PDA

View Full Version : นกของใคร

เสือผอม
3rd January 2014, 10:19 PM
วันนี้ตอนเย็นลูกศิษย์เก่ามาส่งข่าวว่ามีนกพิราบติดห่วงขาหลงเข้ามาในต.หนองบอนของผม พาไปดูแล้วปรึกษาว่าจะทำอย่างไรดี
ไปดูแล้วคงเป็นพวกนกพิราบแข่งขัน เพราะมีการติดห่วงขาทั้ง 2 ข้าง ตามรูปครับ ใครเป็นเจ้าของเอาหลักฐานมาขอคืนไป
ตอนนี้อยู่ที่บ้านสารวัตรอภิรักษ์ครับ คุณเปี๊ยกดูแลอยู่
ปกติขึ้นกระทู้ผมมักจะมีลูกกวนลูกฮาใส่เข้าไปเสมอ แต่ข่าวร้ายที่เพิ่งรู้วันนี้ของคุณหญิงป้าทำให้สนุกไม่ไหว
ขอเป็นกำลังใจอีกครั้งครับ ขอให้หายเป็นปกติไวๆ และกลับมาแข็งแรงเหมือนเดิม

เสือผอม
3rd January 2014, 10:25 PM
ปกติผมเองไม่ชอบเห็นนกถูกเลี้ยงอยู่ในกรง แต่นกพวกนี้คงเกิดมาจากการเพาะพันธุ์ไม่รู้ว่าสามารถหากินเองในธรรมชาติได้หรือเปล่า
เห็นคุณเปี๊ยกว่า มันชอบทำท่าหงอยๆ เวลามีนกพิราบเจ้าถิ่นมาก็ไม่กล้าเข้าพวกกับเขา แต่เชื่องไม่กลัวคน ปล่อยไว้กลัวว่าใครจะจับไปกิน
หรือใครมีข้อแนะนำดีๆในการปฏิบัติกับนกตัวนี้ รบกวนช่วยบอกด้วยครับ

ยายแม้น
4th January 2014, 09:11 AM
....เยี่ยมมั่กๆ....พี่เสือ...!!!
....เรื่องนกแข่งเนี่ยะ...ขอบายเลย....
....แต่..!! ห่วงเขียวนั่น..มันไม่แน่นไปหน่อยเหรอ..!!

....ยุ่งไปป่าวเนี่ยะ....ไม่รู้แล้วยัง...!!!! ..แฮ่....!!
....เอ้า....ใครรู้ช่องทางติดต่อเจ้าของ...หรือชมรมฯ...สมาคม....ขยายเสียงหน่อยจร้า.....

TOR-HONG
4th January 2014, 10:18 PM
เรื่องป้ายติดขาแบบนี้ต้องถามอาจารย์ตู่เลยครับ....ดูๆแแล้วก็น่าสงสารนะครับ บินบนฟ้าอยู่ดีๆเผลออีกทีไปอยู่ในกรงแคบๆซะงั้น เฮ้อ:d33561e9::d33561e9::d33561e9:

เสือผอม
4th January 2014, 10:26 PM
วันนี้ไปทำบุญมาครับ และอธิษฐานขอให้ผลบุญส่งไปถึงคุณหญิงป้าขอให้หายเจ็บป่วยกลับมาสุขภาพแข็งแรงเหมือนเดิม
ไปเตะฟุตบอลการกุศลที่สนามสามเหลี่ยมหน้าโรงพยาบาลพระปกเกล้าจันทบุรี เพื่อรวบรวมเงินจากการบริจาคของนักฟุตบอลแต่ละคนช่วยเหลือเด็กนักเรียนหญิงคนหนึ่งของโรงเรียนวัดพลับพลา จ.จันทบุรี ที่พ่อเสียชีวิต
เด็กคนนี้ต้องเลี้ยงดูแม่ ไม่รู้รายละเอียดเท่าไรหรอก แต่เพื่อนโทรมาชวนก็ไปทันที
มีอยู่ 3 ทีมแข่งพบกันหมด คือทีมผู้บริหารสถานศึกษาจังหวัดจันทบุรี ทีมเพื่อนตราด และทีมพี่ยาว อยุธยา ตลกชั้นแนวหน้าคนหนึ่งของเมืองไทย พี่ยาวถือไมค์ทำหน้าที่พิธีกรอยู่นั่นแหละครับ

ยายแม้น
4th January 2014, 10:33 PM
.....ทีม...ฟ้า - ขาว ซะด้วย.....ชอบอ่ะ....!!

เสือผอม
4th January 2014, 10:54 PM
เรื่องป้ายติดขาแบบนี้ต้องถามอาจารย์ตู่เลยครับ....ดูๆแแล้วก็น่าสงสารนะครับ บินบนฟ้าอยู่ดีๆเผลออีกทีไปอยู่ในกรงแคบๆซะงั้น เฮ้อ:d33561e9::d33561e9::d33561e9:

นกแข่งน่าจะเพาะฟักในกรงนะครับ ถ้ามันสามารถอยู่และหากินในธรรมชาติได้โดยไม่เชื่องให้คนจับได้แบบนี้ ผมสั่งให้ปล่อยไปแล้วละครับ ที่กลัวกันอยู่กลัวว่าความเชื่องไม่กลัวคนของมันจะทำให้ถูกคนบาปจับไปกินเสียเท่านั้น
มีเรื่องจริงจากผมเองกับครอบครัวนกยางลายเสือสองครอบครัว หลายปีก่อนมีนกยางลายเสือคู่หนึ่งมาสร้างรังออกไข่เลี้ยงลูกในสวนผลไม้ของอดีตภารโรงเก่า คือน้าขาว ที่สวนนี้มีคนงานในสวนเดินผ่านใต้รังทุกวันมากบ้างน้อยบ้างและส่วนใหญ่ก็จะหยุดเงยหน้าขึ้นมองพวกมัน เหตุนี้มั้งทำให้ลูกนกเชื่องคน ผมไปตั้งBlindถ่ายภาพอยู่สองครั้ง จนลูกนกโต ครั้งสุดท้ายไปถึงนกบินออกจากรังแล้วและเชื่องไม่กลัวคนไม่หนีคน ตอนอยู่ในรังผมถ่ายดิจิสโคปไกลพอสมควร ตอนออกรังเห็นไม่หนีคนผมเลยปีนต้นเงาะที่มันเกาะอยู่เข้าไปจ่อถ่ายด้วยกล้องคอมแพคธรรมดามันก็ไม่หนี ถ่ายเสร็จผมต้องแกล้งขว้างไล่ให้มันรู้จักกลัวคนเสียบ้าง
ปีถัดมา นกยางลายเสืออีกคู่ไปทำรังที่สวนผม ผมสั่งห้ามคนเข้าสวนกลัวจะรบกวนนก ผมก็ไม่ไปยุ่ง จนกระทั่งนกโตวันที่นกออกจากรังผมลองไปถ่ายภาพ พอลูกนกในรังเห็นผมเท่านั้นเอง ต่างพากันบินหนีหายไปทันที
ลองดูตามลิงค์ครับ
http://nongbonbird.thai-forum.net/t87-topic

TOR-HONG
5th January 2014, 09:14 PM
[เสือผอม;14278]นกแข่งน่าจะเพาะฟักในกรงนะครับ ถ้ามันสามารถอยู่และหากินในธรรมชาติได้โดยไม่เชื่องให้คนจับได้แบบนี้ ผมสั่งให้ปล่อยไปแล้วละครับ ที่กลัวกันอยู่กลัวว่าความเชื่องไม่กลัวคนของมันจะทำให้ถูกคนบาปจับไปกินเสียเท่านั้น
มีเรื่องจริงจากผมเองกับครอบครัวนกยางลายเสือสองครอบครัว หลายปีก่อนมีนกยางลายเสือคู่หนึ่งมาสร้างรังออกไข่เลี้ยงลูกในสวนผลไม้ของอดีตภารโรงเก่า คือน้าขาว ที่สวนนี้มีคนงานในสวนเดินผ่านใต้รังทุกวันมากบ้างน้อยบ้างและส่วนใหญ่ก็จะหยุดเงยหน้าขึ้นมองพวกมัน เหตุนี้มั้งทำให้ลูกนกเชื่องคน ผมไปตั้งBlindถ่ายภาพอยู่สองครั้ง จนลูกนกโต ครั้งสุดท้ายไปถึงนกบินออกจากรังแล้วและเชื่องไม่กลัวคนไม่หนีคน ตอนอยู่ในรังผมถ่ายดิจิสโคปไกลพอสมควร ตอนออกรังเห็นไม่หนีคนผมเลยปีนต้นเงาะที่มันเกาะอยู่เข้าไปจ่อถ่ายด้วยกล้องคอมแพคธรรมดามันก็ไม่หนี ถ่ายเสร็จผมต้องแกล้งขว้างไล่ให้มันรู้จักกลัวคนเสียบ้าง
ปีถัดมา นกยางลายเสืออีกคู่ไปทำรังที่สวนผม ผมสั่งห้ามคนเข้าสวนกลัวจะรบกวนนก ผมก็ไม่ไปยุ่ง จนกระทั่งนกโตวันที่นกออกจากรังผมลองไปถ่ายภาพ พอลูกนกในรังเห็นผมเท่านั้นเอง ต่างพากันบินหนีหายไปทันที
ลองดูตามลิงค์ครับ
http://nongbonbird.thai-forum.net/t87-topic[/QUOTE]

ตามลิงค์ไปดูแล้วครับ โชคดีจังเลยครับพี่เสือ ผมยังไม่มีโอกาสได้เห็นตัวเป็นๆเลยคร้าบบบ......:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:

เสือผอม
6th January 2014, 07:55 PM
ตามลิงค์ไปดูแล้วครับ โชคดีจังเลยครับพี่เสือ ผมยังไม่มีโอกาสได้เห็นตัวเป็นๆเลยคร้าบบบ......:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:[/QUOTE]

ครับ..อาจารย์ต่อน้องหงษ์ ผมอาจจะโชคดีหน่อยที่อยู่ติดเขตอุทยานแห่งชาติ และชุมชนก็ล้อมรอบไปด้วยสวนผลไม้ สวนยาง สวนปาล์ม ทำให้มีโอกาสพบเจอนกหลายชนิด แต่นิสัยเสียของผมอย่างหนึ่งคือชอบนอนดึกตื่นสาย ผิดวิสัยนักดูนก ทำให้ยังพบเจอนกไม่เท่าไรเลยครับ :f6eb47d3:

TOR-HONG
6th January 2014, 10:49 PM
:af48944b::af48944b::af48944b:เรื่องตื่นสายเนี่ยผมเองก็ไม่ใช่ย่อยเหมือนกันครับพี่เสือ :154218d4::154218d4::154218d4:

ตรูดหมึก
7th January 2014, 08:01 PM
ปกติผมเองไม่ชอบเห็นนกถูกเลี้ยงอยู่ในกรง แต่นกพวกนี้คงเกิดมาจากการเพาะพันธุ์ไม่รู้ว่าสามารถหากินเองในธรรมชาติได้หรือเปล่า
เห็นคุณเปี๊ยกว่า มันชอบทำท่าหงอยๆ เวลามีนกพิราบเจ้าถิ่นมาก็ไม่กล้าเข้าพวกกับเขา แต่เชื่องไม่กลัวคน ปล่อยไว้กลัวว่าใครจะจับไปกิน
หรือใครมีข้อแนะนำดีๆในการปฏิบัติกับนกตัวนี้ รบกวนช่วยบอกด้วยครับ

ดูจากที่โคนจมูกแล้วเข้าใจว่าไม่น่าจะใช่นกเด็กอ่ะครับ เลยตั้งข้อสัณนิษฐานว่า

1.เข็มทิศในหัวนกตัวนี้คงเออเร่อร์ ถึงได้บินหลงทางแบบเน้ :154218d4: หรือไม่ก็...

2. อาจจะบินมาไกล เลยหมดแรงข้าวต้มซ่ะงั้น อิ อิ ...:70bff581:

3. ใส่ห่วงแบบนี้อาจจะต้องติดต่อสมาคมนกพิราบแข่งแล้วมั้งค้าบ ทั่นอ.เสือผอม....:f6eb47d3:

ลุงช้างกับป้าตา
7th January 2014, 09:17 PM
ตามลิงค์ไปดูด้วยเหมือนกันค่ะ....เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน

พี่เสือโชคดีจังเลยได้มาซะใกล้เลย....สวยน่ารักนะคะ

สาวฮ่องกง
8th January 2014, 05:36 PM
ยางลายเสือมาเป็นทีมเลยคะ เพิ่งได้เคยเห็นนี่แหระคะ น้าเสือผอม ขอบคุณคะที่แบ่งภาพให้ชม:Onion11:

เสือผอม
8th January 2014, 09:25 PM
ดูจากที่โคนจมูกแล้วเข้าใจว่าไม่น่าจะใช่นกเด็กอ่ะครับ เลยตั้งข้อสัณนิษฐานว่า

1.เข็มทิศในหัวนกตัวนี้คงเออเร่อร์ ถึงได้บินหลงทางแบบเน้ :154218d4: หรือไม่ก็...

2. อาจจะบินมาไกล เลยหมดแรงข้าวต้มซ่ะงั้น อิ อิ ...:70bff581:

3. ใส่ห่วงแบบนี้อาจจะต้องติดต่อสมาคมนกพิราบแข่งแล้วมั้งค้าบ ทั่นอ.เสือผอม....:f6eb47d3:

ท่านตรูดหมึกครับ
ข้อ 1. น่าจะเป็นไปได้
ข้อ 2. ไม่น่าจะเป็นไปได้ ถ้าหมดแรงอาหารเม็ดน่าจะเป็นไปได้มากกว่า คริ คริ....:af48944b:
ข้อ 3. เวลานี้นกก็เดินหากินอยู่ในบริเวณบ้านของท่านสารวัตร มีความปลอดภัยดี ถ้าไม่บินออกไปซุกซนข้างนอก ปล่อยอยู่อย่างนี้แหละครับ

เสือผอม
8th January 2014, 09:28 PM
ตามลิงค์ไปดูด้วยเหมือนกันค่ะ....เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน

พี่เสือโชคดีจังเลยได้มาซะใกล้เลย....สวยน่ารักนะคะ

ขอบคุณครับคุณป้าตา ตอนที่ไปถ่ายภาพคราวนั้นน่าจะเป็นการเห็นนกชนิดนี้ครั้งแรกของผมเหมือนกันครับ

ยายแม้น
8th January 2014, 09:31 PM
ข้อ 3. เวลานี้นกก็เดินหากินอยู่ในบริเวณบ้านของท่านสารวัตร มีความปลอดภัยดี ถ้าไม่บินออกไปซุกซนข้างนอก ปล่อยอยู่อย่างนี้แหละครับ

​…..ระวัง….เจ้าเหมียวหน่อยนะจ๊ะ...พี่จ๋า..า..า....!!
….เห็นพี่ว่า..เดินหากิน......เสียวแทน...จร้า...!!!!:014-Bow:

….กลัว..….เป็นแบบเนี๊ยะ...เจี๊ยว...เจี๋ยว.....

เสือผอม
8th January 2014, 09:34 PM
ยางลายเสือมาเป็นทีมเลยคะ เพิ่งได้เคยเห็นนี่แหระคะ น้าเสือผอม ขอบคุณคะที่แบ่งภาพให้ชม:Onion11:

ขอบคุณที่ตามไปชมครับ เห็นลูกนกในรังครั้งแรกผมก็งงเหมือนกันครับว่าเป็นนกยางชนิดไหน

เสือผอม
8th January 2014, 09:39 PM
​…..ระวัง….เจ้าเหมียวหน่อยนะจ๊ะ...พี่จ๋า..า..า....!!
….เห็นพี่ว่า..เดินหากิน......เสียวแทน...จร้า...!!!!:014-Bow:

ขอบคุณคุณยายครับที่เตือน พรุ่งนี้ต้องไปดูใหม่ว่าบ้านสารวัตรเลี้ยงแมวหรือเปล่า จะได้กำชับคุณเปี๊ยกให้คอยระวังด้วย คุณเปี๊ยกที่ว่านี่ก็อยู่กลุ่มรักสัตว์เช่นเดียวกับผมครับ

ยายแม้น
8th January 2014, 09:41 PM
ขอบคุณที่ตามไปชมครับ เห็นลูกนกในรังครั้งแรกผมก็งงเหมือนกันครับว่าเป็นนกยางชนิดไหน
​…..ยังไม่เคยเห็นตัวจริง...ซักกะที......ฮี่..ฮี่....:Tadah:

​….ตามลิ้งค์ไปแล้ว......น่ารักมากจร้า...........:014-Bow::014-Bow: