PDA

View Full Version : วาดเล่น ขำ ขำ กับนกนักล่าชุด4 แร้งดำหิมาลัย หรือ Cinereous Vulture

jeab fu
4th September 2013, 02:01 PM
สวัสดีครับพี่น้องผองเพื่อนนักนิยมดูนกทั้งหลาย วาดเล่น ขำ ขำ กลับมาพร้อมกับเจ้าแร้งดำหิมาลัย หรือ Cinereous Vulture เจ้าตัวนี้ขอบอกว่าผมวาดจากภาพถ่ายที่ได้ใน google นะครับมีข้อมูลไม่มากนักและดูจากหนังสือหลายเล่มทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษแต่ก็ไม่เหมือนกันซักกะเล่มเอาเป็นว่าภาพถ่ายน่าจะชัดที่สุดดูชุดขนก็มีต่างกันไปตามอายุผมก็เลือกเอาช่วงวัยที่กำลังจะหนุ่มเต็มตัวขนใต้คอออกจะดำสนิดขนรอบวงตาสีดำปนนำ้ตาลก็แล้วกันนะครับ ดูกันเล่นๆตามเคย เจ้าแร้งดำหิมาลัย Cinereous Vultureที่ผมชอบก็คือส่วนปากกับตามีส่วนที่มีเนื้อสีฟ้าอ่อนสวยดีครับ ส่วนขนบนแผงคอและบนหัวครั้งผมได้ทดลองใช้พู่กันที่เขาใช้เพ้นท์เล็บมาทดลองดู คนขายเขาเรียกพู่กันปั้นดอกผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเขาปั้นกันยังไงแต่ขอบอกว่าเอาไว้เขียนขนนกเล็กๆเนี้ยะเยี่ยมเลยปลายเส้นเล็กดีมากพู่กันเบอร์00ที่ผมใช้อยู่เลยจอดนิ่งในกระบอกใส่พู่กันไปตามระเบียบเพราะเจ้าพู่กันเพ้นท์เล็บนี้มันอมนำ้และเนื้อสีได้มากเขียนสนุกมือทีเดียวเพื่อนๆใครอยากจะลองใช้ก็หาซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์ทำเล็บแต่ต้องร้านใหญ่ๆหน่อยนะครับใช้กับสีนำ้ได้เหมือนพู่กันราคาแพงๆเลยครับข้อเสียคือด้านอาจจะสั้นไปซักนิดผมเลยเอามาต่อด้ามเป็นอันว่าได้พู่กันไว้เขียนขนนกดีๆไว้ใช้อีกอันหนึ่ง ราคาก็อยู่ที่ 150-180 บาทนะครับไม่แพงเลย ใกล้เทศกาลเหยี่ยวที่เขาดินสอและเขาเรดาร์แล้วนะครับเพื่อนๆหาหมวกปีกใหญ่กับเสื้อแขนยาวกันหรือยังหลายคนที่เคยไปดูเหยี่ยวต่างบอกกันว่าสนุกมากๆร้อนมากๆผมเคยไปกับคุณภรรยาเมื่อปี53กลับมาหน้าดำไปคนละครึ่งหน้ามือดำแค่ข้อมือลงไปทั้งสองข้างเหมือนใส่ถุงมือไปอีกเป็นอาทิตย์แต่ก็คุ้มค่าเมื่อได้เห็นนกนักล่ามากันเป็นร้อยให้ดูกันทั้งวัน เอาละ่ครับไว้พบกันใหม่นะครับ

TOR-HONG
4th September 2013, 03:56 PM
:6f428754:ขอจองไว้ก่อนนะคร้าบ ใครแซงมีวางตะปูด้วย อิอิ :088::088::088:

ยายแม้น
4th September 2013, 04:19 PM
......ไม่ต้องวางมัดจำ....ยายจ่ายสดไม่ใช้บัตรเครดิต........
...... จ่ายก่อน...ได้ก่อน....เซฟซะ..!!!.อิอิ...

......เรื่องความสวยงาม....ไม่ต้องพูดถึงยุ๊แร๊ว....งามขนาด..!!!!
......ขอบคุณนะคร๊า...อ.เจี๊ยบ..ขรา...!!!
......เซฟ..ฟ....ซ๊ะ....555

นายจ่อย
4th September 2013, 04:31 PM
:6f428754:ขอจองไว้ก่อนนะคร้าบ ใครแซงมีวางตะปูด้วย อิอิ :088::088::088:

รู้เจ้าของตะปูแระ …...

jeab fu
4th September 2013, 07:10 PM
ผมว่าต้องมีใครมาทันน้อง ต่อ-หงษ์ สักทีดิ นี่น้องเค้ามาที่หนึ่งตลอดเลยสามภาพแล้วมั่ง ผมนะ่ลุ้นยายแม้นเป็นที่หนึ่งสักทีจะเอากลองยาวมามารำหน้าร้านข้าวแกงสามวันสามคืน ไงละ่ยายไม่ทันเด็กมานอีกและเอาชาเขียวมาดื่มแก้เซ็งก่อนนะยาย:th_083_v2:

Hadida
4th September 2013, 07:51 PM
มาไม่ทันพวกหนุ่มๆ สักที แต่ไม่เป็นไร ก๊อปปี้ตามหลังก็ได้

อ.เจี๊ยบฟูปล่อยมาแต่ละตัว ซู๊ดดดดด ยอดดดดด

ยายแม้น
4th September 2013, 08:05 PM
ผมว่าต้องมีใครมาทันน้อง ต่อ-หงษ์ สักทีดิ นี่น้องเค้ามาที่หนึ่งตลอดเลยสามภาพแล้วมั่ง ผมนะ่ลุ้นยายแม้นเป็นที่หนึ่งสักทีจะเอากลองยาวมามารำหน้าร้านข้าวแกงสามวันสามคืน ไงละ่ยายไม่ทันเด็กมานอีกและเอาชาเขียวมาดื่มแก้เซ็งก่อนนะยาย:th_083_v2:
....ร้านข้าวแกงช่วงนี้ก็ขายไม่ค่อยจะดี....
....ให้อ.เจี๊ยบ เอากลองยาวมาโหมโรงเรียกแขก...ถ้าจะดี.....

....เกิดมาเป็นแม่ค้าขายข้าวแกงนี่มันลำบากจังหนอ....ต้องหาเช้ากินค่ำ....ทุกวี่วัน..
....ไม่เคยได้สุขสบายเหมือนคนอื่นเขา.....ลำบากแค่ไหนก็ต้องทนๆไป...
.....ไม่ทำก็ไม่รู้จะเอาอะไรกิน..เฮ๊อ..!!

....ไม่รู้...เมื่อไรจะสิ้นบุญสิ้นกรรมเสียที...!!!!!

pittawutt
4th September 2013, 08:47 PM
ว๊าเผลอแป้บเดียว ไม่ทันอีกแล้ว รอบหน้าๆๆๆ ติดไว้ก่อนเด้อ
:154218d4::154218d4::154218d4:

TOR-HONG
6th September 2013, 07:53 PM
5555 ดีนะที่มาจองไว้ก่อนไม่งั้นหมดก่อนแน่ๆเยย

เสือผอม
6th September 2013, 09:28 PM
....ร้านข้าวแกงช่วงนี้ก็ขายไม่ค่อยจะดี....
....ให้อ.เจี๊ยบ เอากลองยาวมาโหมโรงเรียกแขก...ถ้าจะดี.....

....เกิดมาเป็นแม่ค้าขายข้าวแกงนี่มันลำบากจังหนอ....ต้องหาเช้ากินค่ำ....ทุกวี่วัน..
....ไม่เคยได้สุขสบายเหมือนคนอื่นเขา.....ลำบากแค่ไหนก็ต้องทนๆไป...
.....ไม่ทำก็ไม่รู้จะเอาอะไรกิน..เฮ๊อ..!!

....ไม่รู้...เมื่อไรจะสิ้นบุญสิ้นกรรมเสียที...!!!!!

เซ้งร้านข้าวแกงไปลงทุนทำสวนยางซิครับคุณยาย ตอนนี้ราคาดี(กว่าเมื่อยี่สิบปีก่อน)มาก:377:

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
6th September 2013, 10:55 PM

ป้ามัวแต่เดินสายไปราชการ ดีนะที่ฝากน้าต่อจองแถวหน้าไว้ให้ก่อน...เซฟไม่ทันก็ถือว่าทันละเอ้อ...หรือน้าพิทจาเถียง ...
ยายขายข้าวแกงน่ะ แกมายังไงก้อไม่ทัน เพราะตอนนี้แกเล่นเปิดขายหนมจีนอีกอย่าง ไม่รู้จะเอาตังค์ไปเก็บไว้ไหน..เฮ้อ...วันก่อนเห็นตาโชะนั่งล้างแบ๊งค์เป็นกาละมัง....:70bff581:

ลุงช้างกับป้าตา
6th September 2013, 10:56 PM
มีเหลือให้ป้าตาจองมั้ยเนี่ย..เอาละมาหลังก็ยังดีไงก็ก่อนป้าแว๊ดละกัน....อิอิ ป้าแกยังไม่ออกมาจากวังมัวแต่ไปเข้าเฝ้าท่านชายพีท่านชายพจน์อยู่

6th September 2013, 10:57 PM
แค่เส้นยาแดง...ไม่ทันป้าแว๊ดจนด้าย

แร้งอ.เจี๊ยบท่าทางใจดีนะคะ สวยหวานเชียวค่ะ

6th September 2013, 11:00 PM

ร้านขายข้าวแกงยายท่าทางจะขายดีนะ.....ไม่เห็นมีคนกินเลยหละ....อิอิ

pittawutt
6th September 2013, 11:00 PM
ป้ามัวแต่เดินสายไปราชการ ดีนะที่ฝากน้าต่อจองแถวหน้าไว้ให้ก่อน...เซฟไม่ทันก็ถือว่าทันละเอ้อ...หรือน้าพิทจาเถียง ...
ยายขายข้าวแกงน่ะ แกมายังไงก้อไม่ทัน เพราะตอนนี้แกเล่นเปิดขายหนมจีนอีกอย่าง ไม่รู้จะเอาตังค์ไปเก็บไว้ไหน..เฮ้อ...วันก่อนเห็นตาโชะนั่งล้างแบ๊งค์เป็นกาละมัง....:70bff581:

ไม่เถียงจ้าาาา กลัวตาปู
:154218d4:

TOR-HONG
7th September 2013, 10:58 AM
ใคร ใคร คนไหนเหรอคร้าบที่จะวางตะปู แหมะ อย่าให้เจอตัวนะ จะหาแฟนคนแรกให้เลย 555