PDA

View Full Version : ชวนทำบุญ

เสือผอม
20th July 2013, 12:48 PM
ศุกร์ 19 ก.ค. 56 เดินไปที่แถวหน้าเสาธงตอนเช้า เจ้าสุดขีดเงยหน้ามาบอกว่า"ครูครับ ร่องน้ำข้างหอประชุมน้ำแห้งลูกอ๊อดจะแห้งตาย ผมเอาน้ำไปเทใส่ช่วยพวกมันเอาไว้ครับ"
ฟังแล้วนึกได้ถึงที่สอนพวกเขาไว้ในเรื่องหน้าแล้งน้ำแห้งแอ่งน้ำเล็กๆซึ่งมีปู ปลา ลูกกบ ลูกเขียด ก็จะพลอยตายไปด้วย ถ้าเราเป็นคนมีเมตตากรุณาช่วยเอาพวกนี้ไปปล่อยยังแหล่งน้ำใหญ่กว่าที่ไม่แห้งก็จะเป็นการช่วยชีวิต ได้บุญ ได้ความสุขใจ ได้ยกระดับจิตใจของเราด้วย ตอนนี้หน้าฝนผมเลยไม่ค่อยได้นึกถึงเรื่องนี้ บังเอิญสองสามวันมานี่ฝนทิ้งช่วงไป พอมาเจอเจ้าสุดขีดบอก ผมก็ดีใจและภูมิใจที่ปลูกจิตสำนึกในเรื่องความเมตตากรุณาต่อสัตว์ให้พวกเขาได้บ้างแล้ว และที่ภูมิใจมากที่สุดคือ เจ้าสุดขีดนี่น่ะ ก่อนหน้าที่จะมาอยู่ห้องผมประวัติก็สุดแสบ อายุมากกว่าเพื่อนเพราะเคยซ้ำชั้น เกเร หนีเรียนเอาทุกอย่าง ตอนนี้เขาดีขึ้นแล้ว
พอว่างจากชั่วโมงเรียนจึงไปช่วยเหลือลูกกบลูกเขียดตามที่เจ้าสุดขีดได้เริ่มไว้เมื่อเช้ากัน

เสือผอม
20th July 2013, 12:52 PM
ถามความสมัครใจในห้อง ใครจะไปบ้าง เด็กๆยกมือไปกันทั้งห้องเลย

เสือผอม
20th July 2013, 01:04 PM
เอาไปปล่อยยังสระน้ำที่สวนหย่อมข้างอาคารเรียน เจ้าสุดขีดคนที่กำลังปล่อยจากกล่องพลาสติก
อีกเรื่องหนึ่งที่ผมพูดคุยให้เด็กๆในโรงเรียนฟังบ่อยๆ คือเรื่อง เวลาเจอแมลงตกอยู่ในคอห่านส้วมนักเรียนจะทำอย่างไร ถ้าเป็นครูจะช่วยแมลงเหล่านั้นก่อนใช้แปรงขัดส้วมหรือกิ่งไม้ที่หาได้ช่วยขึ้นมา ก่อนจะปัสสาวะ เพราะถ้าไม่ช่วยพอราดน้ำลงไป เจ้าแมลงก็ตายร้อยเปอร์เซ็นต์ เราช่วยโดยเราก็ไม่ได้เหน็ดเหนื่อยอะไรกับเรื่องแค่นี้ ได้ความสุขใจอีกต่างหาก เด็กบางคนก็จะมาคุยให้ฟังว่า วันนี้ผม/หนู ช่วยแมลงในคอห่านตามที่ครูเคยว่าแล้วครับ/ค่ะ

เสือผอม
20th July 2013, 01:15 PM
กระทู้นี้ผมทำขึ้นด้วยความประทับใจในเหตุการณ์เช้าวันศุกร์ของผม นึกขึ้นได้ว่าขึ้นกระทู้ในบ้านนี้คงมีคนอ่านหลายคน เผื่อจะมีใครเอาไปเป็นข้อคิดปฏิบัติตามบ้าง ถือว่าเป็นการชักชวนทำบุญก่อนเข้าพรรษา นะครับ
ไม่จำเป็นต้องไปซื้อนกซื้อปลาหรือเต่าปล่อยก็ได้ สัตว์เล็กๆใกล้ตัวที่รอให้ช่วยมีเยอะแยะ แมลง หอยทาก หรือกิ้งกือตัวเล็กๆตามทางเดิน ถ้าไม่มีใครช่วยจับไปปล่อยให้พ้นทางเดิน เดี๋ยวก็โดนเหยียบตายจนได้
พูดถึงปล่อยนกแล้วนึกขึ้นได้ เจ้ากระติ๊ดขี้หมูนี่โดนจับไปขายเพื่อให้คนซื้อปล่อยมากที่สุด ตัวนี้หน้าห้องทำงานของผมเองครับ ดิจิสโคปใกล้ๆก็ขนกระจุยเหมือนกัน

pittawutt
20th July 2013, 02:54 PM
อนุโมทนา สาธุด้วยคนครับ เป็นข้อคิดที่ดีอย่างยิ่งเลยครับ ไม่ต้องขวนขวายไปหาที่ทำบุญไกลๆ
เริ่มที่ตัวเราและรอบๆตัวเรา ถือว่ายอดเยี่ยมแล้วครับ
:Tadah::Tadah::Tadah:

เสือผอม
20th July 2013, 10:05 PM
อนุโมทนา สาธุด้วยคนครับ เป็นข้อคิดที่ดีอย่างยิ่งเลยครับ ไม่ต้องขวนขวายไปหาที่ทำบุญไกลๆ
เริ่มที่ตัวเราและรอบๆตัวเรา ถือว่ายอดเยี่ยมแล้วครับ
:Tadah::Tadah::Tadah:

ขอบคุณครับ ก่อนจะตัดสินใจขึ้นกระทู้นี้ผมก็คิดหลายตลบ กลัวจะโดนหาว่าเอาเรื่องของตัวเองมาโม้เอาหน้า

เสือผอม
20th July 2013, 10:09 PM
วันเดียวกัน เจ้าไอซ์เจ้ากรณ์ไปเก็บแมลงใส่กล่องมาส่ง บอกว่าเจอนอนหงายท้องอยู่ข้างอาคาร ไม่รู้ว่าตัวอะไร

เสือผอม
20th July 2013, 10:13 PM
เจ้าตัวนี้คือ ด้วงคีมศิวะ Siva Stag Beetle หาไม่ยากถ้าหมั่นสังเกตุ

เสือผอม
20th July 2013, 10:20 PM
ถ่ายรูปเป็นหลักฐานแล้วก็ปล่อยไปครับ

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
21st July 2013, 12:59 PM
ป้าอ่านกระทู้นี้แล้วสุขใจจริง ๆ ค่ะ
ภูมิใจแทนโรงเรียน ที่มีแท่นพิมพ์ดี ๆ แบบนี้จัง :f6eb47d3:

ไหน ๆ ก้อแบ่งปันกันแล้ว ป้าแบ่งมั่ง...
เมื่อเช้าป้าก้อทำความดีเล็ก ๆ เหมือนกัน คือขับรถออกมาจากบ้าน แล้วเจอแม่ชีคนหนึ่งเดินถือกระเป๋าเสื้อผ้า หิ้วถุงก๊อบแก๊บใหญ่ ๆ อีกสองใบพะรุงพะรัง เลยจอดรถถามว่าแม่ชีจะไปไหน แม่ชีบอกว่าจะไปขึ้นรถเมล์ไปจอมบึง ป้าเลยบอกให้ขึ้นรถมาเลย เดี๋ยวไปส่งให้ แม่ชีทำท่าลังเล บอกว่าไม่รู้ว่าท่ารถนี้อยู่ตรงไหน อาศัยเดินถาม ๆ เค้ามา
:b6b25dc6:ป้าเลยบอกว่า นู๋รู้ อีกเกือบครึ่งกิโลนะ ขึ้นมาเหอะ ถ้าเดินล่ะก้อเหนื่อยแย่ กระเป๋าหนักขนาดนั้น
แม่ชีเลยยอมขึ้นมา (สงสัยจะไม่ไว้ใจป้าแฮะ แหม เราก็ออกจาหน้าซื่อตาใส ไม่มีเล่ห์เหลี่ยมเหมือนตาพิทซะหน่อย)
:70bff581:เช้านี้ เลยได้รับพรจากแม่ชีมามากมายเลย ....ญาติโยมบ้านนี้ก็ช่วยมารับแบ่งกันไปมั่งนะจ๊ะ

เสือผอม
21st July 2013, 11:10 PM
ป้าอ่านกระทู้นี้แล้วสุขใจจริง ๆ ค่ะ
ภูมิใจแทนโรงเรียน ที่มีแท่นพิมพ์ดี ๆ แบบนี้จัง :f6eb47d3:

ไหน ๆ ก้อแบ่งปันกันแล้ว ป้าแบ่งมั่ง...
เมื่อเช้าป้าก้อทำความดีเล็ก ๆ เหมือนกัน คือขับรถออกมาจากบ้าน แล้วเจอแม่ชีคนหนึ่งเดินถือกระเป๋าเสื้อผ้า หิ้วถุงก๊อบแก๊บใหญ่ ๆ อีกสองใบพะรุงพะรัง เลยจอดรถถามว่าแม่ชีจะไปไหน แม่ชีบอกว่าจะไปขึ้นรถเมล์ไปจอมบึง ป้าเลยบอกให้ขึ้นรถมาเลย เดี๋ยวไปส่งให้ แม่ชีทำท่าลังเล บอกว่าไม่รู้ว่าท่ารถนี้อยู่ตรงไหน อาศัยเดินถาม ๆ เค้ามา
:b6b25dc6:ป้าเลยบอกว่า นู๋รู้ อีกเกือบครึ่งกิโลนะ ขึ้นมาเหอะ ถ้าเดินล่ะก้อเหนื่อยแย่ กระเป๋าหนักขนาดนั้น
แม่ชีเลยยอมขึ้นมา (สงสัยจะไม่ไว้ใจป้าแฮะ แหม เราก็ออกจาหน้าซื่อตาใส ไม่มีเล่ห์เหลี่ยมเหมือนตาพิทซะหน่อย)
:70bff581:เช้านี้ เลยได้รับพรจากแม่ชีมามากมายเลย ....ญาติโยมบ้านนี้ก็ช่วยมารับแบ่งกันไปมั่งนะจ๊ะ

ความมีน้ำใจคงจะอยู่ในจิตใจของคุณหญิงป้ามานานแล้วละครับ :014-Bow:
อันควากรุณาปราณี จะมีใครบังคับก็หาไม่
หลั่งมาเองเหมือนฝนอันชื่นใจ จากฟากฟ้าสุราลัยสู่แดนดิน
พระราชนิพนธ์แปลเวนิสวาณิชของพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ผมเคยท่องสมัยเรียนมัธยม
แต่คุณหญิงป้าถ้าเป็นพยาบาลหรือสาธารณสุข คงจะคุ้นเคยบทนี้มากกว่าผมแน่ๆ

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
22nd July 2013, 07:42 PM
:014-Bow:
อันความกรุณาปราณี จะมีใครบังคับก็หาไม่
หลั่งมาเองเหมือนฝนอันชื่นใจ จากฟากฟ้าสุราลัยสู่แดนดิน
พระราชนิพนธ์แปลเวนิสวาณิชของพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ผมเคยท่องสมัยเรียนมัธยม
แต่คุณหญิงป้าถ้าเป็นพยาบาลหรือสาธารณสุข คงจะคุ้นเคยบทนี้มากกว่าผมแน่ๆ

คุ้น ยิ่งกว่าคุ้นอีกค่ะ เพราะเพลงนี้ต้องร้องได้ตั้งแต่เข้าปี 1 เลยละค่า....:014-Bow:

เสือผอม
22nd July 2013, 10:45 PM
คุ้น ยิ่งกว่าคุ้นอีกค่ะ เพราะเพลงนี้ต้องร้องได้ตั้งแต่เข้าปี 1 เลยละค่า....:014-Bow:

เพลงมาร์ชพยาบาลไพเราะมากครับ:088:

ยายแม้น
23rd July 2013, 07:35 AM
...ตื้นตัน..พูดอะไรไม่ออก.....
...สั้นๆ...ประทับใจ...มว๊าก..ก...ก...ก....
...กด..... Like.......Like.......Like.......Like.......Like.......Like.......
Like.......Like.......Like.......Like.......Like.......Like.......
Like.......Like.......Like.......Like.......Like.......Like.......
Like.......Like.......Like.......Like.......Like.......Like.......ๆๆๆๆๆ......:014-Bow:

TOR-HONG
23rd July 2013, 09:12 PM
:088::088::088::088::088::088::088::088::088::088::088::088::088::088::088::088::088::088:

ขออนุโมทนาด้วยสองคนครับพี่เสือ มีเด็กๆที่น่ารักแบบนี้พี่เสือไม่เหนื่อยที่จะดูแลแน่ๆเลย

:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:

เสือผอม
23rd July 2013, 11:36 PM
ขอบคุณคุณยาย คุณTOR คุณHONG ครับ:014-Bow:
กับเด็กๆน่ะผมไม่เหนื่อยหรอกครับ เหนื่อยกับระบบราชการมากกว่า:5c745924:

ยายแม้น
24th July 2013, 05:22 AM
ขอบคุณคุณยาย คุณTOR คุณHONG ครับ:014-Bow:
กับเด็กๆน่ะผมไม่เหนื่อยหรอกครับ เหนื่อยกับระบบราชการมากกว่า:5c745924:
......อ้าว..!!!!...ไหงพี่..ม้วนมาลงอีกจนได้....แฮ่...!!
......สร้างคน = สร้างชาติ....

......อยากให้ประเทศไทยของเรา มีแท่นพิมพ์ดีๆแบบนี้อีกเยอะๆจัง...ภาวนา..ๆ...สาธุ...

ลุงช้างกับป้าตา
24th July 2013, 06:08 PM
ชื่นชมกับแนวคิดของพี่เสือและกิจกรรมของเด็กๆมากเลยค่ะ....

ขอบคุณพี่เสือแทนคนไทยที่อนาคตของประเทศชาติจะมีเด็กๆที่มีจิตใจที่ดีงามเหล่านี้

enjoyman
26th July 2013, 11:08 AM
ตื้นตันใจจังคร้บ คุณครูท่านนี้คือคุณครูผมเอง ที่สอนผมมาตั้งแต่ตอนเด็กๆ ท่านเป็นครูที่ดีและจิตใจดีมากๆครับ โรงเรียนนี้ก็คือโรงเรียนผมเองครับ รู้สึกดีอย่างบอกไม่ถูกนะครับ อิอิ
:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

ยายแม้น
26th July 2013, 01:46 PM
ตื้นตันใจจังคร้บ คุณครูท่านนี้คือคุณครูผมเอง ที่สอนผมมาตั้งแต่ตอนเด็กๆ ท่านเป็นครูที่ดีและจิตใจดีมากๆครับ โรงเรียนนี้ก็คือโรงเรียนผมเองครับ รู้สึกดีอย่างบอกไม่ถูกนะครับ อิอิ
:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

.....ประทับใจ...มว๊าก..ก.....!!! กด....

Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..
Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..Like..

TOR-HONG
26th July 2013, 04:07 PM
:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:

:088::088::088::088::088::088::088: