PDA

View Full Version : +++++ แมว ครับ +++++

Hadida
6th May 2013, 07:36 PM
...ออกธุดงค์คราวนี้ ยาวนานจนเบื่อไปเลยครับ

...ในวันที่น่าเบื่อหน่าย ก็ใช่ว่ามันจะไม่มีเรื่องดีดีเข้ามามั่ง

...แม้จะร้อนอบอ้าวกลางวัน แถมบ่ายๆฝนก็ตกมาซ้ำเติม ฟ้าก็ไม่เคยไร้เมตตา

...เรื่องของเรื่องคือเช้าวันนึงที่จะต้องออกแต่เช้ามืดเพื่อไปดูนกบนพะเนินทุ่ง

...ขับรถมาถึงประมาณ กม.21 พลันเบื้องหน้าถึงกับมีบางสิ่งเคลื่อนไหวบนถนนไม่ไกล

...แมว 3 ตัว ตัวหนึ่งเป็นแมวใหญ่ อีกสองตัวเป็นแมวเล็ก

...เมื่อมาประจันกันแบบนี้ สัญชาติญานของแม่รีบพาลูกปีนตลิ่งชันๆเพื่อจะหลบหนี

...เมื่อปีนป่ายกันพ้นตลิ่ง ทั้งสามต่างลงนอนหมอบหลบใต้หลืบ หอบกันแฮ็คๆ เพราะปีนเหนื่อย

...เลยขอเก็บภาพน่ารักมาฝากกันครับ ได้แค่ประมาณนี้เอง สงสารพวกเขา ไม่กล้าอยู่นาน

...ดูพอคลายร้อนครับ

Hadida
6th May 2013, 07:49 PM
..." ขอดูหน่อย ไปกันหรือยัง? "

..." 555..ยังอ่ะ "

ยายแม้น
6th May 2013, 07:55 PM
.......มันสุดยอด...มากๆเลยจร้า.....อาจารย์จ๋า.....
.......ดีใจที่มีสมาชิกเพิ่มขึ้น...ดีใจจริงๆ.......

Hadida
6th May 2013, 08:07 PM
.......มันสุดยอด...มากๆเลยจร้า.....อาจารย์จ๋า.....
.......ดีใจที่มีสมาชิกเพิ่มขึ้น...ดีใจจริงๆ.......

555...ท่านพี่..ครับ สมาชิกเพิ่มอีก 2 เก้งกวาง ค่างชะนี หมูป่ากาไก่ คงร้อนๆ หนาวๆ กันเพิ่มเข้าไปอีก

Hadida
6th May 2013, 08:10 PM
...ที่จริงวันนั้นกะไว้ว่าจะขึ้นไปเอาเจ้าตัวนี้

...หลังจากจดๆจ้องๆมาสองวันแล้วเพราะข่าวว่าคิวเข้าแถวยาวเหยียด

...เลยเลือกเอาวันที่เดาว่าวันนี้หละฤกษ์หามยามดี คิวน่าจะไม่ยาว

...ไม่มากเลย แค่ 8 คนเท่านั้นเอง ฮาๆๆๆ

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
6th May 2013, 08:20 PM
เคราแดงสวยมากมายค่ะ ลุงตู่
แต่ป้าแว้ดติดใจน้องแมวนะคะ ลุงน่าจะลงไปอุ้มขึ้นรถมาเลี้ยงไว้จับหนูนะคะ..เอิ๊ก ๆ บ๊องแบ๊วดีจัง :377:

ยายแม้น
6th May 2013, 08:28 PM
.....ระยะนี้.....ดูเหมือนอะไรๆมันวุ่นวายมากขึ้นๆ....ทุกวัน.....
.....ยายเองก็ไม่ได้ขึ้นไปบ่อย.....นับแต่ เปิดแก่ง......
.....ตั้งแต่...1 พย. 2512 ....
.....ถึงปัจจุบันเพิ่งจะขึ้นไป แค่ 2 ครั้ง.....(ครั้งสุดท้ายเมื่อ May Day นี้เอง.....).
.....ไปถึงเช้า....ยังไม่ทันเพล....ก็ต้องรีบลงมาแล้วจร้า......:d33561e9:
.....เวลาเปลี่ยน......ทุกสิ่งก็เปลี่ยน....เป็นธรรมดาจร้า...

Hadida
6th May 2013, 08:57 PM
เคราแดงสวยมากมายค่ะ ลุงตู่
แต่ป้าแว้ดติดใจน้องแมวนะคะ ลุงน่าจะลงไปอุ้มขึ้นรถมาเลี้ยงไว้จับหนูนะคะ..เอิ๊ก ๆ บ๊องแบ๊วดีจัง :377:

....น้องแมวที่น่าอุ้มน่ะ น่าจะเป็นตามอ่างนะป้าแว้ด น่ารักน่ากอดกว่าเยอะ 555

Hadida
6th May 2013, 09:03 PM
.....ระยะนี้.....ดูเหมือนอะไรๆมันวุ่นวายมากขึ้นๆ....ทุกวัน.....
.....ยายเองก็ไม่ได้ขึ้นไปบ่อย.....นับแต่ เปิดแก่ง......
.....ตั้งแต่...1 พย. 2512 ....
.....ถึงปัจจุบันเพิ่งจะขึ้นไป แค่ 2 ครั้ง.....(ครั้งสุดท้ายเมื่อ May Day นี้เอง.....).
.....ไปถึงเช้า....ยังไม่ทันเพล....ก็ต้องรีบลงมาแล้วจร้า......:d33561e9:
.....เวลาเปลี่ยน......ทุกสิ่งก็เปลี่ยน....เป็นธรรมดาจร้า...

....งานเยอะแบบนี้ต้องดูแลสุขภาพนะครับพี่ อย่างน้อยนอนให้พอเพียงคงพอช่วยได้ไม่น้อย

....สองเดือนมานี้ผมก็อ่วมเหมือนกัน มันล้าเกิน อากาศร้อนอบอ้าวแบบนี้ยิ่งหนักเข้าไปอีก

....หมดแล้วครับสำหรับฤดูกาลนี้ ได้มีเวลาอยู่บ้านแล้ว

....แก่งฯ นกดีนะครับ น่าแวะไปจริงๆ ครับ

Turng
6th May 2013, 09:12 PM
... อยากเจอน้องแมวบ้างจังเลยครับ ^__^ ... :088::088::088:

เสือผอม
7th May 2013, 12:36 AM
โชคดีจริงๆเลยนะขอรับ การเจอแมวใหญ่ในธรรมชาตินี่ยากสุดๆ นี่เล่นเจอเป็นครอบครัวเลย น่ารักมากๆเลยลูกแมว

Surin
7th May 2013, 07:33 AM
ต้องหาโอกาสไปแก่งบ้างแว้ว...
ทั้งแมว-เคราแดง...อยากเจอๆ.....5555

นายจ่อย
7th May 2013, 07:49 AM
:154218d4: แก่งกระจานมีแมวน่ารักอย่างนี้ด้วยหรา..
นึกว่ามี่แต่ช้างน่ารักอย่างที่เห็นในข่าวอย่างเดียวอ่ะครับ
เป็นบุญตาแท้น้อ. :emotion_SorrySJ_Off

TOR-HONG
7th May 2013, 08:51 AM
ทั้งแมว-เคราแดง...อยากเจอๆ.....5555

ป่ะ ป่ะ ป่ะ พี่สุรินทร์:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

TOR-HONG
7th May 2013, 08:54 AM
:154218d4: แก่งกระจานมีแมวน่ารักอย่างนี้ด้วยหรา..
นึกว่ามี่แต่ช้างน่ารักอย่างที่เห็นในข่าวอย่างเดียวอ่ะครับ
เป็นบุญตาแท้น้อ. :emotion_SorrySJ_Off

:154218d4::154218d4:นั่นสิครับลุงจ่อย.....ผมเห็นแต่แมวในป้าย...เค้าบอกไว้ว่าดงเสือดาว...:th_116_::th_116_:...ดงไม่เห็นซักตัว:d33561e9::d33561e9::d33561e9:..........โชคดีจริงๆคร้าบบบบบ

Hadida
7th May 2013, 08:56 AM
...คุณเติ้ง ครับ น้องแมวที่อยากเจอต้องไปโมนาริซาน่าจะเจอครับ 555

...คุณเสือผอม ครับ ตอนนั้นที่เจอน่ะคิดไม่ทันว่ามันจะโชคดีหรือโชคร้าย กลัวมันกระโดดเข้ามากอดกะจูบซอกคออ่ะครับ

...คุณสุรินทร์ ครับ ให้ไวๆ เลยนะครับ ท้องแดงเจอแน่ น้องแมวต้องออกมาที่ท่ายางครับ เคราแดงมีเสียว 50/50

...ท้องแดงตัวนี้ทำน่าเกลียด เพราะเขามาเกาะยืนมองหน้าอยู่ตั้งนานสองนาน ครั้นจะไม่หันกล้องไปก็กระไรอยู่

...ถ่ายภาพแบบแนวนอน ได้หัว หางก็ขาด จะเอาหางด้วย หัวก็หาย เลยค่อยๆตะแคงตั้ง ได้มาแบบนี้ ฟิตเกิ้นนน..

...กว่าจะถ่ายภาพเสร็จเล่นเอาเมื่อยไปทั้งตัว เพราะท่าถ่ายมันบังคับให้ตัวเบี้ยวเป็นทากโดนยาหม่อง จินตนาการเอาเองเลยครับ ฮาๆๆ

Turng
7th May 2013, 09:10 AM
... ไปโมนาลิซ่าจะเจอแต่แมวแพงๆครับอาจารย์ตู่ สู้ไม่ไหวครับ :154218d4::154218d4::154218d4:
หยุดสามวันที่จะถึงนี้ผมขอไปเข้าแก่งดีกว่าครับ เผื่อจะเจอแมวแบบจารย์ตู่บ้าง ^__^ ... :357:

Hadida
7th May 2013, 09:20 AM
.
...นายจ่อย ครับ ช้างน่ารักแถวๆแก่งกระจานน่ะไม่มีหรอก มีแต่แถวๆ ราชบุรี แต่ชอบตดเหม็นน่ะ เอิ้กๆๆ

...อาจารย์ต่อ น้องหงษ์ มันไม่กล้าโผล่หน้ามาให้ดูเพราะมันกลัวใส้แตกน่ะสิ หยุดนี้ไปอีกไหมครับ?

...คุณเติ้ง ครับ แสดงว่าเคยไปนาน้องแมวมาแล้วสิ ถึงได้บอกว่าแพงอ่ะ เอิ้กๆๆๆ

...ตัวนี้ก็ไม่ยากนะครับ ก่อนถึงบ้านกร่างสักสองร้อยเมตร หากไปยืนรอหรือจอดรถใกล้ๆ มีหวังแห้วสูง

...จอดรถห่างๆ เอาบังไพรมาใช้ จะได้ใกล้ๆ แบบนี้เลยครับ นกก็ไม่ระแวงด้วยครับ

Hadida
7th May 2013, 09:36 AM
.
...เจ้าตัวนี้ต้องขอยอมแพ้ เฝ้าสามรอบ ไม่มีดวงเอาจริงๆ ใครเขามารอกันแผล็บเดียวได้ไปแล้ว

...ตัดใจไม่อยากเสียเวลา เลยไปเดินเล่นแถวๆ ลำธารสองถ่ายผีเสื้อเพลินๆ

...จู่ๆ ก็มาร้องเหนือหัว แต่ขอโทษที สูงจัง ยังไงมาแล้วก็อย่าให้ต้องเขาเสียใจ แต่เราเมื่อยคอจริงๆ

Hadida
7th May 2013, 09:57 AM
.
.....อีกสิบนาทีต่อมา เสียงพึบพั๊บเหนือหัว เสียงร้องเอาะๆแอ๊ะๆ แหงนไปมอง อ้าว มาได้ไงเนี่ย

.....ดูท่าทางไม่ตื่นไม่กลัวอะไรเลย ทำให้มีเวลาถ่ายภาพได้ตั้งร่วมสิบนาทีเลยครับ

pittawutt
7th May 2013, 10:36 AM
อูยยย เห็นแล้วอิจฉา อยากเจอแมวมั่ง :th_087_:

pinn
7th May 2013, 11:56 AM
เสือดาว สุดๆไปเลยครับ :072-Applaus90-90:

ยายแม้น
7th May 2013, 02:20 PM
.
.....อีกสิบนาทีต่อมา เสียงพึบพั๊บเหนือหัว เสียงร้องเอาะๆแอ๊ะๆ แหงนไปมอง อ้าว มาได้ไงเนี่ย

.....ดูท่าทางไม่ตื่นไม่กลัวอะไรเลย ทำให้มีเวลาถ่ายภาพได้ตั้งร่วมสิบนาทีเลยครับ
.....อาจารย์ตู่...เป็นผู้มีบุญบารมีสูงส่ง....
.....ไม่ต้องไปออกแรงเดินหา....ให้เมื่อยตุ้ม(..เหมือนหยั่งพวกเราๆ....อิอิ)
.....ดูหลักฐานที่ท่านฯเอามาแนบสำนวน....ก็ไม่ต้องเบิกพยานมาสอบให้เสียเวล่ำ..เวลา...........
.....ให้ราชมันต์....เอาไปประหารได้ทุกตัว.......

.....ไอ้หยั่งเราเรา...ก็ยังคงต้องเดินย่ำต๊อก...ๆ...หากันต่อไป.......
.....นี่แหละหนา.....เขาถึงว่าวาสนาคนเรา.....แข่งกันม่ายด้าย......
.....เวนกัม...มี...ยังคงต้องชดใช้กันต่อปาย.....
.....จริง..หยั่งพระท่านว่า...5555

Hadida
7th May 2013, 03:06 PM
...คุณ pittawutt ครับ .... ตามคุณเติ้งไปเลย น้องแมว โมนาลิซ่า รับรองเจอแน่ ไม่แพงอย่างที่คิด เอิ้กๆๆๆ

...คุณปิ่น ครับ ... น้องดาวนี่สุดๆ เลยเหรอครับ แสดงว่าน้องแมวยังไม่เท่าไหร่ ไม่เป็นไรคราวหน้าผมลองเปลี่ยน ฮี่ๆๆๆ

...ท่านพี่ฯ ครับ ... เดินหาน่ะ ตุ้มยังได้แกว่งมั่ง ถือเป็นการบริหารไปในตัว แต่ยืนเฉยๆนี่สิไม่ดี ตุ้มไม่เคลื่อนไหวอาจเสื่อมสภาพได้ครับ ฟิ้วว...

Hadida
7th May 2013, 03:29 PM
.
.....มาถึงนกตัวนี้ มีเรื่องราวตามมา เพราะว่า นกน่ะไม่เท่าไหร่ แต่คนถ่ายนกนี่สิสำคัญ

.....หลังจากที่วางตารางเวลาว่าจะมาขอชมโฉมเจ้ากะเต็นตัวนี้ พอขับรถมาถึงที่ โอพระเจ้า แถวกองร้อยเรียงกันยาว

.....อย่ากระนั้นเลย ยอมแพ้ดีกว่า ไปหาอะไรเรื่อยเปื่อยดูก็แล้วกันเพราะคงไม่เลิกแถวง่ายๆแน่

.....ขับรถเลยไปถึง กม.36 โอมายกอช หมอกยังไม่เลิก ทะเลหมอกยังทำหน้าที่ของมันอย่างแข็งขัน

....." แล้วเมื่อไหร่ตรูจะได้ดูฟะเนี่ย " เอ้อละเหยลอยไปลอยมาแถวนั้นจนสิบโมงกว่า

.....ตายละวา ลงไม่ทันรอบสิบเอ็ดโมงซะแล้ว ทำไงดี กะว่าขับรถกลับมาที่หน่วยพะเนินทุ่งมาเตร็ดเตร่แถวนั้นแล้วกัน

.....พอผ่านมาถึงเจ้าตัวนี้ อ้าว..เขาเลิกแถวกันไปเกือบหมดแล้ว (สงสัยลงเขาตามเวลาที่หนีงานมาถ่ายรูปวันเดียว)

.....คงเหลือเพียงสองท่านที่กำลังถ่ายภาพเจ้านี่อยู่ เลยคิดว่าไหนๆ ก็ลงไม่ทันแล้ว เหลือคนน้อยแล้ว น่าจะลองดู

.....ว่าแล้วก็จอดรถเลยไปสักยี่สิบเมตร แล้วก็ย่องเข้ามาถามทั้งสองท่านที่กำลังถ่ายภาพ

.....น้ำใจไม่เคยเหือดแห้ง ไมตรีที่ได้รับจากทั้งสองท่าน ผมสุดปลื้ม ท่านได้เชิญให้เข้ามาร่วมวง

.....พร้อมทั้งอธิบายว่านกมาเกาะตรงไหน ควรตั้งกล้องตรงไหน แล้วท่านก็ขยับที่ให้ ท่านบอกว่าได้แล้วครับ/ค่ะ

.....เป็นหนังชีวิตที่เป็นคนละม้วนกะวันรุ่งขึ้นอีกวันเลยครับ น้ำใจไมตรี ต่างกันราวนรกกะสวรรค์ น้ำเน่าจริงๆ โลกนี้

.....ต้องขอขอบพระคุณท่านทั้งสอง ณ.ที่นั้นด้วยนะครับสำหรับไมตรีและน้ำใจที่มีล้นเหลือ ผมเองก็แย่สิ้นดี ลืมจดชื่อท่านทั้งสองเอาไว้

.....แต่ได้เรียนให้ท่านทราบว่า พวกเราชาว birdholiday.com ยินดีต้อนรับเสมอนะครับ

.....ภาพนี้ผมมาทราบภายหลังว่า พลพรรคที่ไปถ่ายเจ้าตัวนี้กันและบังเอิญมาพักที่พักเดียวกันกับผมนั้น

.....เขาอยากได้มันคาบจิ้งเลื้อยคาปากแบบนี้ คืนนั้นเขาขอดูภาพเลยแลกกันดู

.....โปรแกรมของวันรุ่งขึ้นของท่านเหล่านั้นคือ ขอกลับไปรอต่ออีกวัน เผื่อจะได้จิ้งเลื้อย ฮี่ๆๆๆๆ

TOR-HONG
7th May 2013, 04:48 PM
:kiddy::kiddy::kiddy::b06::b06:กระเต็นลายงามมากๆเลยครับอาจารย์

Hadida
7th May 2013, 07:27 PM
:kiddy::kiddy::kiddy::b06::b06:กระเต็นลายงามมากๆเลยครับอาจารย์

....ยังไม่งามขนาดนั้นหรอกครับ เพราะที่เขาถ่ายๆ กันมา มันงามกว่านี้นักๆ แบบนี้ยังเรียกว่า เดะ เดะ ครับ

Hadida
7th May 2013, 07:31 PM
.
.....เอาแบบขี้เหล่ไปดูมั่งแล้วกันครับ มีคนนั่งในบลายด์ 5 คน

.....ตอนนกนี้มา มีเสียงชัตเตอร์ของผมดังอยู่คนเดียว คนอื่นเขาเงียบกันหมด

.....นึกว่าเขาหลับ หรือเขาไม่เห็นว่านกมา ที่ไหนได้ เขาเบื่อที่จะถ่ายมันกันแล้ว

.....ผมเลยต้องหยุดกดชัตเตอร์ เขินมาก

ลุงช้างกับป้าตา
7th May 2013, 08:36 PM

แวะราดรีด้วยนะคะพี่สุรินทร์...เดี๋ยวลุงช้างกะป้าตาพาไปค่ะ

7th May 2013, 08:42 PM
ลุงตู๋หายไปนานเลย....กำลังจะลงไทยรัฐประกาศตามหาญาติผู้ใหญ่หายซะแล้วค่ะ

ลูกแมวน่ารักสุดๆเลยค่ะ

เคราแดง ท้องแดง เต็นลาย dusky ฯ งามทุกตัวเลยค่ะ....เป็นที่อิจฉายิ่งนัก

นายจ่อย
7th May 2013, 08:50 PM
.
.....เอาแบบขี้เหล่ไปดูมั่งแล้วกันครับ มีคนนั่งในบลายด์ 5 คน

.....ตอนนกนี้มา มีเสียงชัตเตอร์ของผมดังอยู่คนเดียว คนอื่นเขาเงียบกันหมด

.....นึกว่าเขาหลับ หรือเขาไม่เห็นว่านกมา ที่ไหนได้ เขาเบื่อที่จะถ่ายมันกันแล้ว

.....ผมเลยต้องหยุดกดชัตเตอร์ เขินมาก

นกไรอ่ะครับหน้าตาน่าเกลี้ยด ฮี่ ฮี่

ยายแม้น
7th May 2013, 08:59 PM
......มามองนกสวยๆ...ของท่านอ.ตู่......
......ด้วยสายตาอิจฉาริษยาเป็นยิ่งนัก........
......ป่วน..!!.อย่างนี้เรียกว่า..ป่วนกันจะ...จะ....!!
......อย่าว่าอะไรนะจ๊ะอาจารย์ตู่....จ๋าาาาาา....:emotion_SorrySJ_Shi

TOR-HONG
7th May 2013, 10:04 PM
....ยังไม่งามขนาดนั้นหรอกครับ เพราะที่เขาถ่ายๆ กันมา มันงามกว่านี้นักๆ แบบนี้ยังเรียกว่า เดะ เดะ ครับ

ไม่งามไม่ได้คร้าบบบบบบบบบบบ....งามๆๆๆๆๆ

เสือผอม
8th May 2013, 12:44 AM
นกสวยมากๆ ฝีมือคนถ่ายก็สุดยอดขอรับ เคยมีโอกาสตะเกียกตะกายไปถึงพะเนินทุ่งตั้ง 1 ครั้ง ความตั้งใจเต็มเปี่ยมว่าคราวนี้ตรูข้าจะต้องได้นกใหม่ เป็น กะลิงเขียดหางหนาม จาบคาเคราแดง พญาปากกว้างทั้งหลาย และติตสุลต่านปรากฎว่า ไม่เจอสักอย่าง กรรม...............ของกระผม:154218d4:

Surin
8th May 2013, 06:23 AM
[QUOTE=ลุงช้างกับป้าตา;9792]
แวะราดรีด้วยนะคะพี่สุรินทร์...เดี๋ยวลุงช้างกะป้าตาพาไปค่ะ[/QUOT

สัญญานะครับ..ลุงช้าง-ป้าตา...เฮ:th_106_::th_106_::th_106_:
เอาทุกกกตัวเลยครับลุงช้าง-ป้าตา...ฮิฮิ

TOR-HONG
8th May 2013, 08:33 AM
นกสวยมากๆ ฝีมือคนถ่ายก็สุดยอดขอรับ เคยมีโอกาสตะเกียกตะกายไปถึงพะเนินทุ่งตั้ง 1 ครั้ง ความตั้งใจเต็มเปี่ยมว่าคราวนี้ตรูข้าจะต้องได้นกใหม่ เป็น กะลิงเขียดหางหนาม จาบคาเคราแดง พญาปากกว้างทั้งหลาย และติตสุลต่านปรากฎว่า ไม่เจอสักอย่าง กรรม...............ของกระผม:154218d4:

พี่เสือขึ้นแก่งตอนนี้ได้ครบเลยน่ะคร้าบบบบ......:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

TOR-HONG
8th May 2013, 08:34 AM
แวะราดรีด้วยนะคะพี่สุรินทร์...เดี๋ยวลุงช้างกะป้าตาพาไปค่ะ[/QUOT

สัญญานะครับ..ลุงช้าง-ป้าตา...เฮ:th_106_::th_106_::th_106_:
เอาทุกกกตัวเลยครับลุงช้าง-ป้าตา...ฮิฮิ

อ้าวๆ.....ไปไม่รอผมงานนี้มีงอนน่ะคร้าบ :th_116_::th_116_:

นายจ่อย
8th May 2013, 08:44 AM
:70bff581:
[QUOTE=Surin;9798]

อ้าวๆ.....ไปไม่รอผมงานนี้มีงอนน่ะคร้าบ :th_116_::th_116_:

ช่ายๆจะไปราดรีต้องผ่านนนทบุรีก่อนนะเพ่:gadget:

Hadida
8th May 2013, 10:04 AM
......มามองนกสวยๆ...ของท่านอ.ตู่......
......ด้วยสายตาอิจฉาริษยาเป็นยิ่งนัก........
......ป่วน..!!.อย่างนี้เรียกว่า..ป่วนกันจะ...จะ....!!
......อย่าว่าอะไรนะจ๊ะอาจารย์ตู่....จ๋าาาาาา....:emotion_SorrySJ_Shi

...ท่านพี่ป่วนแบบนี้ เรียกว่าป่วนแบบน้อยไป จัดหนักๆ จัดเต็มมาเลย

...พวกเราเป็นพวกตัวป่วนอยู่แร้นนนนนน...ฮี่ๆๆๆ

Hadida
8th May 2013, 10:13 AM
เคยมีโอกาสตะเกียกตะกายไปถึงพะเนินทุ่งตั้ง 1 ครั้ง ความตั้งใจเต็มเปี่ยมว่าคราวนี้ตรูข้าจะต้องได้นกใหม่ เป็น กะลิงเขียดหางหนาม จาบคาเคราแดง พญาปากกว้างทั้งหลาย และติตสุลต่านปรากฎว่า ไม่เจอสักอย่าง กรรม...............ของกระผม:154218d4:

....5555...นึกว่าจะมีแต่ผมคนเดียวซะอีกที่เป็นแบบนั้น ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นขนแห้วแทนขนเลนส์แล้วครับ

Hadida
8th May 2013, 10:19 AM

.....คุณสุรินทร์ ครับ แวะราชบุรีระวังช้างนะครับ ได้ข่าวว่าช้างราชรีมีลักษณะช้างเผือกด้วยนะครับ ควาญช้างเอาไม่อยู่ครับ เอิ้กๆๆๆ

Hadida
8th May 2013, 10:36 AM
:70bff581:[QUOTE=TOR-HONG;9804]

ช่ายๆจะไปราดรีต้องผ่านนนทบุรีก่อนนะเพ่:gadget:

......5555...ไม่ต้องผ่านนนทบุรีก็ได้ครับ ขึ้นทางด่วนไปลงดาวคะนองเลย ไปทางนนท์อ้อมด้วย แล้วมีคนคอยโบกรถอีกด้วย เอิ้กๆๆๆๆ

Hadida
8th May 2013, 11:33 AM

.....หัวไม่ล้านซะหน่อย น้องหงษ์งอนแบบนี้ เดี๋ยวสาวๆ หนีหมดนะครับ

Hadida
8th May 2013, 11:45 AM
.....ร้อนๆ แบบนี้ ลงอ่างดีที่สุดเลย

8th May 2013, 06:29 PM
[/QUOT

เอาทุกกกตัวเลยครับลุงช้าง-ป้าตา...ฮิฮิ[/QUOTE]

ได้เลยค่ะพี่สุริน....ด้วยความยินดียิ่ง

8th May 2013, 06:34 PM

พี่สุรินแวะราดรีเสร็จแล้วค่อยแวะเมืองนนละกัน

Hadida
8th May 2013, 07:27 PM
ลุงตู๋หายไปนานเลย....กำลังจะลงไทยรัฐประกาศตามหาญาติผู้ใหญ่หายซะแล้วค่ะ

ลูกแมวน่ารักสุดๆเลยค่ะ

เคราแดง ท้องแดง เต็นลาย dusky ฯ งามทุกตัวเลยค่ะ....เป็นที่อิจฉายิ่งนัก

.....555...ป้าต๋า ครับ ไม่ได้หายไปไหนเลย งานเพียบ แถมแต่ละที่ที่ไปสัญญาณเนตสุดแสนปวดใจ

.....แค้นใจจริงๆ ตอนไปเวียตนาม แม้แต่ในป่าในเขา สัญญาณเนตของเขาส่งกันปร๋อเลยครับ

.....งานหมดแล้วสำหรับฤดูกาลนี้ ได้พักเหนื่อยแล้วครับ คิดถึงพี่ๆ ป้าๆ ลุงๆ น้องๆ กันทุกวันคืน เหงาจิงๆ ฮิๆๆๆ

.....ไม่มีอะไรสีฟ้าๆ มาฝากป้าต๋า มีแต่ยุงอ่ะครับ ฮี่ๆๆๆ

Surin
8th May 2013, 07:46 PM
[QUOTE=TOR-HONG;9804]

พี่สุรินแวะราดรีเสร็จแล้วค่อยแวะเมืองนนละกัน

ไปแก่งทั้งทีทั้งเมืองนนท์ ราดรี ยังไง๊ยังไงผมก็ต้องแวะเยี่ยมญาติผู้ใหญ่อยู่แล้วครับไม่มีพลาดอยู่แล้ว.....:70bff581::70bff581::70bff581:

Surin
8th May 2013, 07:51 PM
วันนี้คันไม้คันมือจริงๆครับ อ.ตู่
ขอแจมด้วยคนครับ นกซ้อมมือประจำบ้าน...5555

Hadida
8th May 2013, 07:54 PM
:Onion11:​....อ้าว...เจอแล้วครับ สีฟ้าๆ เอามาฝากป้าตา นกพื้นๆนะครับ

Hadida
8th May 2013, 07:56 PM
วันนี้คันไม้คันมือจริงๆครับ อ.ตู่
ขอแจมด้วยคนครับ นกซ้อมมือประจำบ้าน...5555

.
....555...มันต้องอย่างนี้สิ..แก๊งค์เดียวกัน..ต้องมาป่วนแบบนี้..ชอบๆๆๆ

ยายแม้น
8th May 2013, 08:01 PM
.......เป็ดอาจารย์....สวยมั่กๆ...
.......ความจริง..มันคง...เยอะกว่านี้เน๊อะ......อาจารย์เน๊อะ.......!!!
.......ยายแม้น....ด้อย..น้อยวาสนา......
.......ขออนุญาต. saveฯ...นะจ๊ะ...อาจารย์...จ๋าาา.....

.......ไม่รออนุญาตแร๊ะ..อิอิ.....:014-Bow:

Turng
8th May 2013, 08:01 PM
.....ร้อนๆ แบบนี้ ลงอ่างดีที่สุดเลย

... อ่างไหนครับอาจารย์ตู่ ผมอยากไปอ่างที่มีน้องๆอวบๆเหมือนในรูปอ่ะคร้าบ ^__^ ... :talk:

ยายแม้น
8th May 2013, 08:06 PM
... อ่างไหนครับอาจารย์ตู่ ผมอยากไปอ่างที่มีน้องๆอวบๆเหมือนในรูปอ่ะคร้าบ ^__^ ... :talk:
....ยายขอปายด้วย....น๊าาาา.....
....ปาย..ย...ด้วย......จาปายด้วย..ย...!!.

8th May 2013, 08:15 PM
.....555...ป้าต๋า ครับ ไม่ได้หายไปไหนเลย งานเพียบ แถมแต่ละที่ที่ไปสัญญาณเนตสุดแสนปวดใจ

.....แค้นใจจริงๆ ตอนไปเวียตนาม แม้แต่ในป่าในเขา สัญญาณเนตของเขาส่งกันปร๋อเลยครับ

.....งานหมดแล้วสำหรับฤดูกาลนี้ ได้พักเหนื่อยแล้วครับ คิดถึงพี่ๆ ป้าๆ ลุงๆ น้องๆ กันทุกวันคืน เหงาจิงๆ ฮิๆๆๆ

.....ไม่มีอะไรสีฟ้าๆ มาฝากป้าต๋า มีแต่ยุงอ่ะครับ ฮี่ๆๆๆ

ไม่มีสีฟ้า..มีสีส้มกะน้ำตาลมาฝากก็ขอบคุณลุงตู่มากแล้วค่ะ...พวกเราก็คิดถึงลุงตู่นะคะ

TOR-HONG
8th May 2013, 11:48 PM
:70bff581:[QUOTE=TOR-HONG;9804]

:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shiจริงครับพี่จ่อย......:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

[QUOTE=นายจ่อย;9806]:70bff581:

......5555...ไม่ต้องผ่านนนทบุรีก็ได้ครับ ขึ้นทางด่วนไปลงดาวคะนองเลย ไปทางนนท์อ้อมด้วย แล้วมีคนคอยโบกรถอีกด้วย เอิ้กๆๆๆๆ

ไม่ทันแล้วครับอาจารย์ หลบไม่ทันแล้วครับ.......ผมไปวางตะปูเรือใบดักไว้ทุกเส้นทางแล้วครับ.......ยกเว้นทางที่ผ่านหน้าบ้าน :70bff581::70bff581::70bff581:

TOR-HONG
8th May 2013, 11:50 PM

.....หัวไม่ล้านซะหน่อย น้องหงษ์งอนแบบนี้ เดี๋ยวสาวๆ หนีหมดนะครับ

สาวไม่มีให้หนีนี่สิคร้าบบบอาจารย์:d33561e9::d33561e9::d33561e9:

แวะนนแล้วไปราดรีแล้วยิงขึ้นแก่งง่ายกว่าคร้าบบบบ:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

[QUOTE=ลุงช้างกับป้าตา;9838]

ไปแก่งทั้งทีทั้งเมืองนนท์ ราดรี ยังไง๊ยังไงผมก็ต้องแวะเยี่ยมญาติผู้ใหญ่อยู่แล้วครับไม่มีพลาดอยู่แล้ว.....:70bff581::70bff581::70bff581:

สัญญาแล้วน๊าคร้าบบบบ:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

TOR-HONG
8th May 2013, 11:59 PM
ตอบซะยาวเลย...ลืมๆ....ป่วนคร้าบบบขอป่วนซักภาพนะครับจากแก่งครับ:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

Hadida
9th May 2013, 08:32 AM
.......เป็ดอาจารย์....สวยมั่กๆ...
.......ความจริง..มันคง...เยอะกว่านี้เน๊อะ......อาจารย์เน๊อะ.......!!!
.......ยายแม้น....ด้อย..น้อยวาสนา......
.......ขออนุญาต. saveฯ...นะจ๊ะ...อาจารย์...จ๋าาา.....

.......ไม่รออนุญาตแร๊ะ..อิอิ.....:014-Bow:

ท่านพี่ครับ มันเยอะกว่านี้จริงๆครับ
หากเลือกเอาทั้งฝูง ผมกลัวว่าจะหาว่าผมถ่ายภาพยุงมาให้ดู ฮี่ๆๆๆ

Hadida
9th May 2013, 08:38 AM

555....คุณเติ้งครับ...ท่านพี่ของผมรับอาสาจะพาไปแล้วครับ ผมไปด้วยนะนะๆๆๆ

Hadida
9th May 2013, 08:41 AM
[QUOTE=นายจ่อย;9806]:70bff581:

:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shiจริงครับพี่จ่อย......:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

[QUOTE=Hadida;9815]

ไม่ทันแล้วครับอาจารย์ หลบไม่ทันแล้วครับ.......ผมไปวางตะปูเรือใบดักไว้ทุกเส้นทางแล้วครับ.......ยกเว้นทางที่ผ่านหน้าบ้าน :70bff581::70bff581::70bff581:

.....555...จับได้แล้ว คนนี้เองที่วางเรือใบ เจอต้องจัดการให้เดี้ยง

Hadida
9th May 2013, 08:44 AM
ไม่มีสีฟ้า..มีสีส้มกะน้ำตาลมาฝากก็ขอบคุณลุงตู่มากแล้วค่ะ...พวกเราก็คิดถึงลุงตู่นะคะ

ผมก็คิดฮอดพวกเราเช่นกันครับ
เวลาออกธุดงค์แต่ละทีเหงาเลยครับ

Hadida
9th May 2013, 08:46 AM
ตอบซะยาวเลย...ลืมๆ....ป่วนคร้าบบบขอป่วนซักภาพนะครับจากแก่งครับ:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

ป่วนน้อยไปหน่อย ขอเยอะๆหน่อย จัดหนักมาเร้ยยยย....

Turng
9th May 2013, 09:54 AM
555....คุณเติ้งครับ...ท่านพี่ของผมรับอาสาจะพาไปแล้วครับ ผมไปด้วยนะนะๆๆๆ

... เยี่ยมเลยครับ มีผู้นำทางแล้ว ผมอาสาเป็นพลขับให้ครับ ^__^ ...

ว่าแต่ เราจะไปกันเมื่อไหร่ดีครับ อิอิ :A_045:

Hadida
9th May 2013, 01:04 PM
.
.....มีเรื่องนึง ขอเอามาเล่าสู่กันฟังนะครับ ท่านใดคิดอย่างไร ตามสบายเลย

.....เรื่องมีอยู่ว่า ตอนที่ไปนครสวรรค์ บึงบรเพ็ดของเรานี่แหละ ผมเห็นกลุ่มเรือหางยาวขนาดแบบนี้ร่วมเกือยสิบลำ

.....วิ่งออกมาจากคลองที่ท่าเรือ ดูไกลๆ สวยดีแฮะ ขอเก็บภาพน้ำกระจายมั่ง คงแปลกตาดี

.....ดูดีดีที่ปลายไม้ไผ่ " มีตะแกรงลวด ขนาดเล็กๆ " ในใจนึกเอะใจขึ้นมา และต่างก็บ่ายหน้าไปในกลางบึงด้วยกัน

.....ในอดีต ผมเคยเห็นคนข้างบ้านเขาก็ใช้แบบนี้เหมือนกัน เขาเอาไว้ช๊อตปลาในน้ำด้วยไฟฟ้า ง่ายดี

.....ก็ได้รับคำตอบจากผู้รู้ว่า เขาเหล่านั้นกำลังออกไปช๊อตปลาในบึงกัน มาถึงตรงนี้ก็ถึงบางอ้อ

.....ต่อมาขณะที่ผมล่องเรือดูนกไปเรื่อยๆ พลันก็ได้มาพบกับกลุ่มเรือเหล่านี้ กำลังล้อมกลุ่มกันทำงานเป็นทีม

.....ไม่ต้องบอกผมก็พอทราบได้เมื่อเห็นว่าเขากำลังช่วยกันทำอย่างที่คิด เราเลยขอให้ห่างจากที่นั้นมา

.....คงไม่ต้องโทษฟ้าดินเทวดาอะไรที่ไหนหรอกครับ หากจะบอกกันว่า มันไม่เหลือแล้วสำหรับคนรุ่นต่อๆ ไป

.....ปลาเล็กปลาน้อยเมื่อโดนกระแสไฟฟ้าช๊อต มันรอดยากครับ เราทำลายตัวเราเองเพียงอ้างเลี้ยงปากท้อง

.....ท่านใดจะมองอย่างไร ตามใจคิดนะครับ สำหรับผมเอง ไม่รู้จะคิดอะไรต่อ คงแล้วแต่เทวดาและศาลโลกแล้ว ฮี่ๆๆๆ

Hadida
9th May 2013, 01:14 PM
.
...หลักฐานคาปาก...

...เมื่อก่อนตอนที่ผมเห็นนกปากห่าง เห็นปากมันแปลกดี ทำไมต้องห่างตรงกลาง

...ต่อเมื่อมีโอกาสได้เฝ้าดูพฤติกรรมการหากินของเขา จึงเดาเอาว่า ก็ชนิดของอาหารนี่แหละทั้งที่ทำให้ธรรมชาติออกแบบปากมาแบบนี้

...ด้วยว่าหอยเชอรี่มันมีขนาดใหญ่และกลมๆ หากปากตรงๆ คงไม่ง่ายที่จับหอยให้ถนัด

...เสียดายอีตอนที่เขาใช้ช่วงกลางปากที่ห่างกันจับหอยนั้น ผมกดชัตเตอร์ไม่ทัน

...ได้มาแต่อีตอนที่เขาจัดการจัดลำดับอาหารในปากเสร็จแล้ว

...ผมก็คิดเอาเองนะครับว่ามันคงเป็นแบบนี้ ไม่รู้เหมือนกันว่าผิดหรือเปล่า 55

Hadida
9th May 2013, 01:27 PM
.
.....น้ำช่วงนี้แล้งมากนะครับ เดินเรือในบึงแทบไม่ได้แล้ว

.....นกที่เคยพบเห็นได้ง่าย ตอนนี้กลายเป็นของยาก และไกลมาก เพราะน้ำตื้นจนเรือไม่สามารถเข้าไปใกล้ได้เลย

.....อีโก้ง นกพริก อีแจว ตลอดสองวัน นับตัวได้ไม่เกิน 10 ที่เหลือจะเป็นพวกนกกาน้ำ นกปากห่างที่มาอาศัยน้ำที่พอเหลืออยู่บ้างตามที่ลุ่ม

.....อีแจวตัวนี้เป็นหนึ่งในจำนวนที่เห็นเพียงไม่กี่ตัวทั้งบึง ไกลเกินระยะที่ได้ภาพที่ดี แต่ก็เป็นอะไรที่ชอบครับ

Hadida
9th May 2013, 01:34 PM
.
.....นกยางตัวนี้ท่าทางจะยืนปล่อยอารมณ์ สบายๆ ไม่ต้องลงไปแช่น้ำ 555

Surin
9th May 2013, 01:36 PM
ขอแค่สุขไปวันๆก็พอครับ อ.ตู่
วิถีชีวิตของแต่ละบุคคลครับ

Hadida
9th May 2013, 01:46 PM
....โอย...คุณสุรินทร์...แมวตัวนี้ จาก 500 หรือเปล่าครับ? ใสมากๆ

Hadida
9th May 2013, 01:52 PM
.
.....มันเหมือนเพลงๆ นึงในอดีต มีท่อนเนื้อร้องที่พอจำได้ว่า

....." พายเรือมาตามชายคลอง ทิวทัศน์น่ามองอยู่ริมสองฝั่ง "

.....อากาศร้อนมาก แต่ด้วยผืนน้ำรอบๆตัวเรา ทำให้พอคลายร้อนไปได้มั่ง

.....ความสุขอย่างที่คุณสุรินทร์ว่ามาเลยครับ

Surin
9th May 2013, 01:58 PM
ครับ อ.ตู่ จาก 500ii ครับ
ไม่ได้ไปไหนก็อาศัยนก หมาแมวแถวๆบ้านแหละครับ

Hadida
9th May 2013, 02:09 PM
ครับ อ.ตู่ จาก 500ii ครับ
ไม่ได้ไปไหนก็อาศัยนก หมาแมวแถวๆบ้านแหละครับ

.....อยากจะบอกว่า...นกกระจอก กะ นกปรอดสวน แล้วก็นกเอี้ยง กะ นกกางเขน ที่บ้านผม

.....โดนถ่ายภาพทำบัตรประจำตัวกันทุกตัวแล้วครับ ฮาๆๆๆ

.....ที่แรกมันก็ตื่นๆ งงๆ แต่ตอนหลังมานี่มันชักจะชินซะแล้ว ฮี่ๆๆๆๆ

Turng
9th May 2013, 03:06 PM
... ทราบข้อมูลบึงบอระเพ็ดจากอาจารย์ตู่แล้วเศร้าใจครับ
เอาภาพนกจากเลนส์สั้นๆมาให้รับชมกันสักรูปดีกว่า ^__^ ... :154218d4:

ยายแม้น
9th May 2013, 08:11 PM
..... “กมฺมุนา วตฺตตีโลโก....สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม”......:014-Bow:

PLOVER
9th May 2013, 08:36 PM
ยายแม้นต้องต่อด้วย กุ๊กๆ ค่ะ
..... “กมฺมุนา วตฺตตีโลโก....สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม”......:014-Bow:

TOR-HONG
10th May 2013, 05:57 AM
[QUOTE=TOR-HONG;9889][QUOTE=นายจ่อย;9806]:70bff581:

.....555...จับได้แล้ว คนนี้เองที่วางเรือใบ เจอต้องจัดการให้เดี้ยง

:154218d4::154218d4:.....อุ๊บ อุ๊บ....:154218d4::154218d4:

... เยี่ยมเลยครับ มีผู้นำทางแล้ว ผมอาสาเป็นพลขับให้ครับ ^__^ ...

ว่าแต่ เราจะไปกันเมื่อไหร่ดีครับ อิอิ :A_045:

เห็นวางแผนกันสี่ห้าวันและ....จะไปไหนกันเหรอคร้าบบบ:154218d4::154218d4::154218d4:

Hadida
10th May 2013, 08:00 AM
ยายแม้นต้องต่อด้วย กุ๊กๆ ค่ะ

....งั้นต่อไปต้องเรียกท่านพี่ใหม่แล้ว เป็นท่านพี่ยายแม้น กู๊กๆ ฮี่ๆๆๆๆ

....ล้อท่านพี่เล่น เดี๋ยวโดนตื๊บบบ

.....ฟิ้ววว......

Hadida
10th May 2013, 08:02 AM
[QUOTE=Hadida;9907][QUOTE=TOR-HONG;9889]

:154218d4::154218d4:.....อุ๊บ อุ๊บ....:154218d4::154218d4:
เห็นวางแผนกันสี่ห้าวันและ....จะไปไหนกันเหรอคร้าบบบ:154218d4::154218d4::154218d4:

จะไปหาน้องแมว กะน้องดาว ที่โมนาลิซ่า น้องหงษ์ไปไม่ได้หรอกครับ ห้ามเด็กเข้า เอิ้กๆๆๆ

Hadida
10th May 2013, 08:19 AM
... ทราบข้อมูลบึงบอระเพ็ดจากอาจารย์ตู่แล้วเศร้าใจครับ
เอาภาพนกจากเลนส์สั้นๆมาให้รับชมกันสักรูปดีกว่า ^__^ ... :154218d4:

......เลนส์สั้นๆ น่ะ ประเสริฐแล้วครับลุงเติ้ง พวกเลนส์ยาวๆ น่ะนะ พลาดของดีมาเยอะแล้ว

......เพราะนอกจากจะหนักและไม่คล่องตัวแล้ว มันยังหานกไม่เจออีกต่างหาก

......ผมผิดไปแล้ว เลยต้องเลยตามเลย เหมือนนักบินขับเครื่่องบินเลยสุวรรณภูมฺไปจนถึงเชียงใหม่โน่น ฮาๆๆๆ

Turng
10th May 2013, 09:17 AM
......เลนส์สั้นๆ น่ะ ประเสริฐแล้วครับลุงเติ้ง พวกเลนส์ยาวๆ น่ะนะ พลาดของดีมาเยอะแล้ว

......เพราะนอกจากจะหนักและไม่คล่องตัวแล้ว มันยังหานกไม่เจออีกต่างหาก

......ผมผิดไปแล้ว เลยต้องเลยตามเลย เหมือนนักบินขับเครื่่องบินเลยสุวรรณภูมฺไปจนถึงเชียงใหม่โน่น ฮาๆๆๆ

... อยากพลาดไปเชียงใหม่บ้างจังเลยครับอาจารย์ตู่ ^__^ ... :af48944b::af48944b::af48944b:

TOR-HONG
11th May 2013, 09:27 AM
[QUOTE=TOR-HONG;9948][QUOTE=Hadida;9907]

จะไปหาน้องแมว กะน้องดาว ที่โมนาลิซ่า น้องหงษ์ไปไม่ได้หรอกครับ ห้ามเด็กเข้า เอิ้กๆๆๆ

:d33561e9::d33561e9::d33561e9::af48944b::af48944b::af48944b::kiddy::kiddy::kiddy:

Hadida
15th May 2013, 08:10 AM
[QUOTE=Hadida;9958][QUOTE=TOR-HONG;9948]

:d33561e9::d33561e9::d33561e9::af48944b::af48944b::af48944b::kiddy::kiddy::kiddy:

.....น้องหงษ์..เป็นเด็กเป็นเล็ก..เรื่องน้องดาวน่ะ ไว้รอให้โตอีกหน่อยแล้วกัน ไปตอนนี้น้องเขาจะไม่กล้าอ่ะ

.....เอิ้กๆๆๆ

.....วันที่ไปดูตัวนี้ ตอนเช้ามีสมาชิกไปดูกันเจ็ดแปดคน นกไม่มา

.....ตอนกลางวัน นั่งเงียบๆกันสองคน นกมาทุกๆ สิบกว่านาที มาแบบสบายๆ เราซ่อนตัวเงียบอยู่ในพุ่มไม้ ตามด้วยผ้าพรางผืนใหญ่

.....ผมถ่ายมาไม่สวย ป้านิได้มาดีกว่า ฮือๆๆๆ

Turng
15th May 2013, 08:31 AM
[QUOTE=TOR-HONG;9979][QUOTE=Hadida;9958]

.....วันที่ไปดูตัวนี้ ตอนเช้ามีสมาชิกไปดูกันเจ็ดแปดคน นกไม่มา

.....ตอนกลางวัน นั่งเงียบๆกันสองคน นกมาทุกๆ สิบกว่านาที มาแบบสบายๆ เราซ่อนตัวเงียบอยู่ในพุ่มไม้ ตามด้วยผ้าพรางผืนใหญ่

.....ผมถ่ายมาไม่สวย ป้านิได้มาดีกว่า ฮือๆๆๆ

... คมกริ๊บเลยครับอาจารย์ตู่ ^__^ ...:Onion11:

Hadida
15th May 2013, 01:09 PM
[QUOTE=Hadida;10057][QUOTE=TOR-HONG;9979]

... คมกริ๊บเลยครับอาจารย์ตู่ ^__^ ...:Onion11:

.....คุณเติ้ง ครับ พี่ว่าจอที่บ้านคุณเติ้งน่ะคมเกินไปหรือเปล่าครับ ของพี่ดูก็ว่ามันปกตินะครับ

ยายแม้น
15th May 2013, 01:45 PM
.....คมบาดหู...บาดตา..จนเลือดสาดข้างสองแก้มไปหมดแล้ว.....
.....ท่านอ.ตู่....ยังบอกเป็นปรกติอยู่อีก......
.....ครูบาอาจารย์ เค๊าถ่อมเนื้อถ่อมตัวกันอย่างนี้....นี่เอง.....
.....ยายต้องจำไว้ใช้บ้าง....ดีก่า....สาธุ...ๆ.

Turng
15th May 2013, 02:34 PM
... ใช่เลยครับท่านยายแม้น ขนาดจอบ้านผมเก่าๆยังดูภาพคมกริ๊บเลย ^__^ ... :088::088::088:

Hadida
15th May 2013, 05:25 PM
.
.....ท่านพี่ที่เคารพ..คุณเสี่ยเติ้ง..หากมันจะคมชัดอย่างที่ท่านทั้งสองว่ามานั้น

.....มันต้องมาจากจอคอมพ์ของท่านทั้งสองแน่นวลขอรับ จอที่บ้านกระผมดูยังไงมันก็ไม่สามารถเรียกว่าคมได้เลย

.....เมื่อวานนี้แวะไปห้างซีคอน บางแค ไปหาคุณชิต ไปเอาเลนส์ที่ส่งไปซ่อมได้กลับมาแล้ว

.....ยังถามไถ่เรื่องจอคอมพ์เลยครับว่า ภาพดูสวยคมบนจอแบบนี้น่ะ ราคามันต้องจ่ายเท่าไหร่

.....ท่านบอกว่า ราวๆห้าหมื่น ผมกับป้านิมองตากันตาแป๋วเลย ห้าหมื่น คงต้องทนดูจอที่บ้านต่อไปเหอะ หมดปัญญาจริงๆ

.....มาต่อเรื่องนกดีก่า พูดเรื่องจอภาพ พูดแล้วเคียดเด้อ ใช้ตัวเก่านี่แหละ

.....ขับรถกลับออกมาจากแก่ง ระหว่างทางเห็นอะไรเป็นตุ่มๆ ข้างทาง อ้าว นกนี่หน่า

.....อาศัยความยาวของเลนส์ 600 มาช่วยให้ไม่ต้องเข้าใกล้นก แล้วมาคร๊อปเอาอีกหน่อย พอได้นะครับ

Hadida
15th May 2013, 05:39 PM
.
....ตั้งแต่นกชนิดนี้ปรากฏโฉมที่แก่งกระจาน ไม่ว่าจะตรงจุดไหน

....กระผมไม่เคยได้ถ่ายสักภาพเลย

....มันเกิดอาการขี้เกียจเอาดื้อๆ ซะงั้น

....ให้ป้านิที่ไม่ได้ออกไปเที่ยวไหนเลยมาสามเดือนแล้วไปนั่งถ่ายภาพอยู่คนเดียว

....ส่วนกระผมเองออกไปหาแย้หาตะกวดถ่าย สนุกไปอีกแบบ ฮา

pittawutt
15th May 2013, 10:09 PM
.
....ตั้งแต่นกชนิดนี้ปรากฏโฉมที่แก่งกระจาน ไม่ว่าจะตรงจุดไหน

....กระผมไม่เคยได้ถ่ายสักภาพเลย

....มันเกิดอาการขี้เกียจเอาดื้อๆ ซะงั้น

....ให้ป้านิที่ไม่ได้ออกไปเที่ยวไหนเลยมาสามเดือนแล้วไปนั่งถ่ายภาพอยู่คนเดียว

....ส่วนกระผมเองออกไปหาแย้หาตะกวดถ่าย สนุกไปอีกแบบ ฮา

บาดตาบาดยายยยยย
:th_087_:

Hadida
16th May 2013, 07:47 AM
.
....นกตัวนี้ทำท่าทำทางเหมือนจะถามว่า " อยากมีเรื่องหรือไง " 55555

....ถ่ายภาพได้สองภาพก็ต้องรีบเผ่น เพราะกลัวมีเรื่อง ฮี่ๆๆๆๆๆ

นายจ่อย
16th May 2013, 07:50 AM
:70bff581: :70bff581: :70bff581::70bff581: ยิ้มกันหน่อยคร้าบ :70bff581::70bff581::70bff581:

Hadida
16th May 2013, 08:20 AM
.
....น้องจ่อยเอาภาพนี้มาลง หากไม่ขำย่อมไม่ได้แล้ว ใครน๊าช่างออกไอเดีย สุดยอดมาก

Hadida
16th May 2013, 08:28 AM
.
.....มาถึงตัวนี้มั่ง เราทั้งหกคน ต่างพยายามลุ้น ลุ้นกันจนเมื่อไปทั้งตัว

....." ล้อฟรี " กันหมด

.....ขอขอบคุณอาจารย์ต่อนะครับที่ให้คำแนะนำการถ่ายภาพนกบิน ไม่งั้นคงมึนอยู่อีกนาน

.....ถ่ายบินแบบแนวขนานมันง่ายไป " บางคนว่าอย่างนั้น "

.....แล้วถ่ายแบบที่มันถลาบินตรงเข้ามาอย่างนี้มันง่ายซะเมื่อไหร่

.....ใช้ความพยายามอยู่นาน จนในที่สุดก็ได้หลุดมาภาพนึง ไม่เป๊ แต่พอไหว

.....สรุปว่ารูปที่ได้ เป็นฟลุ๊กสัก 99% เป็นความพยายาม 1% .... ฮาๆๆๆ

ยายแม้น
16th May 2013, 11:09 AM
....ดูภาพสวยๆ.....ยากๆ....ของอ.ตู่....
....แล้วก้อ....save....!!
....โห.....!!! มันง่ายกว่ากันเยอะเลย...
....ขอบคุณนะคร๊า.....
....เอาอีก....เอาอีก...อาจารย์..!!!.

TOR-HONG
16th May 2013, 05:48 PM
บาดตาบาดยายยยยย

บาดลุงบาดป้าด้วยครับ:70bff581::70bff581::70bff581:

TOR-HONG
16th May 2013, 05:51 PM
[QUOTE=TOR-HONG;9979][QUOTE=Hadida;9958]

.....น้องหงษ์..เป็นเด็กเป็นเล็ก..เรื่องน้องดาวน่ะ ไว้รอให้โตอีกหน่อยแล้วกัน ไปตอนนี้น้องเขาจะไม่กล้าอ่ะ

.....เอิ้กๆๆๆ

:d33561e9::d33561e9::d33561e9:ไม่ไปก็ได้ครับ.....งั้นนั่งรอเซฟภาพสวยงามๆของอาจารย์ก็ได้:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

TOR-HONG
16th May 2013, 05:53 PM
:70bff581: :70bff581: :70bff581::70bff581: ยิ้มกันหน่อยคร้าบ :70bff581::70bff581::70bff581:

:70bff581::70bff581:เจอสองตัวนี้อยู่ใกล้ๆกันคงเลือกถ่ายไม่ถูกแน่ๆเลยคร้าบบบบ:154218d4::154218d4::154218d4:

pittawutt
16th May 2013, 10:56 PM
.
....นกตัวนี้ทำท่าทำทางเหมือนจะถามว่า " อยากมีเรื่องหรือไง " 55555

....ถ่ายภาพได้สองภาพก็ต้องรีบเผ่น เพราะกลัวมีเรื่อง ฮี่ๆๆๆๆๆ

อยากหาเรื่องให้ได้สวยๆแบบนี้มั่งจังครับ

pittawutt
16th May 2013, 10:58 PM
.
.....มาถึงตัวนี้มั่ง เราทั้งหกคน ต่างพยายามลุ้น ลุ้นกันจนเมื่อไปทั้งตัว

....." ล้อฟรี " กันหมด

.....ขอขอบคุณอาจารย์ต่อนะครับที่ให้คำแนะนำการถ่ายภาพนกบิน ไม่งั้นคงมึนอยู่อีกนาน

.....ถ่ายบินแบบแนวขนานมันง่ายไป " บางคนว่าอย่างนั้น "

.....แล้วถ่ายแบบที่มันถลาบินตรงเข้ามาอย่างนี้มันง่ายซะเมื่อไหร่

.....ใช้ความพยายามอยู่นาน จนในที่สุดก็ได้หลุดมาภาพนึง ไม่เป๊ แต่พอไหว

.....สรุปว่ารูปที่ได้ เป็นฟลุ๊กสัก 99% เป็นความพยายาม 1% .... ฮาๆๆๆ

นี่สิครับของจริง แหมๆๆๆ.....อ.ตู่ มาบอกว่าจะไปเริ่มหัดใหม่ได้ยังไง งามจริงๆครับแอ็คนี้

:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:

Hadida
17th May 2013, 08:28 AM
นี่สิครับของจริง แหมๆๆๆ.....อ.ตู่ มาบอกว่าจะไปเริ่มหัดใหม่ได้ยังไง งามจริงๆครับแอ็คนี้

:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:

.....น้าพิท ครับ วันนั้นอาจารย์ต่อยืนกำกับการถ่ายทำให้ข้างๆ ไม่อย่างนั้นที่ได้มามีแต่เบลอๆ กะเบลอๆ 555

Hadida
17th May 2013, 08:59 AM
.
.
.....ระหว่างนั่งรอกะเต็น จู่ๆ หมอนี่มาแย่งซีน

.....พี่ท่านไม่ยอมออกมาโล่งๆ เลยครับ แต่มีอยู่ช่วงนึงที่รถผ่านมา ทำให้เขามองลง

.....ได้แบบรกๆ นิดๆ มาสองภาพ แล้วก็หายจ้อยไปเลย

TOR-HONG
17th May 2013, 09:42 AM
.....น้าพิท ครับ วันนั้นอาจารย์ต่อยืนกำกับการถ่ายทำให้ข้างๆ ไม่อย่างนั้นที่ได้มามีแต่เบลอๆ กะเบลอๆ 555

:154218d4::154218d4::154218d4:อะๆไรกันคร้าบบบบอาจารย์.....ผมๆนะถ่ายเบลอเบลอกว่าอาจารย์อีกคร้าบบบบ:av11:

เจ้าคิ้วขาวน่ารักจังเลยครับ....ล่าสุดวันนั้นผมได้ยินแต่เสียงครับแต่หาตัวไม่เจอ:154218d4::154218d4::154218d4:

TOR-HONG
17th May 2013, 07:17 PM
เหยี่ยวๆบินๆแจมด้วยนะคร้าบบบบ....ฟิ้วววววว:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

Turng
17th May 2013, 08:57 PM
เหยี่ยวๆบินๆแจมด้วยนะคร้าบบบบ....ฟิ้วววววว:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

... คาหนังคาเขาเลยครับ เจ้าตัวนี้นี่เองที่แอบกินผีเสื้อสวยๆไปหมด ^__^ ... :f5f49335:

pittawutt
17th May 2013, 08:57 PM

ตัวนี้ยังไม่ถอนขนจมูกชัวร์ อิอิ :th_087_::th_087_:

ยายแม้น
17th May 2013, 09:21 PM
ตัวนี้ยังไม่ถอนขนจมูกชัวร์ อิอิ :th_087_::th_087_:
.....ถึงว่า......ขี้มูกย้อยเชียว......555:emotion_SorrySJ_Off

TOR-HONG
18th May 2013, 03:29 AM
... คาหนังคาเขาเลยครับ เจ้าตัวนี้นี่เองที่แอบกินผีเสื้อสวยๆไปหมด ^__^ ... :f5f49335:

อ้าว....ซวยแล้วสิเจ้าขาดำ.....โทษทีโทษ มิได้ตั้งใจ งานนี้แกเป็นผู้ต้องหาไปก่อนน๊า:70bff581::70bff581::70bff581:

TOR-HONG
18th May 2013, 03:31 AM

.....ถึงว่า......ขี้มูกย้อยเชียว......555:emotion_SorrySJ_Off

ตัวเมียคร้าบ....ไม่มีขนตมูก 55555

Hadida
18th May 2013, 07:23 AM

....น้องหงษ์ครับ แอ็คนี้แจ่มมาก ได้จังหวะถลาเข้าจอดเลย

....ต้องเปลี่ยนชื่อจากเหยี่ยวแมลงปอ เป็นเหยี่ยวผีเสื้อ 55

Hadida
18th May 2013, 01:44 PM
+
+++ ไม่ค่อยได้เห็นภาพนกชนิดนี้มานานแล้ว คงไม่ค่อยมีใครสนใจเนื่องจากมันมีไม่น้อยหาดูง่าย

+++ แต่บังเอิญวันที่ผมยืนรีๆรอๆ ที่จะดูผีเสื้อหรือถ่ายผีเสื้อดี เจ้าตัวนี้ก็มาป้วนเปี้ยนอยู่ข้างๆ

+++ ไม่มีใครสนใจมันจริงๆ มันก็เลยวนเวียนอยู่ตรงนั้นอย่างสบายอกสบายใจ

+++ ไหนๆ ก็ไหนๆ ที่ควรมา กลับไม่มา ที่ไม่ควรมา กลับมา

+++ เรียนตามตรงว่า ระหว่าง 800 กะ 600 ผมรัก 600 มากกว่าแล้วตอนนี้

+++ เพราะอะไรหรือครับ เพราะว่า ภาพเกือบทุกภาพที่ถ่าย มากกว่า 95% ผมถ่ายได้ที่หน้ากล้องกว้างสุด

+++ แม้จะได้ยินได้ฟังมามากว่า เลนส์ทุกตัว หน้ากล้องที่กว้างที่สุด ภาพจะไม่ค่อยคมชัดนัก

+++ แต่สำหรับเลนส์คู่ใจตัวนี้ ผมรักมันซะแล้ว มันอาจไม่คมจนขนกระดิก แต่เท่านี้พอเพียงแล้วสำหรับผม

จอห์น
18th May 2013, 10:10 PM
:072-Applaus90-90:......จ๊าก.....:072-Applaus90-90:

:av2: เข้ามาเมื่อไหร่...แสบๆๆๆๆๆ ตา จริงๆๆ :av2:

:377:... ทั้งทัพเล็ก ทัพใหญ่....เต็มๆ...:377:

pittawutt
18th May 2013, 10:19 PM
+
+++ ไม่ค่อยได้เห็นภาพนกชนิดนี้มานานแล้ว คงไม่ค่อยมีใครสนใจเนื่องจากมันมีไม่น้อยหาดูง่าย

+++ แต่บังเอิญวันที่ผมยืนรีๆรอๆ ที่จะดูผีเสื้อหรือถ่ายผีเสื้อดี เจ้าตัวนี้ก็มาป้วนเปี้ยนอยู่ข้างๆ

+++ ไม่มีใครสนใจมันจริงๆ มันก็เลยวนเวียนอยู่ตรงนั้นอย่างสบายอกสบายใจ

+++ ไหนๆ ก็ไหนๆ ที่ควรมา กลับไม่มา ที่ไม่ควรมา กลับมา

+++ เรียนตามตรงว่า ระหว่าง 800 กะ 600 ผมรัก 600 มากกว่าแล้วตอนนี้

+++ เพราะอะไรหรือครับ เพราะว่า ภาพเกือบทุกภาพที่ถ่าย มากกว่า 95% ผมถ่ายได้ที่หน้ากล้องกว้างสุด

+++ แม้จะได้ยินได้ฟังมามากว่า เลนส์ทุกตัว หน้ากล้องที่กว้างที่สุด ภาพจะไม่ค่อยคมชัดนัก

+++ แต่สำหรับเลนส์คู่ใจตัวนี้ ผมรักมันซะแล้ว มันอาจไม่คมจนขนกระดิก แต่เท่านี้พอเพียงแล้วสำหรับผม

อื่มมม...ไม่คมนะครับเนี่ย บาดตาสุดๆๆ
:th_087_::th_087_:

TOR-HONG
19th May 2013, 11:57 AM
....น้องหงษ์ครับ แอ็คนี้แจ่มมาก ได้จังหวะถลาเข้าจอดเลย

....ต้องเปลี่ยนชื่อจากเหยี่ยวแมลงปอ เป็นเหยี่ยวผีเสื้อ 55

ผีเสื้อสมุดด้วยเหรือเปล่าครับอาจารย์...ถ้าถ้าใช่คงคิดหนักแน่ๆว่าจะบินไหวมั้ย 55555

TOR-HONG
19th May 2013, 06:18 PM

:70bff581::70bff581::70bff581:ตัวแค่นี้กินยังไงก็ไม่หมดหรอกคร้าบน้าเติ้ง.....แต่ถ้าจะหมดน่ะผมว่ามันอยู่ตามรอยล้อรถมากกว่าคร้าบ 55555

Hadida
21st May 2013, 06:27 PM
ในที่สุดหลังจากที่แวะไปเฝ้าไปดูมาสามครั้งสามครา ครั้งที่สี่ก็แห้วอีก

จะว่าเราไม่ค่อยตั้งใจไปดูก็น่้าจะได้ เพราะแวะไปดูไปเฝ้าแต่ละครั้ง ไม่ถึง 5 นาทีก็ไม่เอาแล้ว

คราวนี้ต้องขอบคุณลุงเปี๊ยกเจ้าพ่อแก่งกระจาน ที่มาบอกว่า มันมาเกาะแล้วครับ

ห่างจากที่ผมอยู่ตั้งไกล ความขี้เกียจตามอีกแล้วเลยไม่กระตือรือล้นเท่าไหร่

แต่ด้วยน้ำใจลุงเปี๊ยก เลยต้องไป แต่ก็นึกในใจว่า มันจะรอเราเหรอ

สุดท้าย มันก็รอเราจริงๆ ฉลองซะเลย ทำให้เรากินแห้วมาหลายครา 555

TOR-HONG
21st May 2013, 08:04 PM
:6f428754::6f428754::6f428754:ดำๆน่ารักที่สู๊ด:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

Hadida
22nd May 2013, 03:24 PM
:6f428754::6f428754::6f428754:ดำๆน่ารักที่สู๊ด:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

ช่ายที่สู๊ด...ดำๆน่ารักที่สู๊ด...เอิ้กๆๆๆ

ขอเอามาเติมอีกนะครับ คือว่าป้านิต้องไปทำงานที่จังหวัดน่าน 3 วัน นานมากสำหรับเราที่จะเฝ้าบ้าน

ร้อนๆ ก็ร้อน ขืนอยู่เฝ้าบ้านมีหวังเหี่ยวตาย ว่าแล้วเลยขออนุญาตไปนอนแก่งฯแล้วกัน

เป็นครั้งแรกที่ไปกางเต๊นท์ในแก่งกระจาน หลังจากที่ห่างหายจากการกางเต๊นท์นอนในนั้นร่วม 10 ปี

วันธรรมดาที่แสนเงียบสงบ ไร้ผู้คน โชคดีที่ไม่เหงาจนเกินไปเพราะไปเจออาจารย์ต้นที่หลบไปเก็บข้อมูลเหยี่ยวแมงปอ

แล้วเราก็เลยได้เพื่อนนอนด้วย หายเหงาไปเยอะ

เช้าวันรุ่งขึ้น เห็นว่าไม่มีใครมาเลย เลยถือโอกาสขึ้นไปแวะเยี่ยมชมเจ้ากะเต็นลายว่ายังอยู่สุขสบายดีป่าว

ว่าแล้วผมกะอาจารย์ต้นก็ไปนั่งเฝ้าเจ้ากะเต็นลายกันสองคน สายหน่อยลุงเปี๊ยกพาลูกค้ามาสมทบอีกหนึ่ง

ฟ้ายังปราณี ฝนตกพรำๆ ตั้งแต่เช้า แต่ไม่มากนัก พอนั่งถ่ายภาพกันไปได้แบบชิวๆ

นกมาไม่ค่อยบ่อยเท่าไหร่ อาจเป็นเพราะอาหารคงหาได้ไม่ง่ายดาย ส่วนมาจะเป็นพวกกบต้นไม้ครับ

เอามาแบ่งกันดูนะครับ

นายจ่อย
22nd May 2013, 05:17 PM
งูอ่ะครับ ..จ่อยอยากเห็นงู...

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
22nd May 2013, 06:58 PM

ป้าแว้ดอยากเห็นน้องเต็นคาบงูจงอางอ่ะ มีมั้ยๆๆๆ คะ :kiddy:

TOR-HONG
22nd May 2013, 10:48 PM
งูๆด้วยคร้าบบบบ........:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::Onion11::Onion11::Onion11:....สวยงามมากๆเลยคร้าบอาจารย์

Hadida
23rd May 2013, 09:03 AM

ป้าแว้ดอยากเห็นน้องเต็นคาบงูจงอางอ่ะ มีมั้ยๆๆๆ คะ :kiddy:

งูๆด้วยคร้าบบบบ........:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:....อาจารย์

อะไรกันครับเนี่ย สามท่านนี่ก็แปลก

นายจ่อยก็มีงูเต็มหัวอยู่แล้ว ป้าแว้ดก็โหดอยากเห็นคาบงู (เอาจงอางเลยเหรอ?) น้องหงษ์ยังไม่มีคู่ครองก็อยากฝันเห็นงู เฮ้อ...!

กว่าจะได้งูมาสักตัว ผมว่ามันคงเหนื่อยเอาเรื่องทีเดียว พูดถึงงูแล้วเสียวอ่ะครับ

เอาหัวขวานไปแก้ขัดแล้วกันนะ เลยลำธารสองไปประมาณ 100 เมตร มีลูกไทรสุกเต็มต้น

นกนานาชนิดต่างมารุมกินอาหารฟรีจากธรรมชาติ หาที่เหมาะๆ ยืนเงียบๆ ใต้ต้นไม้

โชคดีได้ตัวนี้มา ที่จริงมันก็มีมาหลายตัวแต่ถ่ายไม่ทัน มีปัญหากับหัววีดีโอที่มันล๊อคไม่อยู่ เลยเสียโอกาสไปเยอะ

ได้มาไม่กี่ภาพเอง เอามาแบ่งกันดูนะครับ

Hadida
23rd May 2013, 09:25 AM
ส่วนตัวนี้ก็เป็นอีกตัวนึงครับ เกาะแบบนี้ค่อยเรียกว่าดูเหมือนนกหัวขวานหน่อย

จอห์น
23rd May 2013, 09:03 PM
อะไรกันครับเนี่ย สามท่านนี่ก็แปลก

นายจ่อยก็มีงูเต็มหัวอยู่แล้ว ป้าแว้ดก็โหดอยากเห็นคาบงู (เอาจงอางเลยเหรอ?) น้องหงษ์ยังไม่มีคู่ครองก็อยากฝันเห็นงู เฮ้อ...!

กว่าจะได้งูมาสักตัว ผมว่ามันคงเหนื่อยเอาเรื่องทีเดียว พูดถึงงูแล้วเสียวอ่ะครับ

เอาหัวขวานไปแก้ขัดแล้วกันนะ เลยลำธารสองไปประมาณ 100 เมตร มีลูกไทรสุกเต็มต้น

นกนานาชนิดต่างมารุมกินอาหารฟรีจากธรรมชาติ หาที่เหมาะๆ ยืนเงียบๆ ใต้ต้นไม้

โชคดีได้ตัวนี้มา ที่จริงมันก็มีมาหลายตัวแต่ถ่ายไม่ทัน มีปัญหากับหัววีดีโอที่มันล๊อคไม่อยู่ เลยเสียโอกาสไปเยอะ

ได้มาไม่กี่ภาพเอง เอามาแบ่งกันดูนะครับ

:072-Applaus90-90: โอ้...แม่เจ้า..สวยลำขนาด...อยากมีเวลาไปนั่งเล่น บ้างจังเลย...อ. :014-Bow:

TOR-HONG
24th May 2013, 10:06 AM
ส่วนตัวนี้ก็เป็นอีกตัวนึงครับ เกาะแบบนี้ค่อยเรียกว่าดูเหมือนนกหัวขวานหน่อย

:088::088::088::088:เกาะได้เหน่งๆจริงๆครับงาม งาม.......ผมยังไม่เคยได้เหน่งๆเลยครับ ได้ทีไม่สูงก็รก:154218d4::154218d4::154218d4:

pittawutt
24th May 2013, 07:45 PM

อยากได้งูก็ไม่บอก แต่ถ่ายตอนเลื้อยลงมาจากหัวเลยเบลอๆ อิอิ
:154218d4:

จอห์น
25th May 2013, 07:04 AM
อยากได้งูก็ไม่บอก แต่ถ่ายตอนเลื้อยลงมาจากหัวเลยเบลอๆ อิอิ

:154218d4::154218d4: เอาจริง..ซิ..:154218d4::154218d4:

TOR-HONG
25th May 2013, 08:52 AM

:d33561e9::d33561e9::d33561e9:กระเต็นลายโดนเจ้านี่กินซะแล้วเหรอคร้าบบบ โอ้ว........NO..........:5c745924::5c745924::5c745924:

ยายแม้น
27th May 2013, 07:29 AM
....สรุปว่า...นกกินงู..?
....หรือว่าา.....งูกินนก...?
....ทิดจ่อย....มีหัวเป็นงู...?
....ป้าแว๊ด....ซาดิส.อยากคาบงู..?
....พี่หงษ์......ก็ไปเกี่ยวกับงูในฝันอีก..?
.....แล้วมันยังงัยเนี่ยะ...?..งง...อ่ะ..!

ยายแม้น
27th May 2013, 07:32 AM
......???.....
.....ท่านอ.ตู่จ๋า.....
.....เ)ลยทีเถอะ....ยายสมองน้อย...งงอ่ะ...

Hadida
27th May 2013, 10:12 AM
:072-Applaus90-90: โอ้...แม่เจ้า..สวยลำขนาด...อยากมีเวลาไปนั่งเล่น บ้างจังเลย...อ. :014-Bow:

.....คุณจอห์น ครับ เวลาของคุณจอห์นคือเงินทอง นั่นดีอยู่แล้ว 55 มานั่งเล่นแบบผมนี่เสียเวลาเปล่าๆ ไม่ได้ตังส์ด้วยอ่ะครับ ฮือๆๆ

:088::088::088::088:เกาะได้เหน่งๆจริงๆครับงาม งาม.......ผมยังไม่เคยได้เหน่งๆเลยครับ ได้ทีไม่สูงก็รก:154218d4::154218d4::154218d4:

.....น้องหงษ์ เหน่งๆ คำนี้อย่าใช้บ่อย สงสารคนหัวเหน่งๆ มั่งนะ เปลี่ยนเป็น โป๊ๆ แบบนี้ คำนี้น่าฟัง เอิ้กๆๆๆ

.....ตายหละครับคุณพี่ pittawutt ...ตอนนี้แต่ละคนเลยต้องเอามือคลำหัวดูว่าของตัวเองยังอยู่หรือเปล่าเนี่ย ฮาๆๆๆๆ

....สรุปว่า...นกกินงู..?
....หรือว่าา.....งูกินนก...?
....ทิดจ่อย....มีหัวเป็นงู...?
....ป้าแว๊ด....ซาดิส.อยากคาบงู..?
....พี่หงษ์......ก็ไปเกี่ยวกับงูในฝันอีก..?
.....แล้วมันยังงัยเนี่ยะ...?..งง...อ่ะ..!

....โธ่...ท่านพี่..ไม่รู้จะเฉลยยังไง ก็เพราะบรรดาท่านเหล่านนั้นล้วนแต่ชอบงู กล่าวแต่งูตลอด แล้วงูกะนกนกกะเต็นน่ะ มันหาง่ายซะเมื่อไหร่กัน เฮ้อ ที่ไดรูปมานั้นน่ะฟลุ๊คยิ่งกว่าฟลุ๊คเลยครับท่านพี่

TOR-HONG
27th May 2013, 10:25 AM
:af48944b::af48944b::af48944b:ขอโทษคร้าบบบหนูไม่ได้ตั้งใจ......ครั้งหน้าจะไม่พูดคำว่า....อีกแล้วก๊าบบบบบ 55555555:f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

Hadida
27th May 2013, 10:27 AM
.....งูของท่านพี่ pittavutt ผมไม่แน่ใจว่าใช่ งูเขียวพระอินทร์ (งูเขียวดอกหมาก) Golden Tree Snake หรือเปล่านะครับ แต่เคยเห็นมาบ้าง สวยมากทีเดียว

Hadida
27th May 2013, 10:29 AM
:af48944b::af48944b::af48944b:ขอโทษคร้าบบบหนูไม่ได้ตั้งใจ......ครั้งหน้าจะไม่พูดคำว่า....อีกแล้วก๊าบบบบบ 55555555:f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

555...คราวหน้าเอาแบบนี้เลยนะ " โป๊ น่าดู " แล้วก็เอาภาพว๊อบๆ แวมๆ มาลงด้วย ฮี่ๆๆๆ

Hadida
27th May 2013, 10:33 AM
.....เมื่อวานนี้ นั่งคุยกะคุณพี่พนาไพร (หวังว่าคงจำได้ถูกคนนะครับ 55)

.....งูจงอางขนาดเท่าท่อนแขนเลื้อยมาที่ข้างๆ ขา ตกใจหมดเลย ไม่รู้จะทำไงดี

.....ตั้งสติได้รีบวิ่งไปเอากล้องมาถ่ายภาพไว้เป็นที่ระลึกดีกว่า

.....ได้มาแบบเฉียดฉิว มันหันมาค้อนทีนึงก่อนเลื้อยไปอย่างไม่แยแส เอิ้กๆๆๆ

.....ตัวขนาดนี้อยู่บนหัว ไม่ค่อยเท่ห์เท่าไหร่เลย ฮาๆๆๆๆ

pittawutt
27th May 2013, 11:00 AM
.....งูของท่านพี่ pittavutt ผมไม่แน่ใจว่าใช่ งูเขียวพระอินทร์ (งูเขียวดอกหมาก) Golden Tree Snake หรือเปล่านะครับ แต่เคยเห็นมาบ้าง สวยมากทีเดียว

งูเขียวพระอินทร์ ใช่แล้วจ้า อ.ตู่
แต่จงอางของอาจารย์เนี่ย สุดยอดจริง .... แบบว่าเด็กๆเลี้ยงงูเขียวบนหัว
แต่ระดับปรมาจารย์ มันต้องจงอางเท่านั้น ...อิอิ
:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

Hadida
27th May 2013, 11:27 AM
.....ว้าย...!!!!! คุณพี่ pittavuttttt จงอางน่ะมีได้คนเดียวเท่านั้นที่มีบารมีเหมาะสม " ลุงช้าง " เท่านั้น ฮ่าๆๆๆๆ

.....เจ้าตัวคอสวยนั่น ถ้าผมว่าท่าทางจะเป็น "งูลายสาบคอแดง ( Red-necked Keelback ) "

.....เคยพบสองสามครั้งที่ในแก่งกระจาน เป็นงูที่มีพิษสงไม่น้อย เล็กพริกขี้หนู ประมาณนั้น ฮี่ๆๆๆ

Hadida
27th May 2013, 11:32 AM
.....ข่าวล่า ข่าวลวง ปล่อยข่าวลับลวงกันได้อย่างมีประสิทธิภาพ น่าชื่นชมมาก

.....ข่าวว่ากันว่า มันย้ายพลพรรคไปที่อื่นกันหมดแล้ว

.....แต่เมื่อวานซืนนี้ นับได้ 7 ตัว ทั้งครอบครัว ยังอยู่ดีมีสุข หากินพักผ่อนด้วยกัน " ที่เดิม "

.....ใครโชคดีอาจได้เข้าแถวเรียงหน้ากระดาน ทีเดียว 7 ตัว ผมคงไม่โชคดีขนาดนั้น สองตัวนี่ก็พอใจแล้ว

.....คนยืนอยู่ใกล้ๆ มันไม่มา ดันบินไปหาคนยืนไกลๆ ดูมันทำ เข้าทางป้านิซะงั้น ฮือๆๆๆๆ

TOR-HONG
27th May 2013, 12:04 PM
555...คราวหน้าเอาแบบนี้เลยนะ " โป๊ น่าดู " แล้วก็เอาภาพว๊อบๆ แวมๆ มาลงด้วย ฮี่ๆๆๆ

รับทราบครับผมเดี๋ยวเย็นจัดให้ครับผม 555555

TOR-HONG
27th May 2013, 12:08 PM
.....ข่าวล่า ข่าวลวง ปล่อยข่าวลับลวงกันได้อย่างมีประสิทธิภาพ น่าชื่นชมมาก

.....ข่าวว่ากันว่า มันย้ายพลพรรคไปที่อื่นกันหมดแล้ว

.....แต่เมื่อวานซืนนี้ นับได้ 7 ตัว ทั้งครอบครัว ยังอยู่ดีมีสุข หากินพักผ่อนด้วยกัน " ที่เดิม "

.....ใครโชคดีอาจได้เข้าแถวเรียงหน้ากระดาน ทีเดียว 7 ตัว ผมคงไม่โชคดีขนาดนั้น สองตัวนี่ก็พอใจแล้ว

.....คนืนอยู่ใกล้ๆ มันไม่มา ดันบินไปหาคนยืนไกลๆ ดูมันทำ เข้าทางป้านิซะงั้น ฮือๆๆๆๆ

คราวที่แล้วผมก็เห็นอยู่ที่เดิมครับ.....แล้วก็เจออีกคู่ตรงลำธานสองครับ กำลังเล่นน้ำข้างถนนเลยครับแต่ถ่ายตอนเล่นไม่ทัน:d33561e9::d33561e9::d33561e9:

Hadida
27th May 2013, 02:34 PM
.....ที่ลำธารสองสาม เอารถไปจอดนั่งสบายๆ นั่งดูฝูงชะนีมากินลูกไทร

.....เจ้าหัวขวานสีตาลแวะมาร่วมวงด้วย แต่อยู่แค่ไม่กี่วินาที ได้มาสามภาพ มีภาพนี้ภาพเดียวที่หันหน้ามาให้ดู

.....น่าเสียดาย น่าเสียดาย

Hadida
27th May 2013, 03:03 PM
.....บ้านกร่างสามวันที่นั่น สบายๆ ชิวๆ เข้าๆ ออก ลำธารสองกะลานกางเต๊นท์บ้านกร่าง

.....ว่าจะขึ้นพะเนินทุ่ง เจ้าหน้าที่บอกว่าคนเพียบ เข้าใจเลยครับ วันหยุดยาวสามวัน เป็นโอกาสที่หลายๆท่านยังไงก็ต้องคว้าโอกาสนี้

.....สรุปว่าผมเดินเล่นนั่งเล่นที่แถวๆนี้แหละดีแล้ว เจอคนเดินดูนกเล็กน้อย แต่คนถ่ายภาพนกเยอะมาก

.....โลกเปลี่ยนไปแล้ว ยุคดิจิตอล ยุคแห่งความสะดวกและง่าย หลายๆ ท่านต่างมีสีหน้าเบิกบาน

.....นั่งดูผู้คนมากมายจากหลายทิศ บ้างยกขบวนมาไกลจากภูเก็ตก็มี บ้างมาจากอีกฟากของอ่าวไทยก็มี

.....ที่มากที่สุดเห็นจะเป็น กรุงเทพเมืองฟ้าอมร รถที่เข้าไปมีทุกยี่ห้อ เมอร์ซิเดสก็มี บีเอ็มดับบลิวก็มี

.....แม้แต่เจ้าตัวเห็บอย่างมาสด้าสามที่เล็กกระจิ๋ว ยังอุตส่าห์ขับลุยเข้าไปกะเขา ฮาๆๆๆ

.....ใจถึง และนับถือน้ำใจอันกล้าหาญจริงๆ

.....ที่ลานกางเต๊นท์บ้านกร่าง ปากกว้างอกเงินก็ออกมาเยี่ยมดูพวกมากางเต๊นท์ที่นั่น ท้องแดงก็มาด้วยครับ

.....รักพี่ เสียดายน้อง จะเอาทั้งสองหรือมันก็โลบเกิ้น ฮาๆๆๆ

Hadida
27th May 2013, 03:33 PM
.....ส่วนนี่ก็ได้มาจากลำธารสอง ไม่ใช่ตรงที่เขาทำรังนะครับ แต่เป็นที่เขาน่าจะมาอาบน้ำแุถวๆ นั้น

.....ทั้งนี้เพราะจองสองวันติดๆ กัน ขึ้นมาอีกทีก็ตัวเปียกปอนแล้ว 55

Hadida
27th May 2013, 06:25 PM
.....เหตุเกิดที่ลำธารสองอีกเหมือนกัน หลายๆรายทนรอนกไม่ไหว ก็ย้ายไปหานกตามใจฝัน

.....หัวขวานตัวนี้มาป้วนเปี้ยนอยู่พักนึง ระยะไม่ค่อยดีนัก ได้มาประมาณนี้ครับ

ยายแม้น
27th May 2013, 06:42 PM
....ท่านอ.ตู่.......
....ไม่น่าเอารูปลูกของตัวเองออกมาลงเลย....
....คนที่เขายังไม่รู้...ยังมีอีกแยะ......
....เอาตัวลูกมาลงซะ...แบบนี้.....
....ชาวบ้านร้านตลาดเขาก็รู้กันหมด....
....ตัวลูกยังน่ากลัวซะขนาดนี้.....
....แล้วตัวพ่อเป็นๆ...จะขนาดไหน..โหย...
....ไม่อยากคิด....ยายกลัว..หรือพี่นิว่าไง..!! 555.....

Hadida
27th May 2013, 06:54 PM
.....ลำธารสองอีกแระ...ก็มีเรื่องจะเตือนๆกันหน่อยสำหรับคนขวัญอ่อนที่เดินถ่ายภาพคนเดียว

.....ไม่ใช่เรื่องผีสางนางไม้หรอกนะครับ แต่เป็นเรื่องสัตว์ที่เราดูว่าน่ารักและชอบที่ได้เห็นในธรรมชาติ ชะนี ครับ

.....อย่างที่เล่าให้ฟังว่าที่ต้นไทรที่ออกลูกแล้วทั้งนกและสัตว์ต่างพามากินกันนั้น

.....ฝูงชะนีตรงนั้นผมนับได้ 5 ตัว (อาจจะ 6) มีลูกเล็กด้วย 1 ตัว

.....ธรรมดาของฝูงสัตว์ย่อมมีจ่าฝูงเสมอ ชะนีก็เหมือนกันครับ

.....ผมสังเกตเห็นว่ามีตัวผู้เขื่องๆ อยู่ตัวนึง ตัวนี้คงเป็นตัวจ่าฝูง

.....ผมยืนเงียบๆ ถ่ายภาพนกและชะนีแม่ลูกอยู่บนถนนคนเดียว ก็คอยจับตาดูมันเหมือนกัน

.....แล้วอย่างที่คิดไว้ หากมันอยู่เป็นฝูงและเห็นเราอยู่คนเดียว มันชอบที่จะข่มขู่เสมอ

.....จากต้นไม้ไกล มันค่อยๆ คืบคลานเข้ามาใกล้ขึ้น เมื่อผมหันไปมองมันตรง มันจะทำเป็นนิ่งๆ

.....แต่พอหันหลังให้ มันจะเคลื่อนไหวเข้ามาอย่างต่อเนื่อง ผมชำเลืองดูด้วยหางตา มันพยายามมาตรงเหนือหัวเราเลย

.....อาการของมันเริ่มส่อว่าน่าจะหาทางจัดการกับเราเหมือนกัน 555..มันหารู้ไหมว่าเราเกิดปีลิง

.....ผมหันหน้าไปเผชิญกับมันดูซิว่ามันจะทำยังไง กะว่าหากลงมาละก็ โดน 600 ฟาดกบาลแน่ๆ เอิ้กๆๆๆ

.....นึกว่าแน่ มันนิ่งแล้วก็จ้องเขม็งลงมาที่เราแบบอยากมีเรื่อง ฮา ตาจ้องตากันอยู่นานเหมือนกัน

.....สุดท้าย ลิง กะ ชนี ลิงชนะ มันค่อยๆ ล่าถอยช้าๆ เราก็ค่อยถอยออกมาช้าๆ เหมือนกัน

.....เพราะหากมันเปลี่ยนใจไปเรียกพวกมาเสริม ลิงก็ลิงเหอะ คงต้องวิ่งเหมือนกัน ฮา

.....เล่ามาเยอะก็เพราะอยากจะเตือนท่านที่เป็นมือใหม่กับป่านั้น มีหลายอย่างที่คาดไม่ถึง ผมเจอมาหลายครั้งแล้ว

.....ฝูงลิงน่ากลัวที่สุด หากมันมีมากกว่าเราแล้ว มันจะข่มขู่คุกคามเอาให้เราเสียศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์กันเลยทีเดียว

.....เมื่อ 37 ปีมาแล้ว ชายอกสามศอก 4 พระหน่อ บนเส้นทางผากล้วยไม้-เหวสุวัต

.....ฝูงลิงทำเอา 4 ชายเกือบหมดความเป็นชายชาตรี ถึงขนาดต้องชักมีดออกมาจากเป้ หันหลังชนกันเลยครับ

.....มันร้ายเอาเรื่องทีเดียว ใครเจอสถาณการณ์แบบนี้เข้าต้องอย่าตื่นตกใจวิ่งนะครับ มันคงเล่นงานแน่

.....เอาภาพจ้าวป่าบนต้นไม้มาให้ดู 55

Hadida
27th May 2013, 07:07 PM
....ท่านอ.ตู่.......
....ไม่น่าเอารูปลูกของตัวเองออกมาลงเลย....
....คนที่เขายังไม่รู้...ยังมีอีกแยะ......
....เอาตัวลูกมาลงซะ...แบบนี้.....
....ชาวบ้านร้านตลาดเขาก็รู้กันหมด....
....ตัวลูกยังน่ากลัวซะขนาดนี้.....
....แล้วตัวพ่อเป็นๆ...จะขนาดไหน..โหย...
....ไม่อยากคิด....ยายกลัว..หรือพี่นิว่าไง..!! 555.....

.....555...ท่านพี่ก็ว่าเข้าไปนั่น...ตัวพ่อน่ะ หัวตกแล้วครับ ได้แต่ก้มหน้าไม่สบตาใครแล้ว ฮือๆๆๆ

Hadida
27th May 2013, 07:17 PM
.....โฉมหน้าขาโจ๋..ตอนที่มันพยายามเข้ามาใกล้ที่สุด เกือบเหนือหัวแล้วตอนนั้น ฮา

จอห์น
28th May 2013, 08:14 AM
งูเขียวพระอินทร์ ใช่แล้วจ้า อ.ตู่
แต่จงอางของอาจารย์เนี่ย สุดยอดจริง .... แบบว่าเด็กๆเลี้ยงงูเขียวบนหัว
แต่ระดับปรมาจารย์ มันต้องจงอางเท่านั้น ...อิอิ
:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

:377: ใครโดน..รับไป..5555 :377:

TOR-HONG
28th May 2013, 09:15 AM
.....ที่ลำธารสองสาม เอารถไปจอดนั่งสบายๆ นั่งดูฝูงชะนีมากินลูกไทร

.....เจ้าหัวขวานสีตาลแวะมาร่วมวงด้วย แต่อยู่แค่ไม่กี่วินาที ได้มาสามภาพ มีภาพนี้ภาพเดียวที่หันหน้ามาให้ดู

.....น่าเสียดาย น่าเสียดาย

ผมก็ไปเล่นๆแถวลำธานสองเหมือนกันนี่คร้าบ แล้วทำไมผมไม่เห็นเห็นได้นกแบบอาจารย์เลยอ่า:kiddy::kiddy::kiddy::kiddy:

Hadida
28th May 2013, 06:35 PM
:377: ใครโดน..รับไป..5555 :377:

555...น้องจอห์น..แบบนี้พี่ก็รอดตัวไปน่ะสิ เอิ้กๆๆๆ

ผมก็ไปเล่นๆแถวลำธานสองเหมือนกันนี่คร้าบ แล้วทำไมผมไม่เห็นเห็นได้นกแบบอาจารย์เลยอ่า:kiddy::kiddy::kiddy::kiddy:

555...น้องหงษ์..ก็น้องมัวแต่สนใจสาวๆ ที่ไปถ่ายผีเสื้อ แล้วมันจะเห็นได้ยังงัยจ๊า..ฮาๆๆๆ

Hadida
28th May 2013, 06:41 PM
.....555...นี่ก็ลำธารสองอีกเหมือนกัน แต่ก่อนถึงนิดนุง

.....ก็กำลังจะขับรถไปจอดที่ลำธารสอง พอผ่านมาถึงตรงนั้น เจ้าแต้วแร้วก็ส่งเสียงร้องขึ้นมา ดังซะด้วย

.....มองไปตามทิศทางที่เสียงแว่วมา มันอยู่ในมุมสูงนิดๆ พอเงยหน้าขึ้นไป

.....อุแม่เจ้า..!...เรียกกันแบบนี้เลยเหรอ

.....จะลงไปก็กลัวนกจะหนี ยกซดผ่านทางหน้าต่างนี่แหละคือทางเดียวที่ทำได้เวลานี้

.....นึกเสียดายมากครับ หากได้ใช้ขาตั้งกล้องเล็ง มันน่าจะดูดีกว่านี้ แต่ก็ช่างเหอะ ดีกว่าไม่ได้เลย

Hadida
28th May 2013, 06:51 PM
หนังยาว เรื่อง ลำธารสอง เหตุเกิดต่อเนื่องเพราะไทรสุกนี่เอง

นกหัวขวานครอบครัวนี้ วนเวียนหากินที่แถวๆนี้มาร่วมอาทิตย์นึงแล้ว

นี่น่าจะเป็นตัวเด็กที่ค่อนข้างเชื่อง แต่หามุมเกาะแต่ละที ไม่สงสารเรามั่งเลย

ได้มายังไงก็เอามาแบ่งกันดูตามมีตามเกิดนะครับ

Hadida
28th May 2013, 07:01 PM
เอาบรรยากาศของเย็นวันนั้นมาให้ชมครับ

ต้องขอบอกว่า เวลานี้ กิจกรรมการถ่ายภาพนก กำลังกลายเป็นกิจกรรมที่แพร่หลายมากขึ้นแบบก้าวกระโดด

ต้องขอขอบคุณหลายๆ ท่านนะครับที่แสดงความห่วงใยและความกังวล

คงต้องบอกต่อๆ กันต่อไปว่า สนุกกับการถ่ายภาพแล้ว ช่วยกันหวงแหนและช่วยกันดูแลนกให้อยู่เป็นสุข อยู่ร่วมกันอย่างไม่มีใครเป็นผู้พ่ายแพ้นะครับ

Hadida
28th May 2013, 07:13 PM
นิยายรักรันทด แก่งกระจานลำธารสอง คงจะมีให้ได้ดูกันเรื่อยๆ

เพราะข้าพเจ้าก็นึกไม่ออกว่า ไปแก่งกระจานแล้วจะไปตรงไหน

นับสิบปีแล้วที่ไปเยือน แต่ละครั้งก็ลำธารสายนี้นี่เองที่สร้างเรื่องราวให้ชีวิต

อย่างตัวนี้ มีแต่คนเมิน มันคงเซ็งไม่น้อย ขนาดเกาะเหน่งๆ นอนรอให้คนมากดสักแช๊ะ แต่คนแล้วคนเล่าก็ไม่สน

อย่ากระนั้นเลย ไหนๆ มันก็เป็นส่วนหนึ่งของนิยายรักแก่งกระจานลำธารสอง ก็ขอเอามาแสดงลงจอ BH

นับเป็นเกียรติอย่างสูง 555

Hadida
28th May 2013, 07:19 PM
.....นี่ก็ใช่อีกเหมือนกัน ฝูงเล็กๆ นี้มีด้วยกัน 5 ตัว

.....ตรงนั้นนอกจากจะมีลูกไทนสุกแล้ว ก็ยังมีลูกไม้บางชนิดสุกอีกเหมือนกัน

.....นกไม่กิน แต่ค่างกิน นั่งกินกันอย่างเอร็ดอร่อย ดูแล้วสุขใจมากครับ ชีวิตที่คุ้นกับคนกับรถที่เข้ามาเที่ยวในป่านี้

Hadida
28th May 2013, 07:35 PM
.....นี่ก็อีกหนึ่งรายที่ลำธารสอง ใช้เวลาติดตามอยู่ห้านาที เธอไม่ยอมออกมาแบบเหน่งๆสักที

.....ดีที่สุดที่ทำได้ก็ได้เท่านี้ ใบไม้บังปากซะอีก ไกลหน่อยๆ เหมือนเดิม ได้ ดีกว่าไม่ได้

.....ตัวนี้ในอดีตหาดูได้ไม่ยากเลยที่ป่าแก่งกระจาน แต่ตอนนี้ ไม่ง่ายเลยครับ

.....นกบั้งรอกเขียวอกแดง ครับ

Hadida
28th May 2013, 08:01 PM
.....นี่ก็ใช่อีกเหมือนกัน ยืนอยู่แถวๆนั้น ไม่ได้ไปไหนเลยครับ

.....ต่างชนิดต่างก็มากันต่างวาระ ยามนกเงียบไปสักครึ่งชั่วโมง ผมก็จะเห็นบางท่านยอมแพ้

.....พอความเงียบเข้ามาปกคลุม นกต่างๆ ก็ทะยอยกันออกมาทีละตัว ตัวไหนง่วนอยู่กับการหากินก็จะไม่สนว่าเรายืนอยู่ตรงนั้น

.....อย่างนกหัวขวานตัวนี้ Buff-rumped Woodpecker เป็นหนึ่งในนกที่ผมเองก็ชอบ แต่หาดูไม่ง่ายอีหเช่นกัน

.....การได้เห็นและการได้ภาพมาด้วย ย่อมสร้างความยินดีอย่างยิ่ง

.....ผมเคยได้รับคำถามมาว่า การจะดูนกหัวขวานว่าตัวไหนเป็นตัวเมียตัวไหนเป็นตัวผู้

.....ผมพอมีไอเดียคร่าวๆ ง่ายๆ ว่า ตัวผู้นั้น ส่วนมากมักจะมีสีแดงปรากฏอยู่บนส่วนใดส่วนหนึ่งของหัวนก

.....อาจจะเป็นบนใบหน้า บนหัว อะไรประมาณนี้อ่ะครับ หากมีหนังสือ ลองเอามาเปิดดูครับ

.....ไม่ทุกชนิดนะครับ แต่บอกได้ว่าส่วนมากจะเป็นแบบนี้ครับ

.....ภาพนี้ผมไม่บอกว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย ลองเปิดหนังสือเปรียบเทียบดูนะครับ

ยายแม้น
28th May 2013, 08:11 PM
.....เชื่อยัง....??
.....ว่าท่านฯเป็น....มหาเทพ...อย่างที่ยายว่า....!!!
:014-Bow:

pittawutt
28th May 2013, 08:43 PM
.....ว่าท่านฯเป็น....มหาเทพ...อย่างที่ยายว่า....!!!

มิเคยกังขาเลยแม้แต่น้อย :f6eb47d3::f6eb47d3:

pittawutt
28th May 2013, 08:47 PM
.....นี่ก็ใช่อีกเหมือนกัน ยืนอยู่แถวๆนั้น ไม่ได้ไปไหนเลยครับ

.....ต่างชนิดต่างก็มากันต่างวาระ ยามนกเงียบไปสักครึ่งชั่วโมง ผมก็จะเห็นบางท่านยอมแพ้

.....พอความเงียบเข้ามาปกคลุม นกต่างๆ ก็ทะยอยกันออกมาทีละตัว ตัวไหนง่วนอยู่กับการหากินก็จะไม่สนว่าเรายืนอยู่ตรงนั้น

.....อย่างนกหัวขวานตัวนี้ Buff-rumped Woodpecker เป็นหนึ่งในนกที่ผมเองก็ชอบ แต่หาดูไม่ง่ายอีหเช่นกัน

.....การได้เห็นและการได้ภาพมาด้วย ย่อมสร้างความยินดีอย่างยิ่ง

.....ผมเคยได้รับคำถามมาว่า การจะดูนกหัวขวานว่าตัวไหนเป็นตัวเมียตัวไหนเป็นตัวผู้

.....ผมพอมีไอเดียคร่าวๆ ง่ายๆ ว่า ตัวผู้นั้น ส่วนมากมักจะมีสีแดงปรากฏอยู่บนส่วนใดส่วนหนึ่งของหัวนก

.....อาจจะเป็นบนใบหน้า บนหัว อะไรประมาณนี้อ่ะครับ หากมีหนังสือ ลองเอามาเปิดดูครับ

.....ไม่ทุกชนิดนะครับ แต่บอกได้ว่าส่วนมากจะเป็นแบบนี้ครับ

.....ภาพนี้ผมไม่บอกว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย ลองเปิดหนังสือเปรียบเทียบดูนะครับ

อาจารย์จ๋า ... หนูรู้แต่ช้างจ้าว่าแยกเพศยังไง เค้าบอกว่าให้ดูหาง อิอิ

จอห์น
29th May 2013, 07:16 AM
เอาบรรยากาศของเย็นวันนั้นมาให้ชมครับ

ต้องขอบอกว่า เวลานี้ กิจกรรมการถ่ายภาพนก กำลังกลายเป็นกิจกรรมที่แพร่หลายมากขึ้นแบบก้าวกระโดด

ต้องขอขอบคุณหลายๆ ท่านนะครับที่แสดงความห่วงใยและความกังวล

คงต้องบอกต่อๆ กันต่อไปว่า สนุกกับการถ่ายภาพแล้ว ช่วยกันหวงแหนและช่วยกันดูแลนกให้อยู่เป็นสุข อยู่ร่วมกันอย่างไม่มีใครเป็นผู้พ่ายแพ้นะครับ

:Onion11:น้องเห็นแต่ละท่านถ่ายแล้ว...ก็อยากลงไปร่วมวงด้วย...แต่ด้วยบุญวาสนาไม่พอ...เลยขอผ่าน...(เลนส์ยาวทั้งนั้น...555):av11:

จอห์น
29th May 2013, 07:17 AM
มิเคยกังขาเลยแม้แต่น้อย :f6eb47d3::f6eb47d3:

:072-Applaus90-90: เชื่อ :072-Applaus90-90:

จอห์น
29th May 2013, 07:18 AM
.....นี่ก็อีกหนึ่งรายที่ลำธารสอง ใช้เวลาติดตามอยู่ห้านาที เธอไม่ยอมออกมาแบบเหน่งๆสักที

.....ดีที่สุดที่ทำได้ก็ได้เท่านี้ ใบไม้บังปากซะอีก ไกลหน่อยๆ เหมือนเดิม ได้ ดีกว่าไม่ได้

.....ตัวนี้ในอดีตหาดูได้ไม่ยากเลยที่ป่าแก่งกระจาน แต่ตอนนี้ ไม่ง่ายเลยครับ

.....นกบั้งรอกเขียวอกแดง ครับ

:Onion11:......อยากเห็นตัวสักครั้งหนึ่ง...:Tadah:

nupui_ka
29th May 2013, 09:18 AM

:Onion11::Onion11::Onion11:

Hadida
29th May 2013, 06:45 PM

.....อีกแระ...ท่านพี่อีกแระ...คนที่สอนสั่งผมทุกวันนี้ก็มีแต่ท่านพี่นั่นแหละ

.....ท่านพี่ pittawutt...เรียนแบบท่านพี่ของผมอีกแระ ฮาๆๆๆ

อาจารย์จ๋า ... หนูรู้แต่ช้างจ้าว่าแยกเพศยังไง เค้าบอกว่าให้ดูหาง อิอิ

.....อืม...เรื่องแยกเพศของนก ผมยังพอรู้ไม่กี่ชนิดเลยครับ..รู้แต่ว่าช้างเพศผู้งาจะยาวกว่าเพศเมีย แต่อีตอนมันงาสั้น เลยไม่รู้จะแยกยังไงเลย ฮาๆๆๆ

:Onion11:น้องเห็นแต่ละท่านถ่ายแล้ว...ก็อยากลงไปร่วมวงด้วย...แต่ด้วยบุญวาสนาไม่พอ...เลยขอผ่าน...(เลนส์ยาวทั้งนั้น...555):av11:

.....555...เล็กสั้น ขยันถ่าย ก็ไม่อาภัพแล้วครับ ขยันเข้าไว้รับรองเสร็จเรา

:072-Applaus90-90: เชื่อ :072-Applaus90-90:

:Onion11:......อยากเห็นตัวสักครั้งหนึ่ง...:Tadah:

:kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::Onion19:

Hadida
29th May 2013, 07:41 PM
.....ยังติดใจนกชนิดนี้อยู่ครับ ทั้งนี้เพราะว่าในห้วงเวลาของการใช้ชีวิตดูนกนั้น

.....นกกะเต็นลายจัดเป็นหนึ่งในสุดยอดของนกป่าที่คนดูนกเฝ้าฝันอยากได้เห็นกันนักกันหนา

.....ความทรงจำครั้งแรกที่ได้เห็นนกชนิดนี้คือเมื่อเริ่มต้นเข้ามาเป็นสมาชิกของชมรมดูนกกรุงเทพ

.....ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นสมาคมอนุรักษ์นกฯ ตามยุคสมัยที่เปลี่ยนไป

.....จำไม่ได้ว่ากี่ปีแล้ว แต่น่าจะเกิน 25 ปี ตอนนั้นคุณกมลเป็นประธานชมรมและเป็นคนนำดูนก

.....สถานที่คือเขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงเกริงกระเวีย เมืองกาญจนบุรีเรานี่เอง ไม่ใกล้นะครับ ไกลเอาเรื่องเลย

.....เป็นเส้นทางป่าที่เราเดินดูนก เส้นที่พาไปยังสำนักสงฆ์พุทโธ ตอนนี้ไม่ทราบว่าเปลี่ยนไปหรือยัง

.....ความประทับใจคือ เมื่อคุณกมลเห็นนกตัวนี้ ผมซึ่งเป็นศิษย์ไม่เอาไหนที่เดินตามติดก็มองไม่เห็น

.....คุณกมลพยายามอย่างหนักที่จะให้ผมเห็นนกตัวนี้ให้ได้ กว่าผมจะหามันเจอ เล่นเอาคุณกมลถึงกับส่ายหัวว่าทำไมผมเซ่อได้ขนาดนั้น

.....โอ..มันสวยสมกับที่แกพยายามจะให้ผมเห็นให้ได้ แล้วมันก็เป็นนกใหม่ของผมอีกด้วยในตอนนั้น

.....ได้รับคำอธิบายว่า มันเป็นนกที่สง่างามมาก หาดูยาก และมันเป็นนกกะเต็นที่หากินแต่ในป่า ไม่ใช่หากินตามน้ำแหล่งต่างๆ

.....การที่ได้พบเห็นนกนี้อีกเมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมาและได้ภาพมาเป็นที่ระลึกด้วยนั้น

.....สำหรับผมถือเป็นการได้รับรางวัลที่มีค่า เหมือนแข่งกีฬาแล้วได้รางวัลชนะเลิศในรายการใดรายการหนึ่งที่สำคัญ

.....ขอขอบคุณนกคู่นี้ที่ได้มาช่วยให้ช่วงเวลานึงได้ระลึกถึงความหลัง พิสูจน์ได้ว่าโรคความจำเสื่อมยังไม่คุกคามตอนนี้ ฮา

จอห์น
29th May 2013, 09:23 PM
.....ยังติดใจนกชนิดนี้อยู่ครับ ทั้งนี้เพราะว่าในห้วงเวลาของการใช้ชีวิตดูนกนั้น

.....นกกะเต็นลายจัดเป็นหนึ่งในสุดยอดของนกป่าที่คนดูนกเฝ้าฝันอยากได้เห็นกันนักกันหนา

.....ความทรงจำครั้งแรกที่ได้เห็นนกชนิดนี้คือเมื่อเริ่มต้นเข้ามาเป็นสมาชิกของชมรมดูนกกรุงเทพ

.....ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นสมาคมอนุรักษ์นกฯ ตามยุคสมัยที่เปลี่ยนไป

.....จำไม่ได้ว่ากี่ปีแล้ว แต่น่าจะเกิน 25 ปี ตอนนั้นคุณกมลเป็นประธานชมรมและเป็นคนนำดูนก

.....สถานที่คือเขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงเกริงกระเวีย เมืองกาญจนบุรีเรานี่เอง ไม่ใกล้นะครับ ไกลเอาเรื่องเลย

.....เป็นเส้นทางป่าที่เราเดินดูนก เส้นที่พาไปยังสำนักสงฆ์พุทโธ ตอนนี้ไม่ทราบว่าเปลี่ยนไปหรือยัง

.....ความประทับใจคือ เมื่อคุณกมลเห็นนกตัวนี้ ผมซึ่งเป็นศิษย์ไม่เอาไหนที่เดินตามติดก็มองไม่เห็น

.....คุณกมลพยายามอย่างหนักที่จะให้ผมเห็นนกตัวนี้ให้ได้ กว่าผมจะหามันเจอ เล่นเอาคุณกมลถึงกับส่ายหัวว่าทำไมผมเซ่อได้ขนาดนั้น

.....โอ..มันสวยสมกับที่แกพยายามจะให้ผมเห็นให้ได้ แล้วมันก็เป็นนกใหม่ของผมอีกด้วยในตอนนั้น

.....ได้รับคำอธิบายว่า มันเป็นนกที่สง่างามมาก หาดูยาก และมันเป็นนกกะเต็นที่หากินแต่ในป่า ไม่ใช่หากินตามน้ำแหล่งต่างๆ

.....การที่ได้พบเห็นนกนี้อีกเมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมาและได้ภาพมาเป็นที่ระลึกด้วยนั้น

.....สำหรับผมถือเป็นการได้รับรางวัลที่มีค่า เหมือนแข่งกีฬาแล้วได้รางวัลชนะเลิศในรายการใดรายการหนึ่งที่สำคัญ

.....ขอขอบคุณนกคู่นี้ที่ได้มาช่วยให้ช่วงเวลานึงได้ระลึกถึงความหลัง พิสูจน์ได้ว่าโรคความจำเสื่อมยังไม่คุกคามตอนนี้ ฮา

:th_083_v2:.......อ. เอามาได้แล้วดีใจด้วยครับ..แล้วทำไม ตัวผู้ไปไหน...รอชม..:th_083_v2:

pittawutt
29th May 2013, 09:54 PM

เกริงกระเวียทำไมตอนนี้ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลยครับอาจารย์ นกไม่ค่อยมีแล้วเหรอครับ แต่ผมได้ยินชื่อนี้มานานมากเลยครับ
ตั้งแต่อ่านหนังสือ. ปักษาพาเพลิน. ของคุณโจม่า ก้อยังคิดอยู่เลยว่าที่นี่นกต้องดีแน่ๆ

กระเต็นลายผมก้อยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆเลย อยากเห็นจัง :th_087_:

Hadida
30th May 2013, 08:29 AM
:th_083_v2:.......อ. เอามาได้แล้วดีใจด้วยครับ..แล้วทำไม ตัวผู้ไปไหน...รอชม..:th_083_v2:

ได้มาทั้งคู่แหละครับ แต่ชอบสีตัวเมียมากกว่า มันไม่จัดจ้านเกินไปนัก

Turng
30th May 2013, 08:40 AM
เกริงกระเวียทำไมตอนนี้ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลยครับอาจารย์ นกไม่ค่อยมีแล้วเหรอครับ แต่ผมได้ยินชื่อนี้มานานมากเลยครับ
ตั้งแต่อ่านหนังสือ. ปักษาพาเพลิน. ของคุณโจม่า ก้อยังคิดอยู่เลยว่าที่นี่นกต้องดีแน่ๆ
กระเต็นลายผมก้อยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆเลย อยากเห็นจัง :th_087_:

... ผมก็สงสัยเหมือนน้าพิทเลยครับ ว่าตอนนี้เกริงกระเวียไม่ค่อยมีนกแล้วหรือครับ ... :154218d4::154218d4::154218d4:

TOR-HONG
30th May 2013, 09:16 AM
555...น้องหงษ์..ก็น้องมัวแต่สนใจสาวๆ ที่ไปถ่ายผีเสื้อ แล้วมันจะเห็นได้ยังงัยจ๊า..ฮาๆๆๆ

:70bff581::70bff581::70bff581:เปล่าซะหน่อย :70bff581::70bff581::70bff581:

TOR-HONG
30th May 2013, 09:25 AM
... ผมก็สงสัยเหมือนน้าพิทเลยครับ ว่าตอนนี้เกริงกระเวียไม่ค่อยมีนกแล้วหรือครับ ... :154218d4::154218d4::154218d4:

ผมก็สงสัยเหมือนกันนี่ครับ...ผมว่าผมก็ไปแก่งที่เดียวกันกับอาจารย์น้า แล้วทำไมผมถึงได้นกมาไม่เท่าอาจารย์ละเนี้ย....อืม....ท่านเป็นมหาเทพตามที่ยายว่าไว้แน่ๆเลยครับ :f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

Hadida
30th May 2013, 03:27 PM

.....หลังจากที่มีการค้นพบแก่งกระจานเป็นแหล่งดูนกที่ดีกว่า ใกล้กว่า นกมากกว่า เกริงกระเวียก็ค่อยลดความสำคัญลงไปครับ
.....ขณะเดียวกันการขยายตัวของพื้นที่ทำกินมีการบุกรุกแพ้วถางป่าที่อาศัยของนกมากขึ้นหนักขึ้น นกที่นั่นเลยเหลือน้อยมากแล้วครับ

:70bff581::70bff581::70bff581:เปล่าซะหน่อย :70bff581::70bff581::70bff581:

.....ไม่ต้องมาแก้ตัวเลย..เห็นๆ กันอยู่ แต่ไม่เป็นไร เห็นใจหัวอกหนุ่มน้อย มิน่าล่ะถึงชอบดูคลิ๊ป " แน่นอก " ฮาๆๆๆๆ

ผมก็สงสัยเหมือนกันนี่ครับ...ผมว่าผมก็ไปแก่งที่เดียวกันกับอาจารย์น้า แล้วทำไมผมถึงได้นกมาไม่เท่าอาจารย์ละเนี้ย....อืม....ท่านเป็นมหาเทพตามที่ยายว่าไว้แน่ๆเลยครับ :f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

.....555...อยากได้นกเยอะๆ ต้องไปขอคาถาดีจากไกด์จีนฉางฉี่เลยน้องหงษ์
.....ขานั้นน่ะขมังเวทย์ เรียกนางไม้ออกมาจากต้นไม้มานวดให้ยังได้เล้ย...ฮาๆๆๆๆ

@@@@@ ตัวนี้หลุดมานอกแก่งกระจาน 555 เห็นต้นไม้ก็คงไม่ต้องบอกแล้วว่าที่ไหน

@@@@@ อนาคตจะเป็นที่สำคัญทางประวัติศาสตร์ ใกล้ๆ กับศาลาท่านพี่ใหญ่ของเรานั่นเอง

@@@@@ หลังจากกินปูม้าอิ่หนำสำราญแล้ว แดดเริ่มอ่อนๆ ย่องไปหาเซฟเฮ้าส์ เจอกิ๊ก เอิ้กๆๆๆ

TOR-HONG
30th May 2013, 05:24 PM
ขอแจมหัวขวานหน่อยนะครับอาจารย์ ถ่ายได้ล่าสุดครับ เจอบ่อยมากเลยครับปีนี้ ไกด์ฉางฉี่บอกหลังไม่เขียวห้ามถ่ายครับ ดีนะที่ฉากเขียวเลยผ่าน:70bff581::70bff581::70bff581:

จ๊ะเอ๋.......:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

TOR-HONG
30th May 2013, 05:26 PM
เดี่ยวๆบ้างครับ:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

pittawutt
30th May 2013, 08:09 PM
.....หลังจากที่มีการค้นพบแก่งกระจานเป็นแหล่งดูนกที่ดีกว่า ใกล้กว่า นกมากกว่า เกริงกระเวียก็ค่อยลดความสำคัญลงไปครับ
.....ขณะเดียวกันการขยายตัวของพื้นที่ทำกินมีการบุกรุกแพ้วถางป่าที่อาศัยของนกมากขึ้นหนักขึ้น นกที่นั่นเลยเหลือน้อยมากแล้วครับ

.....ไม่ต้องมาแก้ตัวเลย..เห็นๆ กันอยู่ แต่ไม่เป็นไร เห็นใจหัวอกหนุ่มน้อย มิน่าล่ะถึงชอบดูคลิ๊ป " แน่นอก " ฮาๆๆๆๆ

.....555...อยากได้นกเยอะๆ ต้องไปขอคาถาดีจากไกด์จีนฉางฉี่เลยน้องหงษ์
.....ขานั้นน่ะขมังเวทย์ เรียกนางไม้ออกมาจากต้นไม้มานวดให้ยังได้เล้ย...ฮาๆๆๆๆ

@@@@@ ตัวนี้หลุดมานอกแก่งกระจาน 555 เห็นต้นไม้ก็คงไม่ต้องบอกแล้วว่าที่ไหน

@@@@@ อนาคตจะเป็นที่สำคัญทางประวัติศาสตร์ ใกล้ๆ กับศาลาท่านพี่ใหญ่ของเรานั่นเอง

@@@@@ หลังจากกินปูม้าอิ่หนำสำราญแล้ว แดดเริ่มอ่อนๆ ย่องไปหาเซฟเฮ้าส์ เจอกิ๊ก เอิ้กๆๆๆ

ได้คำตอบซักที หลังจากสงสัยมานาน ว่าแต่อาจารย์รู้จักเพลง แน่นอก ซะด้วย ทันสมัยจัง อิอิ:af48944b:

TOR-HONG
1st June 2013, 11:21 AM
แน่นอกอะไรเหรอครับ งงเลย

Hadida
3rd June 2013, 10:26 AM
ได้คำตอบซักที หลังจากสงสัยมานาน ว่าแต่อาจารย์รู้จักเพลง แน่นอก ซะด้วย ทันสมัยจัง อิอิ:af48944b:

....555..คุณ pittawutt ครับ เพลงนี้รู้จักก็เพราะมีสาวคนนึงเอามาร้องแล้วเอามือเกาะอกเอาไว้อ่ะครับ เลยรู้จัก ฮาๆๆๆ

Hadida
3rd June 2013, 10:29 AM
แน่นอกอะไรเหรอครับ งงเลย

.....เป็นเด็กเป็นเล็ก...ยังไม่รู้จักหรอกว่าอกแน่นเป็นยังไง เอิ้กๆๆๆๆ

.....เอาภาพนกยักษ์ไปดูก่อนแล้วกันนะครับ มากินลูกไม้ที่แถวๆ ลำธารสอง

.....ไม่มีใครยอมถ่ายภาพมันแล้ว เสียเวลา ต่างก็ออกไปตามหาของแพงกันหมดเลย

.....เราแบกกล้องไม่ไหว ปักหลักถ่ายมันตรงบนถนนนั่นแหละ ฮือๆๆๆ

nupui_ka
3rd June 2013, 08:10 PM
.....เป็นเด็กเป็นเล็ก...ยังไม่รู้จักหรอกว่าอกแน่นเป็นยังไง เอิ้กๆๆๆๆ

.....เอาภาพนกยักษ์ไปดูก่อนแล้วกันนะครับ มากินลูกไม้ที่แถวๆ ลำธารสอง

.....ไม่มีใครยอมถ่ายภาพมันแล้ว เสียเวลา ต่างก็ออกไปตามหาของแพงกันหมดเลย

.....เราแบกกล้องไม่ไหว ปักหลักถ่ายมันตรงบนถนนนั่นแหละ ฮือๆๆๆ

Hadida
7th June 2013, 07:19 AM
.....เกิดมาไม่เคยพบไม่เคยเห็น (ผิดศีลมุสาแต่เช้า) ที่จริงเคยครับ แต่ไม่บ่อย ไม่บ่อยจริงๆ

.....นกวัยอ่อนหรือวัยเด็กของนกกาฮัง หน้าตาน่าเอ็นดู แต่พ่อแม่ไม่ค่อยน่ารักเท่าไหร่ จ้องจะเล่นงานอยู่เรื่อย

.....ที่เลยลำธารสองไปหน่อยเดียว มีไทรสุก ครอบครับนี้พาลูกออกมาหากินตอนเช้าครับ

.....เอาภาพมาฝากสำหรับท่านที่ไม่เคยเจอตัวเด็กของนกชนิดนี้ครับ ดูพอคลายร้อน 55

Hadida
7th June 2013, 07:26 AM
.....ยังได้มาอีกภาพนึงครับ น่ารัก แต่ออกจะไกลมากขึ้นไปอีก

Hadida
7th June 2013, 09:40 AM
.....มีภาพผมเปียน่ารักอีกภาพนึงครับ น่าไปลูบหัวมันจริงๆ เล้ย...555

Hadida
7th June 2013, 11:13 AM
.....อีกแระ ลำธารสองอีกแระ นกพญาปากกว้างสีดำ

.....วันที่ฟ้าครึ้มฝน ฝนกำลังจะตกแหล่มิแหล่

.....มีเพื่อนๆนักถ่ายภาพหลายท่านกำลังถ่ายภาพอะไรสักอย่างห่างไปสักร้อยเมตร

.....ผมก็ยืนดูอยู่นาน ไม่ได้ตามไป เพราะเห็นว่าคนเยอะมากพออยู่แล้ว เราไปเพิ่มอีกคนคงลำบาก

.....แต่ในใจคิดว่าน่าจะเป็นปากกว้างนี่แหละ เพราะว่าเขาป้วนเปี้ยนอยู่แถวๆ นั้น

.....จนบางท่านเดินกลับมา ถึงได้ทราบว่า หมอนี่ลงมานั่งพักผ่อนตรงนั้นเป็นนานสองนาน

.....ไหนๆ ก็ไหนๆ เขาบอกว่าคราวนี้เตี้ย ไม่สูง เลยแบกกล้องตามไปดูมั่ง

.....555..เขาไม่ยอมกระดุกกระดิกเลย ท่าไหนท่านั้น ดูจากแรกเริ่มที่มีคนไปถ่ายภาพ จนถึงตอนผมไปด้วย ไม่น้อยกว่าครึ่งชั่วโมง

.....ท่านั่งคงสบายเอาการ วัดแสงยังเพี้ยนๆ ได้เท่านี้เอง

Hadida
7th June 2013, 11:30 AM
.....อีกสาเหตุนึงที่ไม่ได้เดินไปถ่ายเจ้าปากกว้างสีดำแต่แรกก็เพราะกำลังเฝ้าเจ้าปากกว้างอกเงินอยู่นี่แหละครับ

.....มีคนไปถ่ายภาพผีเสื้อเยอะแยะที่ตรงนั้น แต่ก็ยังแปลกใจมากๆ ที่นกกลับที่จะเลือกทำรังตรงนั้น

.....เหมือนกับว่าเขารู้ว่าตรงนั้นน่าจะปลอดภัยจากสัตว์ผู้ล่าทั้งหลาย และคนก็คงไม่เป็นปัญหามากนัก

.....งุนงงอยู่เหมือนกันกับเรื่องนี้ ทั้งที่เขยิบเข้าไปอีกหน่อยก็ลับตาคมแล้ว และพื้นที่เหมือนกันมาก

.....เฝ้าสังเกตอยู่นาน นกก็เข้าๆ ออกๆ ตรงนั้น คนถ่ายผีเสื้ออยู่ใต้รังอีกด้วย

.....เรื่องแบบนี้คงต้องระวังกันบ้าง ไม่อาจเหมาเอาว่านกแต่ละชนิดเหมือนกัน

.....คิดว่าบางชนิดหากเจอแบบนี้ มีหวังทิ้งรังแน่นอน คงต้องสังเกตและรักษาระยะห่างที่เหมาะสมกับนกพอสมควรทีเดียว

Hadida
7th June 2013, 11:49 AM
.....ร่วมยี่สิบปีมาแล้วสำหรับลำธารสอง แ่กงกระจาน มันเป็นสถานที่ที่ไม่ว่าจะฤดูกาลไหน จะมีอะไรให้ดูเสมอ

.....จะกี่ครั้งที่ไปที่นั่น (นับครั้งไม่ถูกเพราะจำไม่ได้จริงๆ) จะเดินเล่นแบบสบายๆ หรือจะไปตามหานกสักตัว

.....ลำธารสองยังคงให้ความสุขใจเสมอมา จะนกเทพหรือนกธรรมดา หากเมื่อเห็นและให้ความสุขใจ มันก็คือความสุขใจแล้ว

.....ตัวนี้เป็นนกที่ใครๆว่ากันว่ามันเป็นนกที่ไม่เทพมากที่สุด แต่มันกลับเป็นเพื่อนที่ดีที่สุดตัวนึงทีเดียวในยามเหงาๆ

.....Ochraceous Bulbul .

ยายเพิ้ง&ฅนเดินทาง
7th June 2013, 07:12 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ตู่ ลุงตู่ พี่ตู่ จำลูกศิษฐ์ก้นกุฏิคนนี้ได้ไหมครับ เห็นภาพของพี่ท่านแล้ว อยากกลับไปหัดถ่ายภาพใหม่ พอจะมีเวลาสอนไหมครับ คิดค่าจ้างเท่าไหร่ เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน ค่าสอนเป็น ปลากดผัดฉ่าดีไหม ไหน ไหนก็ไหน ไหน เอาแมวมาร่วมป่วนด้วยนะครับ

ยายแม้น
7th June 2013, 08:22 PM
......น้องกกน่ารักมากๆเลยท่านอ.จ๋า......
......ท่านอ.ตู่.....นี่มีบุญบารมีจริงๆ........
......ไม่ต้องเดินไปไหนๆให้เมื่อยตุ้ม.......
......นั่งตรงไหนๆ..นกก็บินไปหา......เยี่ยมจริงๆ...

.....ไม่เหมือนยาย...นั่งตรงไหน....ไม่ช้าง...ก็สิงห์....
.....เดินวน...ชนกันให้วุ่นไปหมด...รอบเลย....ไล่เท่าไรก็ไม่ไป
.....เป็นหยั่งงี้....ทุกที....
.....นก...เนิ๊ก.....ไม่เห็นซักกะตัว...เฮ๊อ...!!!

ยายแม้น
7th June 2013, 08:28 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ตู่ ลุงตู่ พี่ตู่ จำลูกศิษฐ์ก้นกุฏิคนนี้ได้ไหมครับ เห็นภาพของพี่ท่านแล้ว อยากกลับไปหัดถ่ายภาพใหม่ พอจะมีเวลาสอนไหมครับ คิดค่าจ้างเท่าไหร่ เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน ค่าสอนเป็น ปลากดผัดฉ่าดีไหม ไหน ไหนก็ไหน ไหน เอาแมวมาร่วมป่วนด้วยนะครับมู.
.....โถ.....พ่อคู๊ณณณ...!! พี่หมูของเรา........หมดฤทธิ์...ซะแล้ว.....
.....นั่งเซื่องเป็นแมวนวดหวดเลย.....น่าสงสารจริงๆ.......
.....แต่....น่ารักมั่กๆเลยจร้า........
.....อย่าซนน๊า....อิอิ......

TOR-HONG
8th June 2013, 03:42 AM

:70bff581::70bff581::70bff581:งงๆไม่หาย.....สุดท้ายต้องไปถามลุงกู......ถึงบางอ่อเลยทีเดียวครับ:70bff581::70bff581::70bff581:

TOR-HONG
8th June 2013, 03:47 AM
.....มีภาพผมเปียน่ารักอีกภาพนึงครับ น่าไปลูบหัวมันจริงๆ เล้ย...555

น่ารักน่าชังจริงๆเลยครับ......สำหรับผมพ่อแม่ยังเห็นยาก ลูกไม่ต้องพูดถึงเลยคร้าบบบบ:154218d4::154218d4::154218d4:

Hadida
8th June 2013, 05:09 AM
สวัสดีครับ อาจารย์ตู่ ลุงตู่ พี่ตู่ จำลูกศิษฐ์ก้นกุฏิคนนี้ได้ไหมครับ เห็นภาพของพี่ท่านแล้ว อยากกลับไปหัดถ่ายภาพใหม่ พอจะมีเวลาสอนไหมครับ คิดค่าจ้างเท่าไหร่ เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน ค่าสอนเป็น ปลากดผัดฉ่าดีไหม ไหน ไหนก็ไหน ไหน เอาแมวมาร่วมป่วนด้วยนะครับ

.....หวัดดีครับคุณหมูคุณวรรณ..คุณหมูมามุขนี้อีกแระ

.....ใครน๊าสอนเราให้ใจเย็นๆ ค่อยๆกดชัเตอร์ ให้วัดแสงให้ถูกต้อง

.....ก็คุณหมูของผมนี่เอง

.....ว่าแต่ว่านัดกันดีก่า ปลากดผัดฉ่า อยากกินมาก ไม่ได้กินนานแล้ว คิดถึง

.....555...นัดมาเลย วันไหนก็ได้ แน่จริงวันนี้เลย เอาป่าว ฮ่าๆๆๆๆ

Hadida
8th June 2013, 05:15 AM
......ท่านอ.ตู่.....ไม่ต้องเดินไปไหนๆให้เมื่อยตุ้ม.......
......นั่งตรงไหนๆ..นกก็บินไปหา......เยี่ยมจริงๆ...

.....ไม่เหมือนยาย...นั่งตรงไหน....ไม่ช้าง...ก็สิงห์....
.....เดินวน...ชนกันให้วุ่นไปหมด...รอบเลย....ไล่เท่าไรก็ไม่ไป
.....เป็นหยั่งงี้....ทุกที....
.....นก...เนิ๊ก.....ไม่เห็นซักกะตัว...เฮ๊อ...!!!

.....ท่านพี่ที่รักของกระผม คาถาเรียกนกสามัญ กระผมพอมีอยู่บ้าง

.....แต่บุญญาบารมีสามารถเีรียกช้าง เรียกกระทิง ให้ออกมาลูบหัวเล่นน่ะ นอกจากท่านพี่กะลุงช้างแล้ว ผมมองไม่เห็นใครอีกเลย

.....ที่บอกว่านั่งตรงไหนน่ะนะ " ก็เพราะลมมันเย็น อ่ะ "

.....ไม่เจอท่านพี่นานมากแล้ว ด้วยความเคารพ คิดถึงนะครับ ไปหาที่สอนผมเรียกกระทิงมั่งฮิ ฮี่ๆๆๆๆ

Hadida
8th June 2013, 05:17 AM
:70bff581::70bff581::70bff581:งงๆไม่หาย.....สุดท้ายต้องไปถามลุงกู......ถึงบางอ่อเลยทีเดียวครับ:70bff581::70bff581::70bff581:

.....55555555...ก็ภาพที่น้องหงษ์ส่งมาให้ดูนั่นแหละ ทุกภาพล้วนอกแน่นทั้งน๊านนนนนนนน....หาย งง แล้วสิ ส่งมาอีกนะ 555

Sahanan
9th June 2013, 08:11 PM
เห็นภาพ อ ตู่ แล้ว....จ๋วยสุดเรยครับ.....ผมขอเรียนด้วยนะ อ ตู่........เปิด f เท่าไหร่อ่ะ.....สวยสุด สวย ขะ หนาด.....สวยเจงๆจ้าาาา:gadget:

TOR-HONG
9th June 2013, 08:55 PM
.....55555555...ก็ภาพที่น้องหงษ์ส่งมาให้ดูนั่นแหละ ทุกภาพล้วนอกแน่นทั้งน๊านนนนนนนน....หาย งง แล้วสิ ส่งมาอีกนะ 555

:70bff581::70bff581::70bff581:ลุงโยจัดแน่นๆด่วนเลยคร้าบบบบ 55555

Hadida
10th June 2013, 08:50 AM
:70bff581:.....ป้ากะหลานกำลังดูรูปกันสนุกสนานทีเดียว แสดงว่าได้มาแหล่มแน่ๆ 555

Hadida
10th June 2013, 09:02 AM
:70bff581::70bff581::70bff581:ลุงโยจัดแน่นๆด่วนเลยคร้าบบบบ 55555

.....:70bff581::70bff581::70bff581:.....555...นี่ไงน้องหงษ์..ลุงโยจัดมาให้ชุดใหญ่เลย ที่บ้านกร่างครับ

Hadida
10th June 2013, 09:16 AM
เห็นภาพ อ ตู่ แล้ว....จ๋วยสุดเรยครับ.....ผมขอเรียนด้วยนะ อ ตู่........เปิด f เท่าไหร่อ่ะ.....สวยสุด สวย ขะ หนาด.....สวยเจงๆจ้าาาา:gadget:

.....555....ได้เล้ยครับพี่ก๋อย...ภาพนี้ เปิดเอฟ 4 แฟนท่อมครับ...เป็นไง จ๋วยสุดเรย :70bff581::70bff581::70bff581:

.....ผมพยายามถ่ายให้ได้จ๋วยแบบพี่ก๋อยมั่ง ทำไปทำมาได้แต่แบบนี้ ไม่รู้ว่าลุงช้างเสกกระดาษทรายไว้ในเลนส์ของผมหรือเปล่าเนี่ย..55

Hadida
10th June 2013, 09:36 AM
.....:Onion19:.....ไปนั่งหลังขดหลังแข็ง เมื่อยก็เมื่อย ยุงก็ชุม กว่าจะได้แต่ละภาพ มันช่างลำบากลำบนจริงๆ

.....แล้วดูเอาสิ..ภาพที่คิดว่าจะได้มั่ง ดันกลายเป็นภาพแบบนี้ นกหันหลังให้เสียอีก

.....ไกด์เอนั่งกำกับอยู่หลังไบลด์ ถึงกับส่ายหน้า เอิ้กๆๆๆๆๆ

.....เลยต้องแก้ตัวไปแบบน้ำขุ่นๆ ถ่ายให้ชัด ถ่ายให้คม ถ่ายให้แอ๊คสวยน่ะเหรอ หมูเกินปาย ถ่ายตอนมันหันหน้าหนีอย่างนี้สิถึงจะเรียกว่าเซียน ฮาๆๆๆ

Hadida
10th June 2013, 09:54 AM
:5c745924:.....ที่ลำธารสุดทางรักฝายกั้นน้ำ ในลำธารที่เงียบสงบ ป้านิเอ็นจอยนั่งเงียบๆข้างๆ ลำธาร

.....น้องแต้วออกมาหาอะไรกินแก้หิว ไกลไปหน่อยแล้วก็ไม่ได้เตรียมตัวสำหรับนกเปรียวๆ ได้มาก็ยังดี

Hadida
10th June 2013, 10:13 AM
:av11:.....ไปถ่ายภาพกะป้านิทีไร ไม่เคยได้ภาพสวยกว่าป้านิสักครั้ง สงสัยต้องเอากล้องเอาเลนส์ไปบริจากวัดดีก่า

Sahanan
10th June 2013, 10:28 AM
......ชอบอ่านเรื่องประกอบภาพ อ ตู่ ...ได้อ่านแล้วเหมือนได้ไปมาด้วยกันเลย....:6f428754:.....ต้องหัดเขียนบ้างแล้ว...อ่านแล้วมีฟามสุข เจงๆ:talk:

Hadida
10th June 2013, 10:37 AM
:b210e58c:.....เมื่อเย็นวานนี้..หลังจากแดดอ่อนแสง เดินเล่น นั่งเล่นแต่แถวๆ ฝายกั้นน้ำ

.....นกพญาปากกว้างอกเงินครอบครัวนี้ยังคงหากินอยู่แถวๆ นั้นนั่นเอง ก่อนลาจากกัน เลยต้องเก็บความทรงจำดีดี

.....อาทิตย์หน้าก็จะเจอกันอีก 555

Hadida
10th June 2013, 10:44 AM
......ชอบอ่านเรื่องประกอบภาพ อ ตู่ ...ได้อ่านแล้วเหมือนได้ไปมาด้วยกันเลย....:6f428754:.....ต้องหัดเขียนบ้างแล้ว...อ่านแล้วมีฟามสุข เจงๆ:talk:

:f6eb47d3:.....พี่ก๋อยที่เคารพของกระผม...ผมก็พร่ามไปเรื่อยเลยครับ เอาแก่นสารไม่ค่อยได้นัก

.....ผีเจาะปากมาให้พูด พูดมันอยู่ได้ทั้งวัน อยู่บ้านไม่รู้จะพูดกะใคร เหลือแต่คีย์บอร์ด นิ้วก็เลยจิ้มไปเรื่อย

.....เอาเรื่องเอาราว ได้คติชีวิต ต้องท่านพี่ยายแม้นที่เคารพของผมอีกท่านนึง แบบนั้นได้ข้อคิดชีวิตดีดี

.....หากผมพร่ามไปเรื่อย ไม่ว่ากันนะพี่นะ คิดถึงพี่ก๋อยครับ นึกว่าจะได้เจอพี่ที่ในแก่งฯเมื่อสองวันที่ผ่านมาซะอีก

.....น้าโยบอกว่า พี่ก๋อยเบี้ยว ผมเลยได้กินอาหารฟรีๆ ที่น้าโยเขาเตรียมไปฝากพี่ก๋อย ฮาๆๆๆๆ

Sahanan
10th June 2013, 11:01 AM
:f6eb47d3:.....พี่ก๋อยที่เคารพของกระผม...ผมก็พร่ามไปเรื่อยเลยครับ เอาแก่นสารไม่ค่อยได้นัก

.....ผีเจาะปากมาให้พูด พูดมันอยู่ได้ทั้งวัน อยู่บ้านไม่รู้จะพูดกะใคร เหลือแต่คีย์บอร์ด นิ้วก็เลยจิ้มไปเรื่อย

.....เอาเรื่องเอาราว ได้คติชีวิต ต้องท่านพี่ยายแม้นที่เคารพของผมอีกท่านนึง แบบนั้นได้ข้อคิดชีวิตดีดี

.....หากผมพร่ามไปเรื่อย ไม่ว่ากันนะพี่นะ คิดถึงพี่ก๋อยครับ นึกว่าจะได้เจอพี่ที่ในแก่งฯเมื่อสองวันที่ผ่านมาซะอีก

.....น้าโยบอกว่า พี่ก๋อยเบี้ยว ผมเลยได้กินอาหารฟรีๆ ที่น้าโยเขาเตรียมไปฝากพี่ก๋อย ฮาๆๆๆๆ

....โทษทีครับ...แม่เพื่อนไม่สบายเข้า รพ .....เลยอดไปเที่ยวเลย คราวหน้าไม่เบี้ยว แน่ นวลลลล......คับ

Hadida
10th June 2013, 11:25 AM
....โทษทีครับ...แม่เพื่อนไม่สบายเข้า รพ .....เลยอดไปเที่ยวเลย คราวหน้าไม่เบี้ยว แน่ นวลลลล......คับ

....เสียใจด้วยครับ ท่านคงอายุไม่น่าจะน้อย ขอให้หายไวไวนะครับ

....ภาพพี่ก๋อยภาพนี้ใสมาก ผมเดานะครับว่านี่ต้อง 5D mkสุกี้ แน่ๆ ใช่ไหมครับพี่?

....ตอนไปถ่ายกะเต็นในที่มืดแสงน้อย ผมก็ลืมนึกถึงเจ้าตัวนี้เลย เสียดาย เขาว่าดีมากในที่แสงน้อยๆ ไม่เป็นไร คราวหน้าเอาใหม่ 55

Hadida
10th June 2013, 12:33 PM
:kiddy::kiddy::kiddy:.....ถ่ายภาพในที่แสงน้อยขนาดนั้นตอนเช้าๆ (ไม่รู้จักเลือกเวลา 55)

ถ่ายมากี่ภาพต่อกี่ภาพ ผลที่ออกมามันไม่ได้เรื่องเอาจริงๆ (ยังวัดแสงไม่ได้ความ)

สงสารแต่ยี่ห้อของเลนส์ของกล้อง ของเขาทำมาดีดี แต่เราดันทำได้ไม่ดี

เอามันหยั่งงี้แล้วกัน จะได้ดูไม่ออกว่าผมวัดแสงได้มั่วขนาดไหน ฮา

TOR-HONG
10th June 2013, 09:21 PM
:70bff581:.....ป้ากะหลานกำลังดูรูปกันสนุกสนานทีเดียว แสดงว่าได้มาแหล่มแน่ๆ 555

:f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

TOR-HONG
10th June 2013, 09:23 PM
:kiddy::kiddy::kiddy:.....ถ่ายภาพในที่แสงน้อยขนาดนั้นตอนเช้าๆ (ไม่รู้จักเลือกเวลา 55)

ถ่ายมากี่ภาพต่อกี่ภาพ ผลที่ออกมามันไม่ได้เรื่องเอาจริงๆ (ยังวัดแสงไม่ได้ความ)

สงสารแต่ยี่ห้อของเลนส์ของกล้อง ของเขาทำมาดีดี แต่เราดันทำได้ไม่ดี

เอามันหยั่งงี้แล้วกัน จะได้ดูไม่ออกว่าผมวัดแสงได้มั่วขนาดไหน ฮา

:b06::b06::b06:

pinn
10th June 2013, 11:06 PM
ร่วมสนุกด้วยสักสองภาพนะครับ :Tadah:

เสือผอม
10th June 2013, 11:59 PM
ร่วมสนุกด้วยสักสองภาพนะครับ :Tadah:

ภาพบนเจ้านี่ขี้มันกำลังเป็นเงินเป็นทองในวงการกาแฟเลยนะครับ ผมยังไม่กล้าลองกินเลย กาแฟขี้ชะมด เกรงใจเงินในกระเป๋าครับ :Onion19:

นายจ่อย
11th June 2013, 05:46 AM
นกเล่นน้ำที่ภูเขียวครับส่งมาร่วมสนุกด้วยคน บ่อน้ำที่นี่ยังคงมีมนต์เสนห์ไม่เส่ือมคลาย
น่ังได้ทั้งวันมีนกมาให้ถ่ายตลอด ท่านใดว่างเชิญไปน่ังดูนะครับ

Hadida
11th June 2013, 10:33 AM
คุณปิ่นครับ...ยินดีอย่างยิ่งครับ มาร่วมสนุกกันตามประสาเรา

ชะมดแหล่มมาก เคยเจอจะจะแต่ไม่ได้ถ่ายภาพเก็บไว้ (วัดแสงไม่เป็น55)

ส่วนภาพวิญญาณ ภาพนี้เด็ด ผมกำลังฝึกฝนอยู่เหมือนกันครับ

ไม่ได้เจ๊อะกันสักทีเจอทีไรก็สวนกันตลอด555

Hadida
11th June 2013, 10:38 AM
นายจ่อย...หมู่นี้งานยุ่งหัวฟูเลยเหรอ

ไม่ได้ไปกินดุกฉ่านานแล้วนะ วันนั้นไกด์จีนฉางฉี่ไปด้วย

แกกินปลาไม่เป็น กินแต่กระชายกับพริกไทสด 555

TOR-HONG
11th June 2013, 03:47 PM
....ขอเอาVDOมาแจมอาจารย์หน่อยนะคร้าบ......
....ผมตั้งชื่อVDOนี้ว่ากระเต็นโยกเยก:70bff581::70bff581::70bff581:.....
....ดูสิครับดิ้นซะขนาดนี้จะถ่ายภาพให้นิ่งยังไงไหว 555:154218d4::154218d4::154218d4:.....

<span style="color:#800080;"><font size="6">
http://www.youtube.com/watch?v=HT9KXS3hIYA

ยายแม้น
11th June 2013, 07:58 PM
.....ขนาดโยกเยก...ๆ...อ.ต่อ ยังจับมาให้พวกเราดูได้เลย....
.....สุดยอด..มั่กๆ...
.....อย่าว่ากันนา...ยายยังถ่าย โหมด VDO ..กะเค๊า...ไม่เป็นเร๊ย....
.....ไม่รุ๊เค๊ากดกันตรงไหน.......เฮ๊อ...
.....ขอบคุณนะคร๊า....:emotion_SorrySJ_Off

นายจ่อย
11th June 2013, 08:17 PM
นายจ่อย...หมู่นี้งานยุ่งหัวฟูเลยเหรอ

ไม่ได้ไปกินดุกฉ่านานแล้วนะ วันนั้นไกด์จีนฉางฉี่ไปด้วย

แกกินปลาไม่เป็น กินแต่กระชายกับพริกไทสด 555

ครับพี่ตู่ไม่ถึงกับยุ่งอะไรหรอกครับพักนี้ลูกค้าสั่งแต่กาแฟสำเร็จรูปอ่ะครับ เลยชงขายง่ายหน่อย

จ่อยชงกาแฟรสขมมาฝากลุงช้างกะยายแม้นหน่อยนะครับ กำลังได้ที่จากภูเขียวครับ

Hadida
12th June 2013, 09:47 AM
ครับพี่ตู่ไม่ถึงกับยุ่งอะไรหรอกครับพักนี้ลูกค้าสั่งแต่กาแฟสำเร็จรูปอ่ะครับ เลยชงขายง่ายหน่อย

จ่อยชงกาแฟรสขมมาฝากลุงช้างกะยายแม้นหน่อยนะครับ กำลังได้ที่จากภูเขียวครับ

....กาแฟแบบนี้ขมแน่นอน ว่าแต่ว่าสมารถเจอได้ทุกวันอ่ะป่าวครับ

....ฝนตกๆ แบบนี้ คุณทากะ คงเพียบแน่ 555

Hadida
12th June 2013, 11:20 AM
:kiddy:...PC เจ๊งไปสามวัน เพิ่งได้คืนกลับมา ต้องมาปวดหัวกับการปรับตัวกับวินโดว์ตัวใหม่ (ตัวเก่าของคนอื่น)

...เมื่อสองสามสัปดาห์ที่ผ่านมา ผมเคยเอาภาพของเจ้านกยางกรอกพันธุ์จีนที่แถวๆโป่งพรมมาลง

...ตอนนั้นบอกว่าเขากำลังเริ่มเปลี่ยนสีขนเข้าสู่ช่วงฤดูผสมพันธุ์

...แต่มาคราวนี้ ผมคิดว่าเขาคงเป็นตัวเดียวกัน แต่ตอนนี้สีขนเริ่มเปลี่ยนเต็มที่แล้ว

...อาจเป็นนกธรรมดาของหลายๆ ท่าน แต่ผมเฝ้าตามเขามาทุกอาทิตย์

...การได้พบเขาหากินอยู่ในป่า พื้นที่หากินดูต่างไปจากนกยางกรอกพันธุ์ชวา นับเป็นอะไรที่ผมสนใจ

...ไม่รู้ว่าเขาอพยพมาตอนไหนกันแน่ เคยพบเห็นตามท้องไร่ท้องนาในช่วงฤดูฝน

...พวกนี้ตามตำราว่าเป็นที่มิได้ทำรังในบ้านเรา เป็นนกที่อพยพย้ายถิ่นเข้ามาตามฤดูกาล

...คงต้องแคะต่อไป มึนเหมือนกัน :154218d4:

Hadida
12th June 2013, 12:14 PM
.....เพิ่งจะมีโอกาสไล่ดูภาพ มาเจอภาพน่ารักของนกกะเต็นจิ๋วสองตัวนี้

.....น่ารักมากและขยันหาอาหารมาก กำลังจีบกันครับ

Hadida
12th June 2013, 06:37 PM
.....มีนกอีกชนิดนึงที่เคลื่อนไหวลึกลับในป่าแก่งกระจานช่วงลำธาร 1-3

.....เมื่อก่อนนั้นแทบไม่เคยพบเห็นเลย แต่ในช่วงไม่กี่ปีมานี้กลับพบเห็นได้บ่อยมากขึ้น

.....นกยางเปียตัวนี้เข้ามาหากินระหว่างลำธาร 2 กับ ลำธาร 3

.....ในรอบเดือนที่แล้ว ทุกสัปดาห์ของเดือนที่แล้ว ผมพบถึง 3 ครั้ง หากินอย่างแฮ็ปปี้

.....คราวนี้มีโอกาสได้เก็บภาพ มันก็ยังคงเป็นนกธรรมดาของหลายๆ ท่านเช่นเคย

.....สำหรับผมแล้วยอมรับว่าเป็นความรู้ใหม่ของที่นั่นของผมจริงๆ

.....เข้าใจว่านกเองคงมีพัฒนาการในการขยายแหล่งหากิน และปรับตัวเองให้อยู่ได้ในหลายๆพื้นที่ครับ

Hadida
12th June 2013, 06:48 PM
.....นี่ก็อีกหนึ่งชนิดที่เราสามารถเห็นได้จนชินตาไปแล้วเมื่อเราเข้าไปในแก่งกระจาน

.....จุดที่พบได้บ่อยที่สุดคงจะเป็นช่วงโป่งพรม เมื่อก่อนมีคู่เดียว แต่ตอนนี้มีหลายตัวแล้ว

.....แล้วยังเจอได้ตามรายทางอีกเป็นช่วงๆ แล้วแต่โอกาสครับ

12th June 2013, 06:57 PM

เจ้าตัวลายๆหน้าตาบ่องแบ้วตัวนี้....เค้าชื่ออะไรคะน้าปิ่น

12th June 2013, 06:58 PM
:av11:.....ไปถ่ายภาพกะป้านิทีไร ไม่เคยได้ภาพสวยกว่าป้านิสักครั้ง สงสัยต้องเอากล้องเอาเลนส์ไปบริจากวัดดีก่า

น่ารักจังค่ะป้านิ

12th June 2013, 06:59 PM

มาแต่ตัวหนังสืออย่างเดียวเหรอคะหัวหน้าแม่บ้าน....รอชมภาพอยู่นะคะ

12th June 2013, 07:00 PM
....ขอเอาVDOมาแจมอาจารย์หน่อยนะคร้าบ......
....ผมตั้งชื่อVDOนี้ว่ากระเต็นโยกเยก:70bff581::70bff581::70bff581:.....
....ดูสิครับดิ้นซะขนาดนี้จะถ่ายภาพให้นิ่งยังไงไหว 555:154218d4::154218d4::154218d4:.....

<span style="color:#800080;"><font size="6">
http://www.youtube.com/watch?v=HT9KXS3hIYA

น่ารักสุดๆเลยค่ะ

12th June 2013, 07:01 PM

ชาตินี้จะได้เห็นตัวเป็นๆมั้ยเนี่ย...

12th June 2013, 07:02 PM
กระยาง กระเต็น กระแตของลุงตู่สวยจังเลยค่ะ

Hadida
12th June 2013, 07:07 PM
มาแต่ตัวหนังสืออย่างเดียวเหรอคะหัวหน้าแม่บ้าน....รอชมภาพอยู่นะคะ

555...มาแต่ตัวหนังสืออย่างเดียวเหรอครับป้าตา....รอชมภาพอยู่นะครับ...:Onion19:

Hadida
12th June 2013, 07:11 PM
555...ไม่เบื่อเลยสำหรับตัวนี้...น่ารักมากมาย

...ไปคราวนี้หาโอกาสแอบไปเยี่ยม ครอบครับเขาสุขสบายดี

...อดไม่ได้ที่จะแอบเก็บภาพมาด้วยความคิดถึง

...ภาวนาขอให้ครอบครัวของเขาปลอดภัยและสำเร็จโดยสวัสดิภาพครับ

Hadida
12th June 2013, 07:35 PM
สำหรับตัวนี้ แอบดีใจเงียบๆอยู่ในใจ เพราะร่วม 20 ปีในการได้ใช้ชีวิตอย่างมีความสุขในแก่งฯ

ไม่เคยเลยสักครั้งที่จะได้ภาพของเค้าแบบที่ดูว่าเป็นนก เพราะทั้งมืดทั้งเบลอ

นี่เป็นครั้งแรกที่ได้มาแบบดูได้ว่าเป็นตัวนก ไม่นึกไม่ฝันจริงๆ

คงต้องขอขอบคุณคณะของเราที่ไปนั่งกินข้าวกลางวันกันแบบปิ๊กนิกที่แถวๆ กม.18

ได้ยินเสียงเขาบินไปบินมาอยู่แถวๆนั้น เลยลองย่องตามไปดูว่าเขาไปไหน

สุดท้ายก็เจอที่เขาเกาะอาบน้ำ แล้วมาพบภายหลังอีกว่าเขากำลังจะมีครอบครัวไม่ไกลจากตรงนั้น

เป็นอีกครอบครัวนึงที่ขอให้ประสบความสำเร็จครับ โปรดช่วยๆ กันดูแลด้วยนะครับ

ยายแม้น
12th June 2013, 09:04 PM

.......กาแคว...ขี้ชะมดแก้วนี้....
.......ขอฝากไว้ก่อน.....แม้จะเสียดอกแพงก็ไม่ว่าอะไร...!!!!
.......สักวันหนึ่ง.......จะลิ้มรสเจ้าให้จงได้......ฮื่อ.. ++.

TOR-HONG
13th June 2013, 09:05 AM
:6f428754::6f428754::6f428754:ภาพสุดท้ายฟูๆน่ารักมากๆเลยคร้าบบบบ :6f428754::6f428754::6f428754:

13th June 2013, 09:39 PM
555...ไม่เบื่อเลยสำหรับตัวนี้...น่ารักมากมาย

...ไปคราวนี้หาโอกาสแอบไปเยี่ยม ครอบครับเขาสุขสบายดี

...อดไม่ได้ที่จะแอบเก็บภาพมาด้วยความคิดถึง

...ภาวนาขอให้ครอบครัวของเขาปลอดภัยและสำเร็จโดยสวัสดิภาพครับ

ตัวนี้ชอบมาก.....สวยจังเลยค่ะ