื่อฟลุ๊ก
นั่งได้แป๊บเดียวเจ้าเขาเขียวเข้ามาด้านตรงข้ามกับที่ตั้งกล้องไว้ เอ้าย้ายกล้อง แล้วก็ดันถ่ายได้ไม่ชัดอีก

เสือผอม
20th July 2014, 10:39 PM
เขาเขียวเดินมุดหญ้าหากินไปเรื่อยถ่ายไม่ได้แล้ว ด้านหน้าผาเสียงกระจ้อนมาร้องเป็นจังหวะตามแบบของมัน แปลได้ว่า กล้วยนี่หว่า... กล้วยนี่หว่า...กล้วยนี่หว่า
เอ้า....ย้ายกล้อง
จ๊ะเอ๋.....

เสือผอม
20th July 2014, 10:42 PM
ใครฟระ....โง่อิ๊บอ๋าย เอากล้วยมาทิ้งไว้ได้

เสือผอม
20th July 2014, 10:45 PM
เสร็จตรู........

เสือผอม
20th July 2014, 10:48 PM
ง่ำ ๆ ๆ ทั้งปากทั้งมือช่วยกันวะเรา
มือก็เป็นแผล เพิ่งต่อยกับจิ๊กโก๋มา ใครอย่ามายุ่งนะเฟ้ย

เสือผอม
20th July 2014, 10:58 PM
แฮ่ะ ๆ เอาเป็นเรื่องเป็นราวซะหน่อย เดี๋ยวจะกลายเป็นเล่นซะหมด
กระจ้อน Indochinese Ground Squirrel นิสัยชอบอยู่บนพื้นดินเหมือนชื่ออังกฤษของมัน อยู่ในอันดับสัตว์ฟันแทะ วงศ์กระรอก
ที่ต้องบอกละเอียดเพราะเดี๋ยวจะไปเจอตัวคล้ายกันแต่คนละอันดับคนละวงศ์กันเลย
(เจ้าตัวนี้สมัยเด็กๆแถวบ้านผม จันทบุรี เขาชอบล่ามาเป็นอาหารและเอาหางทำพวงกุญแจ เป็นค่านิยมผิดๆให้เด็กๆอย่างพวกผมสมัยนั้นทำตาม ยังดีที่ผมไม่ค่อยมีฝีมือในการล่า เลยไม่เคยได้ตัดหางกระจ้อนทำพวงกุญแจเลยในชีวิต)

เสือผอม
20th July 2014, 11:03 PM
กระจ้อนอิ่มแล้วหายไปพักหนึ่ง กลับมาใหม่ อ้าว ไม่ใช่นี่หว่า เจ้าตัวนี้ไม่ร้องส่งเสียงมาถึงเงียบๆ เกือบเผลอไม่ได้ภาพเสียแล้วซิ
ใครมากินก่อนตรูวะ.......เดี๋ยะโดน

เสือผอม
20th July 2014, 11:10 PM
เวย์นเอ๋ย....เหม็นน้ำลายหึ่งเลย
แย่จังเลยเรา กินก็ทีหลัง หล่อก็สู้กระจ้อนมันไม่ได้ แถมชื่อผู้หญิงก็รังเกียจอีก
กระแต ใครตั้งชื่อนี้ให้ตรูโวร้ย..........

เสือผอม
20th July 2014, 11:20 PM
ใคร ๆ แอบดู เอ้า...บอกรายละเอียดเขาหน่อยซิ
(กระแตเหนือ Northern Treeshrew สัตว์อันดับกระแต วงศ์กระแต ขีดขาวตรงไหล่เป็นมาร์กหนึ่งที่ช่วยในการจำแนกชนิด)
เจ้านี่สมัยเด็กๆตอนล่ากระจ้อนเคยเอากรงดักได้ เจ้ากระแตเป็นสัตว์ก้าวร้าวกว่ากระจ้อน มันพุ่งเอาปากชนกรงจนถลอกปอกเปิกไปหมด เอามาเลี้ยงได้พักหนึ่ง ทำเหมือนจะเชื่อง พอเปิดกรงก็วิ่งหนีหายเข้าป่าไป เป็นบาปอยู่พักหนึ่ง ใครอย่าทำเหมือนผมตอนเด็กๆเลยนะครับ

เสือผอม
20th July 2014, 11:29 PM
วันนี้ได้ 2 กระแบบฟลุ๊กๆ เลยเอาอีกกระหนึ่งมาร่วมด้วย ถ่ายตอนปิดเทอมที่ผ่านมา ใกล้ๆกับไอ้สองกระนั่นแหละ
กระถิกหรือกระเล็นขนปลายหูยาว Cambodian Striped Squirrel พวกเดียวกับกระจ้อนคืออันดับสัตว์ฟันแทะ วงศ์กระรอก

เสือผอม
20th July 2014, 11:36 PM
สมัยนั่งดูนกใหม่ๆที่ต้นตะขบ ผมจะขำกิริยาการกินลูกตะขบของมัน มันใช้ขาหน้าปลิดลูกตะขบออกมาแล้วทิ้งหลังลงมาห้อยหัวกินแบบนี้
และครั้งหนึ่งขำก็ขำ สงสารก็สงสาร มันไปจับหนอนผีเสื้อกลางคืนคือมอทเหยี่ยวบอนเขียวมากิน พักเดียวมันก็เหวี่ยงทิ้งวิ่งเอาปากเอาขาถูกับกิ่งไม้ด้วยความคัน โธ่ ขนาดคนยังคันทนแทบไม่ไหว แล้วไอ้เจ้านี่ตัวนิดเดียว คันตายหรือเปล่าไม่รู้

เสือผอม
20th July 2014, 11:40 PM
ลายข้างหลังชัดๆ
เคยอ่านหนังสือชุดธรรมชาตินานาสัตว์ของหมอบุญส่งที่ผมชอบมาก จะมีอยู่ตอนหนึ่งถ้าจำไม่ผิดชื่อว่า ขบวนการสัตว์กระ นั่นเป็นที่มาของกระทู้นี้ขอรับกระผม

เสือผอม
20th July 2014, 11:44 PM
ไปก่อนละครับ คุณพิท ฝนตกฟ้าร้องมาก ขอบคุณที่อยู่เป็นเพื่อนครับ:014-Bow:

pittawutt
21st July 2014, 12:01 AM
อ้าว พี่เสือไปซะแล้วผมอุตส่าห์รอให้จบจะเล่นเป็นเพื่อนซะหน่อย
ว่าแล้วก็แจมด้วยแล้วกัน

กะ.กะๆๆๆๆๆ แก๊ก.กกกกกก อิอิ
:357::357::357:

pittawutt
21st July 2014, 12:03 AM
กะ..กะ..ๆๆๆๆๆๆ แก้ว
ไปแว้ว อิอิ
:af48944b::af48944b::af48944b:

ยายแม้น
21st July 2014, 05:32 AM
......ต้องขอบคุณพี่เสือ.....ที่มาช่วยเพิ่มความยาวของหาง(อึ่ง)ให้ยาย...

......ก็....สมัยก่อน..นู๊น..น...น..(ยาวหน่อย)ก็ซักเกือบ ๕o ปี...โน่นเลยแหละ...
......ดช.ยายแม้นก็เป็น...หนึ่งในเด็กที่พี่เสือกล่าวถึงนั่นแแล่ว.......
......ว่างก็ลงตีนท่าเอาดินเหนียวมานวดปั้นลูกกระสุน.....ใส่กระด้งตากแดดเอาไว้ใช้.....
......เลิกเรียนมา...หรือวันหยุด(สมัยก่อนเรียน รร.วัด ..หยุดวันพระอ่ะ..ตะเอง..)
......วันพระ..แต่เช้า...ชาวบ้านก็จะหาบสาแหรก...คาวข้างนึง...หวานข้างนึง....จูงลูกจูงหลานไปทำบุญที่วัดกันแทบทุกคน...
......รร.ก็เลยต้องหยุด..ไปโดดปริยาย....ด้วยประการะฉะนี้...

......กลับจากทำบุญกะพ่อ..กะแม่....

......ดช.ยายแม้นก๊อ....หนังกะติ๊ง(สะติ๊ก)อันนึง..กระสุนเต็มกระเป๋ากางเกง......ออกแล้ว...!!!
......เจออะไรเป็นยิงหมด...ถูกมั่งไม่ถูกมั่ง....ก็ว่ากันไป.....
......กระจ้อน...กระแต...กระรอก..ฯลฯ...ก็เป็นหนึ่งในนั้น...(ก็..อย่างที่พี่เสือว่าแหละ...เป็นเรื่องสนุกของเด็กบ้านนอก...)
......ยิงมาได้ ก็ถกหนัง...ล้างใส้ออก...เสียบไม้.เอาเกลือทาทาหน่อย.....ก่อไฟย่าง...(..ว่าก็ว่า..มันหอมเหมือนกันนะ..อิอิ..).

.....สมัยก่อน...ยิงอะไรได้..ก็เอามากินหมด.....
.....แถวบ้านยาย...หาโปรตีนจากเนื้อสัตว์..ยากส์.....เขามาตั้งเขียงหมูขายแค่เดือนละ 2-3 วันเท่านั้น..
.....โปรตีนก็คือ..ไก่..กะ..ไข่ที่เลี้ยงไว้แหละ.....
.....อ้อ..มีอีกอย่าง...ปลา...ในลำเจ้าพระยา....แต่ก็ต้องมีวิธีการ..ที่เอามันขึ้นมาเสริมโปรตีน.....
.....ว่างๆ...จะเล่าให้ฟัง.....
.....หรือทีนึง...ควาย หรือ หมู บ้านใครตาย...ก้อจะได้ปันมาเป็นอาหารอร่อยๆซักมื้อนึงของคนทั้งหมู่บ้าน........

.....เพราะพี่เสือเชียว.......ทำให้รำลึกถึงอดีตขึ้นมา.....
.....ทนๆอ่านกันหน่อยนะ...พ่อหนุ่มทั้งหลาย....

.....ขอบคุณพี่เสือ...ที่ให้ทั้งความรู้และภาพที่สวยงาม...
.....ขอบคุณพี่ พิท...ที่เอานกตาใสแป๊ว...มาเจือจาน..(เอาอีก...ๆ..)

.....บ้านยายเมื่อก่อน...ข้ามเจ้าพระยาไป...ก็เข้าเขตดงพญาเย็นแล้ว......:014-Bow:

TOR-HONG
21st July 2014, 08:32 AM
กะ.....กะ....กะ.....กะเอาอีกคร้าบบบบบบบบ...........กะเอาแต้าแล้วใส้เดือนเลยครับพี่เสือขอมักเพิน:154218d4::154218d4::154218d4:

ลุงช้างกับป้าตา
21st July 2014, 05:59 PM
ขอบคุณพี่เสือนะคะ สำหรับภาพประกอบความรู้

ไว้ใช้เวลาจะเข้าบ่อ จะได้แยกออกว่าเป็นตัวอะไรบ้าง

ขอบคุณน้องพิทนะคะ สำหรับเจ้าตาหวานและเจ้าตัวเขียวๆ

21st July 2014, 06:02 PM
......ต้องขอบคุณพี่เสือ.....ที่มาช่วยเพิ่มความยาวของหาง(อึ่ง)ให้ยาย...

......ก็....สมัยก่อน..นู๊น..น...น..(ยาวหน่อย)ก็ซักเกือบ ๕o ปี...โน่นเลยแหละ...
......ดช.ยายแม้นก็เป็น...หนึ่งในเด็กที่พี่เสือกล่าวถึงนั่นแแล่ว.......
......ว่างก็ลงตีนท่าเอาดินเหนียวมานวดปั้นลูกกระสุน.....ใส่กระด้งตากแดดเอาไว้ใช้.....
......เลิกเรียนมา...หรือวันหยุด(สมัยก่อนเรียน รร.วัด ..หยุดวันพระอ่ะ..ตะเอง..)
......วันพระ..แต่เช้า...ชาวบ้านก็จะหาบสาแหรก...คาวข้างนึง...หวานข้างนึง....จูงลูกจูงหลานไปทำบุญที่วัดกันแทบทุกคน...
......รร.ก็เลยต้องหยุด..ไปโดดปริยาย....ด้วยประการะฉะนี้...

......กลับจากทำบุญกะพ่อ..กะแม่....

......ดช.ยายแม้นก๊อ....หนังกะติ๊ง(สะติ๊ก)อันนึง..กระสุนเต็มกระเป๋ากางเกง......ออกแล้ว...!!!
......เจออะไรเป็นยิงหมด...ถูกมั่งไม่ถูกมั่ง....ก็ว่ากันไป.....
......กระจ้อน...กระแต...กระรอก..ฯลฯ...ก็เป็นหนึ่งในนั้น...(ก็..อย่างที่พี่เสือว่าแหละ...เป็นเรื่องสนุกของเด็กบ้านนอก...)
......ยิงมาได้ ก็ถกหนัง...ล้างใส้ออก...เสียบไม้.เอาเกลือทาทาหน่อย.....ก่อไฟย่าง...(..ว่าก็ว่า..มันหอมเหมือนกันนะ..อิอิ..).

.....สมัยก่อน...ยิงอะไรได้..ก็เอามากินหมด.....
.....แถวบ้านยาย...หาโปรตีนจากเนื้อสัตว์..ยากส์.....เขามาตั้งเขียงหมูขายแค่เดือนละ 2-3 วันเท่านั้น..
.....โปรตีนก็คือ..ไก่..กะ..ไข่ที่เลี้ยงไว้แหละ.....
.....อ้อ..มีอีกอย่าง...ปลา...ในลำเจ้าพระยา....แต่ก็ต้องมีวิธีการ..ที่เอามันขึ้นมาเสริมโปรตีน.....
.....ว่างๆ...จะเล่าให้ฟัง.....
.....หรือทีนึง...ควาย หรือ หมู บ้านใครตาย...ก้อจะได้ปันมาเป็นอาหารอร่อยๆซักมื้อนึงของคนทั้งหมู่บ้าน........

.....เพราะพี่เสือเชียว.......ทำให้รำลึกถึงอดีตขึ้นมา.....
.....ทนๆอ่านกันหน่อยนะ...พ่อหนุ่มทั้งหลาย....

.....ขอบคุณพี่เสือ...ที่ให้ทั้งความรู้และภาพที่สวยงาม...
.....ขอบคุณพี่ พิท...ที่เอานกตาใสแป๊ว...มาเจือจาน..(เอาอีก...ๆ..)

.....บ้านยายเมื่อก่อน...ข้ามเจ้าพระยาไป...ก็เข้าเขตดงพญาเย็นแล้ว......:014-Bow:

​แล้วยายอย่าลืมกลับมาเล่าให้หลานๆฟังอีกน้า

Surin
21st July 2014, 07:59 PM
ขอบคุณพี่เสือผอมมากเลยครับ กับกระๆๆๆๆ
ผมถ่ายเจ้ากระ..ๆๆๆๆ มาตั้งนานแต่ไม่สามารถหาชื่อมันได้
พี่เสือผอมทำให้ผมกระจ่างวันนี้นี่เอง....:014-Bow::014-Bow::014-Bow:
กระถิกหรือกระเล็นขนปลายหูยาว Cambodian Striped Squirrel

Surin
21st July 2014, 08:06 PM
ขอถามต่อเลยนะครับพี่เสือผอม
แล้วตัวนี้ชื่ออะไรครับ..????:154218d4::154218d4::154218d4:

เสือผอม
21st July 2014, 09:36 PM
ขอบคุณพี่เสือผอมมากเลยครับ กับกระๆๆๆๆ
ผมถ่ายเจ้ากระ..ๆๆๆๆ มาตั้งนานแต่ไม่สามารถหาชื่อมันได้
พี่เสือผอมทำให้ผมกระจ่างวันนี้นี่เอง....:014-Bow::014-Bow::014-Bow:
กระถิกหรือกระเล็นขนปลายหูยาว Cambodian Striped Squirrel

คุณสุรินทร์ครับ ไม่ทราบว่ากระถิกของคุณสุรินทร์ถ่ายแถวไหนครับ ถ้าเป็นทางพิษณุโลกหรือภาคเหนือ ภาคใต้ ภาคตะวันตกด้วย จะเป็นกระถิกหรือกระเล็นขนปลายหูสั้น Burmese Striped Squirrel ครับ
ผมดูตามภาพแล้วแถบสีจางด้านนอกดูเหมือนจะใหญ่กว่าแถบสีเข้มด้านใน นั่นเป็นจุดสังเกตว่าเป็นชนิดขนปลายหูสั้น (แต่ก็ดูไม่ชัดนัก ลองดูภาพอื่นที่คุณสุรินทร์ถ่ายไว้นะครับสังเกตุที่แถบสีถ้าแถบจางด้านนอกว้างกว่าแถบสีเข้มก็สรุปได้เลย) ถ้าชนิดขนปลายหูยาวแถบสีจางกับสีเข้มจะกว้างเท่าๆกัน
กระถิกขนปลายหูยาวจะมีเฉพาะทางภาคตะวันออกกับอีสานบางส่วน เขตกระจายพันธุ์น้อยกว่าชนิดขนปลายหูสั้นมากครับ

เสือผอม
21st July 2014, 09:52 PM
ขอถามต่อเลยนะครับพี่เสือผอม
แล้วตัวนี้ชื่ออะไรครับ..????:154218d4::154218d4::154218d4:

ดูตามภาพแล้วน่าจะเป็นกระรอกปลายหางดำครับ Grey-bellied Squirrel สีลำตัวด้านล่างเทาๆปนเงินน่าใช่ครับ ลองดูที่ปลายหางนะครับถ้าดำก็ใช่เลย ภาพที่ถามไม่เห็นปลายหางซะด้วย
เจ้าชนิดนี้ชาวสวนมะพร้าวไม่ค่อยชอบครับ เพราะมันชอบเจาะกินมะพร้าวของเขา ก็จะโดนลูกกรดบ้าง อีแก๊ปบ้างหรือหนังสะติ๊กแบบคุณยายบ้าง

เสือผอม
21st July 2014, 10:27 PM
อ้าว พี่เสือไปซะแล้วผมอุตส่าห์รอให้จบจะเล่นเป็นเพื่อนซะหน่อย
ว่าแล้วก็แจมด้วยแล้วกัน

กะ.กะๆๆๆๆๆ แก๊ก.กกกกกก อิอิ
:357::357::357:

ฮ่า ๆ อยู่ไม่ไหวครับ โน้ตบุ๊กที่ผมใช้เข้าเว็บอยู่นี่โดนไปทีแล้ว เสียงฟ้าเปรี้ยง จอดับพรึบ ใจลงไปอยู่ตาตุ่ม ช่วงนั้นผมกำลังทำผลงานวิจัยอยู่ด้วย เปิดเครื่องใหม่ภาพกลับมา กราบเครื่องไปทีหนึ่ง แต่ผลตามมาก็ยังมี ช่องเสียบสายต่ออินเตอร์เน็ตพัง ซ่อมก็ไม่คุ้มช่างว่าอย่างนั้น ยังดีที่รับ WiFi ได้
เจ้าแก๊กเด็กงามมากๆครับ:Onion11:

เสือผอม
21st July 2014, 10:46 PM

สนุกมากครับชีวิตวัยเด็กของคุณยาย ผมก็มีที่มาคล้ายๆกัน ใครเคยไปเที่ยวน้ำตกเขาสอยดาว จากตัวเมืองจันทบุรีไปต้องผ่านอำเภอมะขามก่อน มองไปขวามือมีภูเขาอยู่ลูกหนึ่งนั่นคือเขามะขาม บ้านผมอยู่หน้าเขามะขามนั่นแหละครับ (ย้ำ..หน้าเขานะ ไม่ใช่คนหลังเขา ฮิ ฮิ)
ผมเดินขึ้นเขาลูกนี้คนเดียวตั้งแต่อยู่ประมาณป.5 ป.6 แล้วอย่านึกว่าไม่หลงนะ หลงซิครับ แต่เด็กบ้านนอก หลงก็ต้องหาทางออกเองให้ได้
เหมือนกับว่ายน้ำ เด็กสมัยนี้พ่อแม่ต้องพาลูกๆไปเสียเงินหัดว่ายน้ำ (ลูกผมก็เช่นกัน) แต่เด็กบ้านนอกสมัยโน้นว่ายเป็นเองกันทุกคน ใครยังว่ายไม่เป็นเพื่อนก็ผลักบ้างถีบบ้างลงน้ำ ด้วยความกลัวตายก็ตาลีตาเหลือกใช้มือใช้เท้าเหวี่ยงวัดวุ่นวาย พักเดียวก็ว่ายเป็น ไม่เห็นมีใครตายนี่ น้ำท่วมถนนโรงเรียนประกาศปิดให้กลับบ้าน(ไม่รู้ปิดทำไม)เด็กนักเรียนก็ไปเล่นไอ้ตรงน้ำท่วมนั่นแหละ กลับบ้านซะที่ไหน
แฮ่ะๆ พอดีกว่า เดี๋ยวยาวเกิน เล่าสู่กันฟังสนุกๆนะครับ:014-Bow:

เสือผอม
21st July 2014, 11:12 PM
กะ.....กะ....กะ.....กะเอาอีกคร้าบบบบบบบบ...........กะเอาแต้าแล้วใส้เดือนเลยครับพี่เสือขอมักเพิน:154218d4::154218d4::154218d4:

ได้เลยครับ น้องหงส์ แต่คนละตัวกะไอ้ที่เฝ้าวันนี้นะครับ (วันนี้ออกจากBlind ประมาณหกโมง เกือบทุ่มมันเพิ่งมาร้องแว๊ ๆ ใกล้ๆที่ตั้งBlind น่าเอาลูกปรายให้สักลูก :70bff581:)
ตัวนี้ วันที่ ุ6 เดือนนี้แหละครับ ตอนนี้ลูกมันออกรังไปหมดแล้ว วันนั้นใจหายใจคว่ำขณะผมซุ่มอยู่ในBlind เจ้างูทางมะพร้าวตัวบ่ะเริ่อเลื้อยเฉียดรังไม่เกินสองเมตร ผมยังมุดออกมาไล่มัน กลัวจะแวะไปเจอรังนกเข้า ไกลๆครับภาพแบบนี้เลยไม่ครอปละ แสงก็ไม่มีดันISOไป1600-3200 โน่น

เสือผอม
21st July 2014, 11:25 PM
ขอบคุณพี่เสือนะคะ สำหรับภาพประกอบความรู้

ไว้ใช้เวลาจะเข้าบ่อ จะได้แยกออกว่าเป็นตัวอะไรบ้าง

ขอบคุณน้องพิทนะคะ สำหรับเจ้าตาหวานและเจ้าตัวเขียวๆ

ขอให้คุณป้าตา พบตัวสวยๆหายากๆที่บ่อนะครับ
ตัวสวยๆหายากๆที่ว่าส่วนใหญ่อยู่ภาคใต้สุดนะครับ

ตรูดหมึก
22nd July 2014, 10:14 AM
กระ...กระ...กระ...กระทู้เน้ กระ..เพียบเลย !! :088::088::088:

ปูลู: ทั่นอ.เสือผอมว่างเมื่อไหร่ ลองเปลี่ยนไปถ่าย กระ...อันเน้ (ที่ม่ะใช่กระเทย) แต่เป็น "กระแต อาร์สยาม " อ่ะ เยี่ยม กิง กิง น่ะ !!!!! ขอบอก แหะ แหะ....:f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

22nd July 2014, 09:42 PM
ขอให้คุณป้าตา พบตัวสวยๆหายากๆที่บ่อนะครับ
ตัวสวยๆหายากๆที่ว่าส่วนใหญ่อยู่ภาคใต้สุดนะครับ

​ขอบคุณพี่เสือค่ะ....แต่ไกลไปหน่อยนะคะ

22nd July 2014, 09:44 PM
หาเจ้ากระทั้งหลายไม่เจอ...เอาดอกไม้สวยๆมาฝากก่อนนอนนะคะ

หลับฝันดีกันทุกท่านนะคะ

TOR-HONG
22nd July 2014, 10:07 PM
ได้เลยครับ น้องหงส์ แต่คนละตัวกะไอ้ที่เฝ้าวันนี้นะครับ (วันนี้ออกจากBlind ประมาณหกโมง เกือบทุ่มมันเพิ่งมาร้องแว๊ ๆ ใกล้ๆที่ตั้งBlind น่าเอาลูกปรายให้สักลูก :70bff581:)
ตัวนี้ วันที่ ุ6 เดือนนี้แหละครับ ตอนนี้ลูกมันออกรังไปหมดแล้ว วันนั้นใจหายใจคว่ำขณะผมซุ่มอยู่ในBlind เจ้างูทางมะพร้าวตัวบ่ะเริ่อเลื้อยเฉียดรังไม่เกินสองเมตร ผมยังมุดออกมาไล่มัน กลัวจะแวะไปเจอรังนกเข้า ไกลๆครับภาพแบบนี้เลยไม่ครอปละ แสงก็ไม่มีดันISOไป1600-3200 โน่น

ลูกปรายที่ว่าเนี้ยเอาไปฝากงูหรือฝากนกครับพี่เสือ :70bff581::70bff581::70bff581:

<span style="color:#0000cd;"><font size="5">
http://www.youtube.com/watch?v=ZQwH2JoLHXw

...........ไหนๆก็ไหนๆแระผมก็มีแต้วแล้วอยู่เหมือนกันครับ....ป้าตาลุงช้างพาทัวร์วัดครับเลยได้คลิปนี้มา บังเอิญไปเห็นเจ้าตัวนี้กำลังเลี้ยงลูกอยู่ที่วัดนั้นพอดี....งั้นผมขอเอามาแจมพี่เสือซักคลิปนะครับ:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

เสือผอม
22nd July 2014, 10:39 PM
กระ...กระ...กระ...กระทู้เน้ กระ..เพียบเลย !! :088::088::088:

ปูลู: ทั่นอ.เสือผอมว่างเมื่อไหร่ ลองเปลี่ยนไปถ่าย กระ...อันเน้ (ที่ม่ะใช่กระเทย) แต่เป็น "กระแต อาร์สยาม " อ่ะ เยี่ยม กิง กิง น่ะ !!!!! ขอบอก แหะ แหะ....:f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

ท่านตรูดหมึกอย่ามายุเสียให้ยาก อดีตเธอเป็นนักมวย ขืนไปแอบถ่ายเธออาจไล่เตะเอาก็ได้ ขี้เกียจวิ่ง:70bff581:

เสือผอม
22nd July 2014, 10:48 PM
ลูกปรายที่ว่าเนี้ยเอาไปฝากงูหรือฝากนกครับพี่เสือ :70bff581::70bff581::70bff581:

<span style="color:#0000cd;"><font size="5">
http://www.youtube.com/watch?v=ZQwH2JoLHXw

...........ไหนๆก็ไหนๆแระผมก็มีแต้วแล้วอยู่เหมือนกันครับ....ป้าตาลุงช้างพาทัวร์วัดครับเลยได้คลิปนี้มา บังเอิญไปเห็นเจ้าตัวนี้กำลังเลี้ยงลูกอยู่ที่วัดนั้นพอดี....งั้นผมขอเอามาแจมพี่เสือซักคลิปนะครับ:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

เยี่ยมมากครับ:088: ผมตามถ่ายเจ้าลูกนกออกรังมาสองปีแล้ว ที่สวนผมนี่เอง วันธรรมดาติดสอนเสาร์อาทิตย์ติดฝน พอมีเวลาลงไปดูอีกทีออกรังไปเมื่อไรไม่รู้

pittawutt
22nd July 2014, 11:13 PM

สวยมากครับ แต้วแล้วธรรมดาซะที่ไหน นี่มันเป็นนกหายากระดับชาติเลยนะครับ ชาตินี้ยังไม่เจอเลย ฮือๆๆๆ
:154218d4::154218d4::154218d4:

23rd July 2014, 08:16 PM

น่ารักมากเลยจ้า

23rd July 2014, 08:17 PM
สวยมากครับ แต้วแล้วธรรมดาซะที่ไหน นี่มันเป็นนกหายากระดับชาติเลยนะครับ ชาตินี้ยังไม่เจอเลย ฮือๆๆๆ
:154218d4::154218d4::154218d4:

เดี๋ยวป้าตาพาไปวัด...รับรองเจอแน่ๆ....คริคริ

pittawutt
23rd July 2014, 08:49 PM
เดี๋ยวป้าตาพาไปวัด...รับรองเจอแน่ๆ....คริคริ

ขอบคุณล่วงหน้าครับป้าตา
:f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

TOR-HONG
23rd July 2014, 09:06 PM
ต้องมีซักวันครับพี่เสือ แต่ที่แก่งช่วงนี้พี่ๆน้าๆเค้าไปถ่ายครอบครัวแต้วแล้วกันสนุกเลยครับ...เห็นแล้วน่ารักสุดๆเลยคร้าบ

อยากได้นกยากอย่างน้าพิทว่าบ้างจังเยย อิอิ น้าพิทอยากได้หรือป่าวคร้าบมาแก่งดีกว่าคร้าบ ช่วงนี้เค้าถ่ายครอบครัวแต้วแล้วกันสนุกเลยคร้าบบบ เอิ้กๆ

ขอบคุณครับป้าตา ก็ได้ป้าตาลุงช้างแระครับพาทัวร์ถึงได้นกน่ารักๆ....เหมือนคนถ่าย...ด้วย อิอิ

ยายแม้น
24th July 2014, 08:13 AM
.........แต่ที่แก่งช่วงนี้พี่ๆน้าๆเค้าไปถ่ายครอบครัวแต้วแล้วกันสนุกเลยครับ...เห็นแล้วน่ารักสุดๆเลยคร้าบ

......เอ๋....!!!!!
......อ.ต่อ...กะ..พี่หงษ์....ไปแก่งฯไหนมาหรา...!!!!
......ยายไปมาทิตย์ที่แล้ว.....เห็นมีแต่..ครอบครัวน้องหมา..14-15 ตัว.....
......วิ่งดักหน้า...ดักหลังกันพัลวัล..พันละเก......

......55555....ไปแก่งละว้า..มาหรือป่่าว....
......รับรอง...ถ้าแก่งกระจานละก้อ.....เฮอะ...!!!!....แฮ่..แฮ่....

......แต่ตอนนี้อย่าเพิ่งไปนะ...เจ้าของแก่งฯที่ว่า.....งานเข้า..อิอิ......
......ขอให้แก้ไขให้เรียบร้อยโดยเร็ว...แล้วรีบกลับไปเฝ้าแก่งฯนะ.....ตาย้วย...!!! ฮิฮิ

TOR-HONG
24th July 2014, 09:31 AM
:70bff581::70bff581::70bff581:เปล่าไปครับยายช่วงนี้ติดตามข่าวสารเพราะความอิจฉาตาร้อนอ่ะคร้าบบบบ:154218d4::154218d4::154218d4:

......มิน่าลุงโกโบริหาไปไหนที่แท้งานเข้านี่เอง:377::377::377:

ตรูดหมึก
24th July 2014, 12:45 PM
ท่านตรูดหมึกอย่ามายุเสียให้ยาก อดีตเธอเป็นนักมวย ขืนไปแอบถ่ายเธออาจไล่เตะเอาก็ได้ ขี้เกียจวิ่ง:70bff581:

อ.เสือผอมรู้ลึก กิง กิง น่ะค้าบบบ คริ คริ !! ....:70bff581::70bff581::70bff581:

ตรูดหมึก
24th July 2014, 12:50 PM

อยากปายยยยยยย.... ฮือ ฮือ !!! :kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy:

24th July 2014, 07:04 PM
อยากปายยยยยยย.... ฮือ ฮือ !!! :kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy:

เดี๋ยวป้าตาพาไปปล่อยหลังวัดละกันพี่ตรูดหมึก......คริคริ

pittawutt
24th July 2014, 10:31 PM
เดี๋ยวป้าตาพาไปปล่อยหลังวัดละกันพี่ตรูดหมึก......คริคริ

โดนนนนนนนนนนนนนนนนนนน 555
:377::377::377:

ตรูดหมึก
24th July 2014, 11:22 PM
โดนนนนนนนนนนนนนนนนนนน 555
:377::377::377:

เจ้ยยยยยย.... !!!!!!!! :154218d4:

เสือผอม
27th July 2014, 09:37 PM
ต้องมีซักวันครับพี่เสือ แต่ที่แก่งช่วงนี้พี่ๆน้าๆเค้าไปถ่ายครอบครัวแต้วแล้วกันสนุกเลยครับ...เห็นแล้วน่ารักสุดๆเลยคร้าบ

อยากได้นกยากอย่างน้าพิทว่าบ้างจังเยย อิอิ น้าพิทอยากได้หรือป่าวคร้าบมาแก่งดีกว่าคร้าบ ช่วงนี้เค้าถ่ายครอบครัวแต้วแล้วกันสนุกเลยคร้าบบบ เอิ้กๆ

ขอบคุณครับป้าตา ก็ได้ป้าตาลุงช้างแระครับพาทัวร์ถึงได้นกน่ารักๆ....เหมือนคนถ่าย...ด้วย อิอิ

กำลังใจจากน้องหงส์ วันนั้นมาถึงเร็วจริง วันนี้เองครับ นั่งไบล์ดใกล้ๆที่เดิม
ชะว้าย...มาซะใกล้เกิน จะเอาลูกกะตาใสๆเลยต้องตัดใจเสียตรีน...

เสือผอม
27th July 2014, 09:44 PM
เจ้าลูกนกรังนี้เอง รอดจากงูมาได้ โตแล้วทั้งสองตัว เรียงจากบนลงล่างนะครับสองตัวเกาะใกล้ๆกันไม่เกิน 3 เมตรไม่รู้ตัวไหนพี่ตัวไหนน้อง ตัวล่างสุดไม่แม่ก็พ่อแหละ

เสือผอม
27th July 2014, 09:47 PM
แม่.............หิว

เสือผอม
27th July 2014, 09:51 PM
มาแล้ว..........ลูก
ตัวเดียะ.........แม่ไม่เคยอ่านนิทานเรื่องก่องข้าวน้อยฆ่าแม่รึไง ห๊า

เสือผอม
27th July 2014, 10:00 PM
แฮ่ะๆ เจอจังหวะนี้งง ไม่รู้จะโฟกัสตาตัวไหนดีกลัวถ่ายไม่ทันอีกด้วยเลยมั่วตามนิสัย ภาพจึงไม่ค่อยชัดแบบนี้แหละครับ:f6eb47d3:

เสือผอม
27th July 2014, 10:06 PM
ทิชชู่ไม่มี เช็ดกับกิ่งไม้นี่แหละเรา เหม็นคาวไส้เดือนจริงๆ

เสือผอม
27th July 2014, 10:12 PM
อิ่มแล้วไปบินเที่ยวดีกว่า ยืดเหยียดกล้ามเนื้อก่อนตามหลักการออกกำลังกาย แอบเห็นครูอะไรไม่รู้ตัวผอมๆสอนให้เด็กทำทุกวัน

pittawutt
27th July 2014, 10:46 PM
สวยมากๆเลยครับพี่เสือ
:377:

TOR-HONG
28th July 2014, 08:37 AM
แฮ่ะๆ เจอจังหวะนี้งง ไม่รู้จะโฟกัสตาตัวไหนดีกลัวถ่ายไม่ทันอีกด้วยเลยมั่วตามนิสัย ภาพจึงไม่ค่อยชัดแบบนี้แหละครับ:f6eb47d3:

:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:จังหวะดีเยี่ยมจริงๆเลยครับพี่เสือ....:088::088::088:

TOR-HONG
28th July 2014, 08:42 AM
มาแล้ว..........ลูก
ตัวเดียะ.........แม่ไม่เคยอ่านนิทานเรื่องก่องข้าวน้อยฆ่าแม่รึไง ห๊า

ผมเดานะครับ แสดงว่าไม่เคยอ่านแน่ๆเลยครับพี่:af48944b::af48944b::af48944b:

เสือผอม
28th July 2014, 10:03 PM
สวยมากๆเลยครับพี่เสือ
:377:

ขอบคุณครับ มันฟลุกมาเข้าทาง แต่แสงน้อย ใช้ISOเยอะไปหน่อยครับ:f6eb47d3:

เสือผอม
28th July 2014, 10:07 PM
:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:จังหวะดีเยี่ยมจริงๆเลยครับพี่เสือ....:088::088::088:

จังหวะเยี่ยมแต่ฝีมือคนถ่ายแย่ครับ เสียดายมากๆที่โฟกัสให้ดีไม่ได้ กลัวถ่ายไม่ทันครับ ตอนนั้นตั้งโฟกัสจุดเดียวไว้ด้วย:64caf316:

เสือผอม
28th July 2014, 10:11 PM
ผมเดานะครับ แสดงว่าไม่เคยอ่านแน่ๆเลยครับพี่:af48944b::af48944b::af48944b:

พอลูกนกอ้าปากกว้างแล้วดูหน้าตามันเอาเรื่อง เหมือนขู่ตะคอกแม่ของมัน มุขนี้เลยแว่บเข้ามาในสมองครับ แฮ่ะ แฮ่ะ

สาวฮ่องกง
29th July 2014, 10:17 AM
[QUOTE=เสือผอม;17388]แฮ่ะ ๆ เอาเป็นเรื่องเป็นราวซะหน่อย เดี๋ยวจะกลายเป็นเล่นซะหมด
กระจ้อน Indochinese Ground Squirrel นิสัยชอบอยู่บนพื้นดินเหมือนชื่ออังกฤษของมัน อยู่ในอันดับสัตว์ฟันแทะ วงศ์กระรอก
ที่ต้องบอกละเอียดเพราะเดี๋ยวจะไปเจอตัวคล้ายกันแต่คนละอันดับคนละวงศ์กันเลย
(เจ้าตัวนี้สมัยเด็กๆแถวบ้านผม จันทบุรี เขาชอบล่ามาเป็นอาหารและเอาหางทำพวงกุญแจ เป็นค่านิยมผิดๆให้เด็กๆอย่างพวกผมสมัยนั้นทำตาม ยังดีที่ผมไม่ค่อยมีฝีมือในการล่า เลยไม่เคยได้ตัดหางกระจ้อนทำพวงกุญแจเลยในชีวิต)

[/QUOTE เพิ่งจะทราบว่าเจ้าตัวนี้คือ กระจ้อน ดูหน้าตาเจ้าสัตว์ฟันเเทะละม้ายคล้ายๆคลึงกันไปหมด ถ้าไม่สังเกตุจริงๆก็คงไม่ทราบนะคะ ขอบคุณน้าเสือผอมสำหรับข้อมูลสัตว์พันแทะและเรื่องราวขำๆ อ่านไปยิ้มไป นึกถึงตอนถ่ายภาพเลยคะ

ยายแม้น
29th July 2014, 12:11 PM
แม่.............หิว

......เสียดาย....เจ้าตัวนี้...
......ไม่ทันได้กินอาหารที่แม่หามาป้อน....เส้า...!!!!

......ขอแสดงความยินดีกับ...ทุกๆชีวิตที่รอดมา.....!!!

......สวยมากจร้า...พี่เสือ...!!!!

ตรูดหมึก
30th July 2014, 08:49 PM
จังหวะเยี่ยมแต่ฝีมือคนถ่ายแย่ครับ เสียดายมากๆที่โฟกัสให้ดีไม่ได้ กลัวถ่ายไม่ทันครับ ตอนนั้นตั้งโฟกัสจุดเดียวไว้ด้วย:64caf316:

โอ้ยยย...!! มันไม่แย่อย่างที่อ.เสือผอมออกตัวไว้น่ะครับ ต้องบอกว่าเป็นภาพที่ถ่ายทอดวิถีการดำรงชีพที่เป็นธรรมชาติปราศจากการปรุงแต่งใดๆ ที่หาดูไม่ได้ง่ายๆน่ะค้าบบบ... :088::088::088:

ปอ.ลอลิง. ถามนอกเรื่องว่า สถานะการณ์ทีมช้างขาวฯเป็นไงบ้างครับ มีสิทธิได้แชมป์ป่ะ ?? :emotion_SorrySJ_Shi

TOR-HONG
30th July 2014, 11:01 PM
พอลูกนกอ้าปากกว้างแล้วดูหน้าตามันเอาเรื่อง เหมือนขู่ตะคอกแม่ของมัน มุขนี้เลยแว่บเข้ามาในสมองครับ แฮ่ะ แฮ่ะ

:154218d4::154218d4::154218d4:ดีนะที่ผมเคยดูจักๆวงๆมาบ้างไม่งั้นตามไม่ทันแน่ๆเลย:154218d4::154218d4::154218d4:

TOR-HONG
30th July 2014, 11:02 PM
......เสียดาย....เจ้าตัวนี้...
......ไม่ทันได้กินอาหารที่แม่หามาป้อน....เส้า...!!!!

......ขอแสดงความยินดีกับ...ทุกๆชีวิตที่รอดมา.....!!!

......สวยมากจร้า...พี่เสือ...!!!!

:Onion19::Onion19::Onion19:น่าสงสารจัง

เสือผอม
30th July 2014, 11:04 PM
[QUOTE=เสือผอม;17388]แฮ่ะ ๆ เอาเป็นเรื่องเป็นราวซะหน่อย เดี๋ยวจะกลายเป็นเล่นซะหมด

[/QUOTE เพิ่งจะทราบว่าเจ้าตัวนี้คือ กระจ้อน ดูหน้าตาเจ้าสัตว์ฟันเเทะละม้ายคล้ายๆคลึงกันไปหมด ถ้าไม่สังเกตุจริงๆก็คงไม่ทราบนะคะ ขอบคุณน้าเสือผอมสำหรับข้อมูลสัตว์พันแทะและเรื่องราวขำๆ อ่านไปยิ้มไป นึกถึงตอนถ่ายภาพเลยคะ
ขอบคุณคุณป้าโอครับที่ชอบ(ขออนุญาตเรียกคำนี้นะครับ) ตอนโพสต์ภาพผมก็ว่ามั่วไปเรื่อยๆครับ ทำชีวิตให้สนุกสนานแบบคุณยายและท่านตรูดหมึก ฮิ ฮิ พาดพิงเอาดื้อๆ

เสือผอม
30th July 2014, 11:15 PM

น่าสงสารครับคุณยาย ทุกปีลูกนกตายไปไม่รู้เท่าไร ปีนี้เมืองไทยเรา ฝนตกพายุมากกว่าทุกปี รังนกจะหลุด จะตก จะพังเท่าไรไม่รู้
แถมพวกชอบจับลูกนกไปขายก็ยังมีอีกเยอะ ที่ตราดปีนี้ฮิตนกกางเขนดงทั้งนกใหญ่ทั้งลูกนกถูกจับไปขายมากกว่าทุกปี แขวนใส่กรงกันไว้หน้าบ้าน ไม่เห็นมีใครไปทำอะไรได้

เสือผอม
30th July 2014, 11:21 PM
โอ้ยยย...!! มันไม่แย่อย่างที่อ.เสือผอมออกตัวไว้น่ะครับ ต้องบอกว่าเป็นภาพที่ถ่ายทอดวิถีการดำรงชีพที่เป็นธรรมชาติปราศจากการปรุงแต่งใดๆ ที่หาดูไม่ได้ง่ายๆน่ะค้าบบบ... :088::088::088:

ปอ.ลอลิง. ถามนอกเรื่องว่า สถานะการณ์ทีมช้างขาวฯเป็นไงบ้างครับ มีสิทธิได้แชมป์ป่ะ ?? :emotion_SorrySJ_Shi

ขอบคุณครับท่านตรูดหมึก แม๊....เป็นกำลังใจอย่างมาก
ช้างขาวนี่ถ้าไม่มีลูกศิษย์ผมอยู่ในทีม คงเลิกตามข่าวไปนานแล้ว เพิ่งจะตะเกียกตะกายพ้นโซนตกชั้นขึ้นมาอันดับเดียวเองมั้ง หลังจากชนะแมทช์ที่แล้ว ปัญหาเยอะครับ

เสือผอม
30th July 2014, 11:25 PM
:154218d4::154218d4::154218d4:ดีนะที่ผมเคยดูจักๆวงๆมาบ้างไม่งั้นตามไม่ทันแน่ๆเลย:154218d4::154218d4::154218d4:

แฮ่ะ แฮ่ะ ผมก็ไปของผมเรื่อยแหละ ถ้าไปเจอมุขด้านไม่ขำบ้างก็อย่าว่ากันนะครับ น้องหงษ์:014-Bow: