PDA

View Full Version : วาดเล่น ขำ ขำ กับนกนักล่าชุด4 เหยี่ยวกิ้งก่าสีดำ Black Baza

jeab fu
15th August 2013, 08:21 PM
สวัสดีครับพี่ๆน้องๆน้าๆเพื่อนๆทุกท่าน ฤดูนี้ฝนตกแถบทุกวันในบางจังหวัดถึงกับนำ้ท่วมเชียวนะครับ นักดูนกทั้งหลายก็ไม่ย่อถ้อมีเวลาว่างเป็นได้ออกไปดูนกในป่าไม่กลัวฝนไม่กลัวนำ้ มันเป็นชีวิตรักธรรมชาติแบบเราๆท่านๆกันไปซะแล้ว วันนี้เปิดตัวชุดนกนักล่าชุดใหม่ด้วยเจ้าเหยี่ยวกิ้งก่าสีดำหรือ Black Bazaเจ้า ตัวนี้ผมได้เห็นครั้งแรกที่ค่ายลูกเสือกำแพงแสนจังหวัดนครปฐม จำได้ว่าช่วงปลายเดือนกันยายนปี2548นานหลายปีแล้วครับแต่ไม่เคยลืมเพราะผมได้เห็นเจ้าเหยี่ยวกิ้งก่าสีดำชนิดนี้เป็นฝูงครับประมาณ8-9ตัวเกาะอยู่บนหัวไม่สูงนักก็เพราะผมเอารถเข้าไปจอดบริเวณใกล้บึงนำ้ใหญ่ในค่ายลูกเสือกำแพงแสน ผมขับรถออกจาก กทม.ตีสี่ครึ่งวันนั้นรถก็ไม่ค่อยมีซะด้วยเลยไปถึงแต่เช้ามืด เห็นทีว่าจะเดินดูนกก็คงยังไม่เห็นอะไรเลยถือโอกาสหลับไปประมาณชั่วโมงมั่งครับตื่นขึ้นมาสังเกตว่าทำไมมันเงียบเหลือเกินมีเสียงนกร้องแต่ก็ไกลๆบริเวณที่ผมจอดรถตามธรรมดาจะมีเสียงนกหลายชนิดแต่วันนี้มานเงียบจังในตอนนั้นคิดว่าเอาแล้วสงสัยจะแห้วเป็นแน่แท้แต่พอเอาหัวออกไปนอกหน้าต่างรถดูโน่นดูนี่คิดว่าถ้าไม่เวคก็จะขับรถไป ม.เกษตร(กำแพงแสน)น่าจะดีกว่าที่ไหนได้บนหัวผมนี้มีแต่เจ้าเหยี่ยวกิ้งก่าสีดำเป็นฝูงเลยครับเป็นโชคดีแท้ๆเพราะไม่คาดฝันว่าจะได้เห็นเลยผมก็เลยนอนดูอยู่ในรถสบายใจ...เจ้าเหยี่ยวกิ้งก่าสีดำนี่เขาเท่ย์มากครับเหมือนอัศวินใส่เกราะสีดำมีภู่ขนยาวๆบนหัวเป็นเส้นปลิวลมที่หน้าอกมีขนสีขาวนวลเป็นทรงสามเหลี่ยมตัดกับขนสีดำบนตัว ด้านล่างของหน้าอกมีลายเส้นขนสีนำ้ตาลแดงสลับกับสีขาวเหมือนเขาใส่เสื้อลายขวาง ปากสีเทาอมฟ้าเป็นหยักเหมือนเขี้ยวดูแปลกดีครับ ดวงตาสีนำ้ตาลแดง เป็นเหยี่ยวที่หน้าตาแปลกๆนะครับไม่ค่อยจะดุดันเหมือนเหยี่ยวชนิดอื่นเขาตาก็โปนๆไงไม่รู้ ในสมัยนั้นผมยังไม่ได้ถ่ายภาพนกเลยใช้ดูเอาเสียเป็นส่วนใหญ่ผมนอนดูพวกเขาอยู่นานมากจะออกไปนอกรถก็กลัวว่าเขาจะตกใจบินหนีไปเลยอยู่ในรถนั้ั่นแหละครับจนมีรถรับนักเรียนแถวนั้นขับเข้ามาพวกเหยี่ยวกิ้งก่าสีดำฝูงนั้นก็พร้อมใจกันบินออกไป แต่ขอบอกว่าเขาบินไปเงียบมากแถบจะไปได้ยินเสียงเลยครับ เป็นครั้งหนึ่งที่ผมได้ดูเหยี่ยวในระยะใกล้มากๆ นานมากๆ นอนดูอีกต่างหากมันคุ้มจริงๆ เอาไว้พบกันใหม่นะครับ

TOR-HONG
15th August 2013, 08:35 PM
เซฟก่อนนะคร้าบ....อะไรดำๆจะยอมให้โดนแย่งได้ไง อิอิ

งามๆอีกแล้วครับพี่น้องงงงง :088::088::088:

ลุงช้างกับป้าตา
15th August 2013, 09:05 PM
ขออนุญาตเซฟเป็นคนที่สองนะคะ....ภาพ

วาดสวยๆแบบขำๆของอ.เจี๊ยบไม่เก็บไว้เป็น

ที่ระลึกไม่ได้แล้วค่ะ.....ป้าแว๊ดไม่ทันป้าตา

แน่เพราะยังอยู่ในงานแต่งงานอยู่เลย

ยายแม้น
15th August 2013, 10:05 PM
...โดนแซงไปซะ 2 Q...จนด้าย.....
...ไอ้ตัวนี้แหละ..อริยายตัวจริง...ตามมา 3 ปี...กว่าจะป๊ะกัน...
....ขอบคุณอ.เจี๊ยบมากนะคร๊า....เซฟแระ..อิอิ.

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
16th August 2013, 07:26 AM
ขออนุญาตเซฟเป็นคนที่สองนะคะ....ภาพ

วาดสวยๆแบบขำๆของอ.เจี๊ยบไม่เก็บไว้เป็น

ที่ระลึกไม่ได้แล้วค่ะ.....ป้าแว๊ดไม่ทันป้าตา

แน่เพราะยังอยู่ในงานแต่งงานอยู่เลย

โฮๆๆๆ ป้าแว้ดไม่ยอม งอนพี่เจี๊ยบแล้ว นู๋ไปแต่งงานแป๊บเดียว แปะรูปน้อง BB เลย นู๋มาไม่ทันยายแม้นยังไม่เท่าไหร่ มาไม่ทันป้าตานี่สิ...อ๊าย อาย :kiddy: :kiddy:

pittawutt
16th August 2013, 08:04 AM
ไหนๆก็มาท้ายๆแล้ว ขออนุญาติเซฟเงียบๆแล้วกันนะครับ
:154218d4::154218d4::154218d4:

TOR-HONG
16th August 2013, 08:36 AM
อ้าวๆ....โอ้ๆอย่าร้องไห้เลยนะคร้าบบบ เดี๋ยวรอบหน้าจะยอมๆให้บ้าง:70bff581::70bff581::70bff581::70bff581: