PDA

View Full Version : ขอหมายยิงนก ของโคกขามด้วยครับ

jedtaone48
18th October 2013, 12:34 PM
สวัสดี น้า ๆ ทุกท่านในบอร์ด น้องใหม่มาขอคำแนะนำด้วย การเริ่มคิดว่าการถ่ายนกน้ำชายเลน คงง่ายกว่านกในป่า
เห็นพูดถึงโคกขามกัน น่าจะเป็นที่มหาชัย ผมอยู่ราชบุรีถ้าไช่ก็ไม่ไกลมาก อยากลองฝึกฝีมือก่อนถ่ายนกป่า หมายที่เล็งไว้
แก่งกระจานครับ ใกล้เปิดแล้ว / ได้ canon 100-400 ม.ม. จะได้สร้างความคุ้นเคยกับมัน
ผมหาข้อมูลมาได้ ใกล้ ๆบ้านก็มี ม.เกษตร กำแพงแสน /พุทธมณฑล สาย 4 / หนองปลาไหล เพชรบุรี
แหลมผักเบี้ย /แก่งกระจาน เท่าที่นึกออกแค่นี้
ถึงคุณหญิงกระแตฯ อยู่ราชบุรีเหมือนกัน คงได้เจอสักวัน เธอแต้แว๊ดดี / ออกทริป ชวน ๆกันบ้างนะครับ
เคยเจอคุณปาน แห่ง Discovery thai ครั้งหนึ่งที่ ไทปะจัน ราชบุรี คุณปานแนะนำให้ไปหาความรู้ในเวบของเขา
แต่ตอนนี้ เข้าเวบ ไม่ได้แล้ว ท่านใดรู้ข่าวคุณปานบ้าง
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ฝากตัวด้วย ออกทริป ใกล้ ๆ มีโอกาสจะไปร่วม
ขออีกนิด มี 100- 400 แคนอน แล้ว ถ้าเสริม TC สักตัว ควรเล่นที่ตัวไหน 1.4 x หรือ 2.0 x ดีกว่า
ขอบคุณบอร์ดแห่งนี้ ที่มีแต่มิตรภาพดี ๆ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ:014-Bow:

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
18th October 2013, 05:15 PM
ยินดีต้อนรับค่ะ สักวันเราคงได้เจอกันแน่ คนบ้านเดียวกันแบบนี้ เว็บ Discoverythai ของนายปานเป็นตำนานไปแล้วค่ะ :014-Bow:ตอนนี้นายปานก็ยังคงท่องเที่ยววนเวียนอยู่ในวงการดูนก ถ่ายนกนี่แหละค่ะ แต่จะมีพิเศษก็คือ มีคนต้องดูแลเพิ่มขึ้นอีกคน คือเจ้าน้องภู ตอนนี้ได้สองเดือนแล้วค่ะ :f6eb47d3: ส่วนหมายที่โคกขามนั้น รอน้าต่อหงษ์มาชี้พิกัดดีกว่านะ รับรองแม่นเป๊ะ.....

เสือผอม
18th October 2013, 10:40 PM
สวัสดีครับ เอาใจช่วยนะครับ นกชายเลนลำบากเหมือนกันในการที่จะเข้าไปถ่ายมัน เพราะเป็นพื้นที่โล่งๆ ผมเคยไปถ่ายตามนากุ้งตอนถ่ายดิจิสโคป ใช้ไบล์ดตั้งบนคันนากุ้ง แต่ถ่ายไม่ค่อยได้ นกมันเดินหากินไม่หยุด แต่ 100-400 คงเอาอยู่อยู่แล้ว เอาครับ ลุย

pittawutt
19th October 2013, 12:49 AM
ยินดีต้อนรับอีกคนครับ ผมล่ะอิจฉาคนพื้นที่ใกล้ๆทะเลจังเลยครับ
แถวๆบ้านผมแค่นกตีนเทียน กับเด้าดินธรรมดายังหาดูยากเลย
เอาใจช่วยอีกแรง รอชมภาพครับ

:014-Bow::014-Bow::014-Bow:

TOR-HONG
19th October 2013, 08:19 AM
:014-Bow::014-Bow:ขออภัยที่มาต้อนรับช้านะคร้าบบบ.....เรื่องโคกขามผมไปบ่อยอยู่เหมือนกันครับแต่ส่วนมาจะไปกินปลาดุกผัดฉ่าซะมากกว่า(หมายกินผมจำได้ครับ แต่หมายนกผมยังไม่ชัวซักเท่าไหร่ครับยังมีหลงๆบ้าง แหะๆ)....จุดนกต่างๆโคกขามผมว่าท่านอ.ตู่น่าจะชัวที่สุดครับ แต่ถ้าไม่รังเกียจยังไงก็ทิ้งเบอร์โทรไว้หลังไมค์ก็ได้ครับ

นายจ่อย
19th October 2013, 09:34 AM
สวัสดีครับท่านjedtaone48 (http://www.birdholiday.com/forums/member.php?161-jedtaone48) เรื่องจุดดูนกแถวๆโคกขาม เบื้องต้นจ่อยแนะนำให้ติดต่อที่ ชมรมอนุรักษ์ธรรมชาติโคกขาม หรือ Bird Center อีกช่องทางหนึ่งนะครับเพราะเป็นหน่วยงานในพื้นที่ครับ:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

Hadida
20th October 2013, 11:15 AM
:Tadah:.....สวัสดีครับ แล้วก็ยินดีต้อนรับด้วยครับ
.....เรื่องหมายนกที่โคกขามเนี่ย ผมใช้วิธีการขับรถไปทั่วบริเวณนั้นครับ

.....สาเหตุมาจากแต่ละครั้งที่ไป สถาณการณ์ก็ต่างกันไป อาทิตย์ที่แล้วไปไม่เจอ มาคราวนี้กลับเจอ

.....เอาแบบคร่าวๆ นะครับ คือ ยึดเอาโรงเรียนพันท้ายนรสิงห์เป็นจุดเริ่มต้น

.....หากขับรถมุ่งหน้าไปทางลงทะเล ที่ริมทะเลจะมีจุดดูหลายจุด

.....ไล่ตั้งแต่โครงการทำกำแพงไม้ไผ่ป้องกันการกัดเซาะ ไปยังศาลเจ้ากิมซิม ครัวมัจฉานุ มีนกให้ดูเยอะหน่อย

.....หรือจากโรงเรียน ขับตรงไปเรื่อยๆ จะผ่านศูนย์นกชายเลนโคกขาม ด้านหลังจะเป็นนาเกลือ

.....ตรงนี้จะดีมาก มีนกชายเลนปากช้อนมาทุกปี เวลาที่ดีคงเป็นเช้า กับเย็น นกจะมาลงพักที่นี่

.....จากนั้นก็ขับดูไปตามถนนครับ เจอซอยไหนที่เขาให้เข้าได้ก็ลองมองๆ ดู

.....แต่บางซอยเจ้าของไม่อยากให้เข้าก็อย่าเข้าไปนะครับ ขับรถช้าๆ ระวังฝุ่นลงไปในนาเกลือ

.....ลองไปดูสภาพพื้นที่สักครั้งครับ แล้วจะนึกออกเองเลยว่าตรงไหนที่น่าจะพอมีนก

.....อย่างที่บอกครับ เคยพาป้าตาลุงช้างไป 2 ครั้ง ได้แห้วกลับมาทุกที ดังนั้นทำใจไว้บ้างนะครับ

.....ขอให้โชคดีครับ

Hadida
20th October 2013, 11:26 AM
:088:.....บางครั้งหากโชคดีก็อาจได้ใกล้ๆสวยๆ อย่างตัวนี้ผมชอบมากครับ นานๆ จะเจอแบบนี้สักที

TOR-HONG
20th October 2013, 11:21 PM
ตามอ.ตู่ว่ามาเลยครับน้าjedtaone48 (http://www.birdholiday.com/forums/member.php?161-jedtaone48)

jedtaone48
21st October 2013, 12:37 PM
ไม่ได้เข้ามา 2 วัน น้า ๆ มาตอบซะล้น ขอบคุณมากกับทุกคำตอบครับ
พอได้แนวทางของหมายแล้ว ว่างแล้วจะรีบไปลองฝีมือ
ทีหายไปนอนเล่นอัมพวาเจอนกแก้วแขกเต้า ฝูงหนึ่ง 7-8 ตัว
ลงมากินลูกไม้ของต้นลำพูริมแม่น้ำแม่กลองใกล้กับตลาดน้ำบางน้อย
ไม่ได้ติดกล้องไปด้วยเสียดายมาก ตั้งใจจะไปเก็บภาพแขกเต้าก่อน
แปลกใจ แถวนั้นไม่น่าจะมีแขกเต้าได้ :Tadah: