PDA

View Full Version : @@@@@ เมื่อยก้นจริง @@@@@

Hadida
27th March 2013, 08:16 AM
.....ห่างหายไปหลายวัน ตลอด 6 วันที่ผ่านมา เปลี่ยนสภาพจากพลขับมาเป็นคนนั่งแทน

.....กรุงเทพ-พังงา ทำไมมันไกลขนาดนี้ นั่งรถกันเบื่อไปเลย ขี้เกียจนับว่ามันกี่ชั่วโมง แต่เกิน 10 แน่

.....ออกจากบ้าน เจ็ดโมงครึ่ง ถึงที่ศรีพังงาเอาเกือบทุ่ม หายบ้าไปเยอะเลย ที่สำคัญ " เมื่อยก้น " สุดๆ

.....เป็นการไปร่อนเร่กับพี่ๆ และหลาน จากการที่ดอยลางเพิ่งไปมาหมาดๆ ครั้นจะไปอีกก็กลัวจะเฝือ

.....พี่ชายมาจากอเมริโกพร้อมด้วยลูกชาย มาพักผ่อนเมืองไทยระยะนึง ก็เลยไปล่องใต้หาแต้วแร้วก็แล้วกัน

.....หมายก็ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหน โทรถามท่านนายพลหนึ่งก็บอกว่าต้องเดินข้ามลำธารไปสามสี่ลำธาร

.....เล่นเอาถอดใจไปเยอะ คิดว่าช่างมัน นกตัวเดียว เดินขนาดนั้นไม่ดูก็ได้

.....ช่างโชคดีที่ได้ไปเจอน้องไกด์เอ พาลูกค้าพูดไทยไม่ได้มาด้วยสองคน

.....5 ทุ่ม เสียงตามสายจากมือถือติ๊งต่องเข้ามาใน Line...พี่ตู่เหรอ...ผมอยู่ข้างห้องพี่..เพิ่มาถึงครับ

.....เหมือนเสียงจากสวรรค์ งานนี้มีหวังได้เจอแต้วแร้วแน่ๆ เพราะผมไม่รู้เลยว่ามันอยู่กันตรงไหน

....." อืม...เดี๋ยวเช้าคุยกันนะ "

....." ครับพี่ " สำนวนเดิมที่ฟังแล้วน่ารักมากจากปากน้องไกด์เอที่พูดเสมอๆ

.....เช้าขึ้นมา 555 ไกด์เอหายไปซะแล้ว ไปแต่ฟ้ายังไม่ฉายแสง เอิ้กๆๆๆ

.....ใครจะไปรอ กว่าผมจะกินข้าวกันเสร็จ กว่าจะออกเดินทัพ เล่นเอาเกือบ 8 โมง

.....ในใจคิดว่า เดี๋ยวค่อยไปเดินหาเอาในป่าแล้วกัน ไม่น่าจะหายาก

.....พอไปถึงที่จอดรถ มองเห็นรถวีโก้ พรีรันเนอร์ 555 อยู่นี่เอง

.....ผมก็เลยตามหาน้องไกด์เอ คิดว่ามันน่าจะเป็นเทรลนี้ละมั้ง ว่าแล้วก็ออกเดิน

.....ลำธารหนึ่งก็แล้ว สองก็แล้ว ชักลึกแฮะ ไปอีกหน่อย ลำธารสามก็อีกแล้ว ไม่เจอ

.....ในใจคิดว่า สงสัยไม่ใช่เทรลนี้แหงๆ หรือว่าจะออกไปหาเทรลอื่น

.....เอา..เดินอีกหน่อยแล้วกัน ลำธารสี่แล้วครับเจ้านาย สงสัยเมื่อยเปล่าแน่แล้วเรา

.....พลันสายตาก็มองไปเห็นอะไรกระโดดอยู่บนพื้นป่า พอยกกล้องส่องเข้าไป

.....โอ้จอชย์..แต้วแร้วลาย..สองตัว พอส่องเลยเข้าไปอีกหน่อย นั่นบลายถ่ายภาพนี่หว่า

.....แต่ทำไมเลนส์มันหันไปทางตรงกันข้ามกับนกล่ะ

.....นกเจ้ากรรมมันก็กระโดดกันไปทางหลังบลาย ห่างแค่สามเมตรเท่านั้นเอง 555

.....พอมันบินข้ามลำธารไป ผมเลยทดลองผิวปากเรียกดูเผื่อคนในบลายจะโผล่ออกมาว่าไผเป็นไผ

.....น่ารักตามเคย น้องไกด์เอเป็นคนแรกที่สัมผัสไวมาก เปิดหลังบลายออกมาดู

.....เฮ้อ..โล่งอกไปที...งานนี้รอดแล้วตรู ไม่น่าจะกินแห้วแร้ว

.....555 อีกสองบลายที่เหลือ คนที่โผล่มาก็เป็นใครซะที่ไหน ไกด์นาย เจ้าพ่อทัวร์ที่เขาใหญ่นี่เอง

.....ทักทายกันพักนึง ผมก็ต้องออกแรงเดินกลับออกไปที่จอดรถ ไปขนเอากล้องเอาบลายเข้ามาอีกรอบ

.....ได้ภาพมาพอสมควรนะครับ ไม่มากมาเพราะแสงน้อยไปหน่อย กดมาเบลอซะเกินครึ่ง แต่ก็พอจะมีที่เอามาทำยาได้บ้าง

.....ไม่งามนัก แต่ก็พอใจแล้วครับ กับนกที่เป็นแอบฝันลึกๆ ว่าอยากได้ภาพมาดูเป็นที่ระลึกกะเขามั่ง

.....เอามาฝากทุกท่านนะครับ คงเป็นของฝากที่คงจะติดเบื่อๆ ดูกันแล้ว เพราะหลายๆ ท่านเอาแหล่มๆ มาลงให้ดูกันบ่อยแล้ว

.....ทนๆ ดูแก้คลายร้อนไปพลางๆ แล้วกันนะครับ

Turng
27th March 2013, 08:31 AM
...งามมากเลยครับ :072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90: แต้วแล้วนี่น่ารักทั้งตระกูล แต่เคยเจอตัวแค่ชนิดเดียวเองครับ แฮะๆ :154218d4::154218d4::154218d4: ...

Hadida
27th March 2013, 09:00 AM
.
...ใช่แล้วครับคุณเติ้ง..บรรยายยากถึงความรู้สึกประทับใจ ฝันที่เป็นจริง

...มีภาพมาไม่มากเลยครับ เพราะนั่งดูเสียมากกว่า แสงค่อนข้างน้อยมาก สปีดชัตเตอร์ได้ไม่ถึง 1/15 เกือบทั้งนั้น

pittawutt
27th March 2013, 11:45 AM
โห อาจารย์ช่างกล้าพูด นี่ขนาดไม่งามนะ ถ้างามจะขนาดไหนเนี่ย งามจริงๆครับ :th_087_:

Hadida
27th March 2013, 12:52 PM
โห อาจารย์ช่างกล้าพูด นี่ขนาดไม่งามนะ ถ้างามจะขนาดไหนเนี่ย งามจริงๆครับ :th_087_:

+++ ที่งามๆ ก็ของเพื่อนๆ ที่เอามาลงกันก่อนหน้านี้แหละครับ นั่นน่ะงามแต๊ๆ เจ๊า

Hadida
27th March 2013, 01:01 PM
+++ ของแถม ของแถม แรกทีเดียวได้ยินมาว่ามีเพื่อนๆบางท่านถ่ายเจ้าเขียวปากงุ้มได้ที่ศรีพังงา

+++ เย็นวันแรกก็เดินตามหาเสียจนเมื่อย มันจะเจอได้ไงเพราะไม่รู้ที่ แล้วเส้นทางยาวตั้งกิโลนึง

+++ น้องไกด์เออีกนั่นแหละที่บอกว่า " พี่ เขาบอกว่ามันอยู่ใกล้กับสุดถนนลาดยาง พรุ่งนี้เช้าไปหากันไหม? "

+++ เอาก็เอา นิยายเรื่องเดิม กว่าจะได้เคลื่อนทัพ เกือบแปดโมงอีกแล้ว น้องเอไปตั้งแต่เช้า

+++ ในที่สุดก็เดินตามรอยอีกเหมือนเดิม " พี่ มันมาตลอด บ่อยๆ ผมถ่ายได้พอแล้ว เดี๋ยวพี่มาตรงนี้เลยครับ "

+++ " น้ำเอย น้ำใจ " ต้องขอบคุณอีกเป็นครั้งที่เท่าไหร่ก็ไม่รู้แล้ว เอาเป็นว่าใช้หนี้ด้วยการพาไปนวดแล้วกัน ฮา

+++ ระดับความเชื่อง มันบินมาหากินตรงเบื้องหน้าผมเลยครับ 3 เมตร (จริงๆ ครับ) ผมต้องค่อยๆ ถอยกรูดออกมาบนถนน

+++ เพราะตั้งค่าระยะโฟกัสใกล้สุดไว้ที่ 7 เมตร พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ช่างน่ารักเสียจริงๆ

PLOVER
27th March 2013, 01:45 PM
ช่างงามแท้ๆ เราซิอดไป :d33561e9::d33561e9:

Hadida
27th March 2013, 01:59 PM
+++ ส่วนนกเขนน้ำตัวนี้ เป็นเจ้าของสถานที่เลยก็ว่าได้ มาเยี่ยมเนียนทุกๆ ครึ่งชั่วโมง

+++ สำหรับผมแล้ว มันถ่ายภาพยากมาก เพราะไม่เคยหยุดนิ่งๆ สักครั้ง

+++ แสงที่น้อยอยู่แล้ว สปีดชัตเตอร์ก็ต่ำสุดๆ ขนาดดันไอเอสโอไปจนน้อยส์บานแล้ว มันก็ยังยาก

+++ ดีที่สุดที่ได้มาก็ประมาณนี้เองครับ

Hadida
27th March 2013, 02:12 PM
+++ ตัวนี้ของแถมครับ เป็นเด็กน้อย หางยังไม่ยาวเลย 555

Turng
27th March 2013, 02:22 PM
...ยิ่งดูภาพสวยๆแล้วยิ่งอยากไปเยือนครับ ^__^... :072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:

Hadida
27th March 2013, 03:33 PM
+++ มาดูภาพนี้เลยครับ ตอนที่เขาเข้ามาใกล้ที่สุด ไม่สนเราเลยที่ยืนตรงนั้น

+++ กระโดดลงมาที่พื้นเบื้องหน้า ที่ไหนได้ แมงมุมตัวเบ้อเลิ่มกำลังคาบคาปากขึ้นมาเลย

+++ ใกล้เสียจนระยะชัดลึกทำได้แค่เพียงใบหน้า ส่วนตัวนั้นเบลอไปเลย

ยายแม้น
27th March 2013, 04:17 PM
"....พระเจ้าช่วย...กล้วยทอด...."

......ขอยืมศัพท์ท่านฯอ.ตู่...มาใช้กะอ.ตู่..นี่แหละ...
......เพราะมันพูดอะไรไม่ออก ...มันจุก...มันแน่น..เรอก็ไม่ออก.!!!!!......
.....แง๊..แง๊.....!!!!!:kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy:

....ไม่ได้ไปไหนกะเค๊าเลย.....แง๊...แง๊....!!!.
....ได้แต่ปักกลดบำเพ็ญศีลภวนา...เพ่งเตโชกสิณ....เร่งผนึกพลังลมปราณประสานกระดูกในความมืด...แห่งราตรีตามที่วิเวกไปพลางๆ.....:014-Bow:

UNOHO
27th March 2013, 04:40 PM
ภาพเขียวปากงุ้มสุดยอดมากๆเลยครับ :088:

เสียใจที่สุดที่ผมไปแล้วไม่เจอ :d33561e9:

ขอถาม อ.ตู่ หน่อยได้มั้ยคับ ว่าเค้าถ่ายกันตรงไหน

Hadida
27th March 2013, 04:49 PM
"....พระเจ้าช่วย...กล้วยทอด...."

......ขอยืมศัพท์ท่านฯอ.ตู่...มาใช้กะอ.ตู่..นี่แหละ...
......เพราะมันพูดอะไรไม่ออก ...มันจุก...มันแน่น..เรอก็ไม่ออก.!!!!!......
.....แง๊..แง๊.....!!!!!:kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy:

....ไม่ได้ไปไหนกะเค๊าเลย.....แง๊...แง๊....!!!.
....ได้แต่ปักกลดบำเพ็ญศีลภวนา...เพ่งเตโชกสิณ....เร่งผนึกพลังลมปราณประสานกระดูกในความมืด...แห่งราตรีตามที่วิเวกไปพลางๆ.....:014-Bow:

.....................

...ท่านพี่ที่เคารพรัก ครับ พวกเราทั้งหลายบ่นคิดถึงท่านพี่กันทั้งนั้น

...การขาดแม่ทัพอย่างท่านพี่ไปคนนึง มันทำให้การศึกทั้งหลายทั้งปวงไร้ซึ่งกระบวนท่าไปหมดสิ้น

...เอาชีวิตรอดกันมาได้นี่ก็เพราะกำลังใจที่เข้มแข็ง เราจะสู้กันจนคนสุดท้ายรอท่านพี่มานำทัพ

...ขอท่านพี่ได้โปรดฟูมฟักพละกำลัง แลคิดค้นเพลงกระบี่เพื่อนำมากำหราบศัตรูให้มันรู้ซะบ้าง

...พวกเราก็จุก แน่น เหมือนกัน แต่เรอออกมาแบบเหม็นเปรี้ยว

...ขอให้ท่านพี่เอาชนะศึกทั้งปวงนะครับ

Hadida
27th March 2013, 04:59 PM
ภาพเขียวปากงุ้มสุดยอดมากๆเลยครับ :088:

เสียใจที่สุดที่ผมไปแล้วไม่เจอ :d33561e9:

ขอถาม อ.ตู่ หน่อยได้มั้ยคับ ว่าเค้าถ่ายกันตรงไหน

.....

555..ได้เลยครับ...บ้านนี้ไม่มีหมายลวง หมายหลอก มีแต่หาหมายไม่เจอ ฮ่าๆๆๆ

จุดที่เจอนั้น ง่ายอย่างน่าประหลาด อยู่ตรงสุดถนนราดยาง รอยต่อกับถนนดิน ครับ

ด้านซ้ายมือ เลยไปสัก 5-6 เมตรเท่านั้นเอง ถามเจ้าหน้าที่ที่นั่นเขาทราบกันทุกคนครับ

ยืนรอบนถนนตรงนั้นเองครับ นกจะเข้าๆออกๆ ค่อนข้างบ่อยทีเดียวครับ

ภาพของผมนี่ถ่ายจากบนถนนเท่านั้นครับ

Hadida
27th March 2013, 05:03 PM
.
...ส่วนนกหัวขวานตัวนี้ Streak-breasted Woodpecker ครับ มีลายที่อกเห็นได้ชัดเจน

...ที่อยู่ในป่ามีตั้งเยอะตั้งแยะแต่ไม่ไปอยู่ ชอบมาอยู่ใกล้ๆ คน เดินดูจนรอบตัวก็ยังเกาะหน้าตาเฉย

...เอามาฝากให้ดูแก้ร้อนนะครับ

UNOHO
27th March 2013, 05:48 PM
.....

555..ได้เลยครับ...บ้านนี้ไม่มีหมายลวง หมายหลอก มีแต่หาหมายไม่เจอ ฮ่าๆๆๆ

จุดที่เจอนั้น ง่ายอย่างน่าประหลาด อยู่ตรงสุดถนนราดยาง รอยต่อกับถนนดิน ครับ

ด้านซ้ายมือ เลยไปสัก 5-6 เมตรเท่านั้นเอง ถามเจ้าหน้าที่ที่นั่นเขาทราบกันทุกคนครับ

ยืนรอบนถนนตรงนั้นเองครับ นกจะเข้าๆออกๆ ค่อนข้างบ่อยทีเดียวครับ

ภาพของผมนี่ถ่ายจากบนถนนเท่านั้นครับ

ขอบคุณมากครับ ^^

ยายแม้น
27th March 2013, 08:03 PM
ช่างงามแท้ๆ เราซิอดไป :d33561e9::d33561e9:
..เฮา...ก็เหมียนกันเลย...เจ๊าา...ฮือ..ฮือ..แง๊ๆ...เจ๊า..า..:kiddy:

Hadida
27th March 2013, 08:38 PM
+
+++ มาถึงตัวสำคัญ ตัวนี้สำคัญมากสำหรับผม เป็นโชคที่มาพร้อมกับปี 2013/2556 เพราะเป็นนกใหม่ของผมครับ

+++ บิ๊กโบนัสจริงๆ กว่าจะหาเจอ ถ้าเป็นม้าก็ต้องบอกว่าเหงื่อตกกีบ

+++ ก่อนหน้าที่จะมาตามหา ก็เข่าอ่อนแล้วเพราะว่าเขามีการจัดงานรื่นเริงกันบริเวณนั้นสี่ห้าวัน

+++ นกก็ไม่อยู่แล้ว คงย้ายสัมมะโนครับ เผ่นดีกว่าทำนองนั้น

+++ พื้นที่กว้างใหญ่ มันจะไปหาเจอได้ยังไง แต่ด้วยใจที่สบายๆ เจอก็ดี ไม่เจอก็ช่าง

+++ ทำให้การเดินดูนก เป็นไปแบบไม่ซีเรียส เวลาผ่านไปนานโข ในที่สุดก็ได้เจอ

+++ หากเขาไม่บินออกจากต้นไม้ต้นนึงไปอีกต้นนึง ผมก็มั่นใจว่าผมไม่มีทางหาเขาเจอแน่

+++ สูงมาก ต้องใช้ TC ต่อเข้าไปด้วย แล้วเอามา ครอปนี่แหละ ยังไงก็ต้องดีใจแล้วครับที่ได้เจอ

ยายแม้น
27th March 2013, 09:03 PM
......สวยสดงดงามทุกช๊อต.....
......แต่...ยายยังไม่เคยเจอ...เลยซักกะตัว....อิอิ
......ขอบคุณท่านอ.ตู่มาก...นะเจ้าค๊ะ......
......ที่เอามาแบ่งปันให้ได้ชมกัน.....นะจ๊ะ.....
:014-Bow::014-Bow::014-Bow:

TOR-HONG
27th March 2013, 09:52 PM
:b06::b06::b06::b06::b06:

:kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy:

อิจฉา อิจฉา อยากได้ อยากได้ อยากได้ งามมมมมมมมมมมมมมมมมมากๆทุกตัวเลยคร้าบบบบบบบอาจารย์

:088::088::088::088::088::088:

pittawutt
28th March 2013, 01:03 AM
โอยยย แต่ละภาพ เลือดสาดกระเซ็นด้วยครครับน่ารักทุกภาพเลย :th_087_::th_087_::th_087_:

UNOHO
28th March 2013, 01:30 AM
นกเค้าป่าหลังจุด................. :kiddy::kiddy::kiddy::kiddy::kiddy:

เป็นอีกตัวที่ผมไม่รู้ว่าเค้าไปถ่ายกันที่ไหน :Onion19::Onion19::Onion19:

Hadida
28th March 2013, 07:28 AM
:154218d4:...นกกระจิบตัวนี้เล่นเอาเมื่อยแขนไปหมด เพราะต้องคอยยกกล้องเดินตาม

...ตัวนิดเดียว แต่เปรียวสุดๆ กำลังจะกดชัตเตอร์ก็กระโดดไปอีกแล้ว เหนื่อยใจ ได้มาสามภาพ ภาพนี้ได้ดีที่สุดเท่านี้

Hadida
28th March 2013, 08:00 AM
:154218d4::5c745924:.....มาถึงนกตัวที่ทำให้ต้องปวดขมอง ตัวนี้หากดูตำรา มันก็น่าจะเป็น นกนางแอ่นท้องแดง

.....เป็นนกที่ถูกแยกออกมาจากนกนางแอ่นลาย เมื่อไม่นานมานี้ เคยเป็นชนิดย่อยมาก่อน อาศัยทางภาคใต้

.....พิจารณาจากภาพถ่ายและภาพวาดในหนังสือนกเมืองไทย มันมีส่วนที่ไม่สอดคล้องกันให้เห็น

.....ตามหนังสือจะวาดตรงส่วนท้ายทอยเป็นสีส้มแดงลากต่อมาจากแก้มและหลังตาพาดเลยไปจนบรรจบกับอีกด้านนึง

.....แต่นกสองตัวนี้ ผมดูอยู่นานเป็นชั่วโมงเพื่อจะพิจารณาจุดนี้ กลับไม่พบว่าสีแดงที่ท้ายทอยเป็นอย่างในภาพวาดในหนังสือ

.....พยายามถ่ายภาพให้ได้ แต่ก็ยากมาก ภาพนี้เป็นภาพที่มองได้ชัดมากที่สุดที่ได้ จะเห็นว่าสีแดงที่ท้ายทอยไม่มีและไม่บรรจบกัน

.....เลยไม่แน่ใจว่ามันจะเป็นอีกรูปแบบนึงของนกชนิดนี้หรือเปล่า หรือหนังสือวาดรูปได้ไม่ค่อยถูกต้องนัก (แค่คิดเอานะครับ)

.....ทั้งสองตัวเป็นนกโดเต็มวัยกำลังช่วยกันสร้างรังพอดี

Hadida
28th March 2013, 08:28 AM
:EM_Fungus203:....ตัวนี้สวยครับ จริงๆ แล้วอยากให้พวกเราหาโอกาสลงไปเก็บภาพมาเป็นที่ระลึก ไปด้วยกันหลายคน สนุกดี ผมขอไปด้วย

Sahanan
28th March 2013, 10:41 AM
:EM_Fungus203:....ตัวนี้สวยครับ จริงๆ แล้วอยากให้พวกเราหาโอกาสลงไปเก็บภาพมาเป็นที่ระลึก ไปด้วยกันหลายคน สนุกดี ผมขอไปด้วย

ไปเมื่อไหร่...ขอไปด้วยครับน้าตู่....:357:...ไปก๊วนนี้......ได้กินแต่ของอาหย่อยๆทั้งน้านนนนน.......

Turng
28th March 2013, 04:01 PM

... งามมากๆ ขอไปด้วยคนนะคร้าบ ^___^... :f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

ยายแม้น
28th March 2013, 08:03 PM
......เอ้า...!!!....ไปกันให้หมด...!!
......แล้วใครจะอยู่เฝ้าบ้านล่ะ.....!!!:emotion_SorrySJ_Shi

Hadida
28th March 2013, 08:18 PM
:014-Bow::Tadah:.....555...ไปกันหมดแบบนี้ ท่านพี่เฝ้าบ้านคนเดียว แบบนี้ทำไม่ได้

.....เลือดสุพรรณ ไปด้วยกัน ไปด้วยกัน

.....พรุ่งนี้ผมก็ต้องไปอีกแล้วครับ เมลาโป ขออนุญาตออกธุดงค์หลายวันครับ

.....ไม่รู้ว่าจะได้อะไรติดไม้ติดมือกลับมาฝากมั่ง

ยายแม้น
29th March 2013, 02:17 PM
:014-Bow::Tadah:.....555...ไปกันหมดแบบนี้ ท่านพี่เฝ้าบ้านคนเดียว แบบนี้ทำไม่ได้

.....เลือดสุพรรณ ไปด้วยกัน ไปด้วยกัน

.....พรุ่งนี้ผมก็ต้องไปอีกแล้วครับ เมลาโป ขออนุญาตออกธุดงค์หลายวันครับ

.....ไม่รู้ว่าจะได้อะไรติดไม้ติดมือกลับมาฝากมั่ง

......ปล่อยยายเฝ้ากุฏิ....อยู่คนเดียว...
......จายร้ายยย....แง๊...
......เดินทางปลอดภัยนะจร๊า...
...เอาสาวมาลายู....ใส่เสื้อแดงๆ...มาฝากด้วยนะจ๊ะ...คอยน๊า...ตะเอง..!!!.

Turng
29th March 2013, 03:42 PM
...เดินทางปลอดภัย ได้นกเยอะๆครับ อ.ตู่ ^__^ ... :av2:

ลุงช้างกับป้าตา
29th March 2013, 08:57 PM
สวยงามทุกตัวเลยค่ะลุงตู่....เมื่อไหร่จะมีโอกาสบ้างน้า....ยายยยยยยย.....ว่าไง

ภาพวิวของยายสวยวันสวยคืนเลยนะ.....ต้องขอเป็นลูกศิษย์บ้างซะแล้ว......

ลุงตู่ออกธุดงค์....เดินทางปลอดภัยนะคะ.....เก็บมาให้หมดเมลาโปเลยนะคะ

จอห์น
30th March 2013, 08:19 AM
:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90: โอ้...แม่เจ้า....แต่ละรูป แต่ละตัว...อยากไป..ว่าแล้วอาทิตย์ ไปเก็บดีกว่า..สวยงามมาก..:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:
:av2::av2:อยากได้เจ้าตัวเขียวๆ ไม่ทราบว่า ยังอยู่หรือเปล่า..เอา แค่ ศรีพังงาก็พอ..มันไกล..:av2::av2:

TOR-HONG
30th March 2013, 08:40 AM
:154218d4:...นกกระจิบตัวนี้เล่นเอาเมื่อยแขนไปหมด เพราะต้องคอยยกกล้องเดินตาม

...ตัวนิดเดียว แต่เปรียวสุดๆ กำลังจะกดชัตเตอร์ก็กระโดดไปอีกแล้ว เหนื่อยใจ ได้มาสามภาพ ภาพนี้ได้ดีที่สุดเท่านี้

:6f428754::6f428754::6f428754::6f428754:ตัวเล็กๆน่ารักจริงๆเลย....สามภาพที่คุ้มจิงๆครับ:EM_Fungus203::EM_Fungus203::EM_Fungus203:

TOR-HONG
30th March 2013, 08:44 AM
:154218d4::5c745924:.....มาถึงนกตัวที่ทำให้ต้องปวดขมอง ตัวนี้หากดูตำรา มันก็น่าจะเป็น นกนางแอ่นท้องแดง

.....เป็นนกที่ถูกแยกออกมาจากนกนางแอ่นลาย เมื่อไม่นานมานี้ เคยเป็นชนิดย่อยมาก่อน อาศัยทางภาคใต้

.....พิจารณาจากภาพถ่ายและภาพวาดในหนังสือนกเมืองไทย มันมีส่วนที่ไม่สอดคล้องกันให้เห็น

.....ตามหนังสือจะวาดตรงส่วนท้ายทอยเป็นสีส้มแดงลากต่อมาจากแก้มและหลังตาพาดเลยไปจนบรรจบกับอีกด้านนึง

.....แต่นกสองตัวนี้ ผมดูอยู่นานเป็นชั่วโมงเพื่อจะพิจารณาจุดนี้ กลับไม่พบว่าสีแดงที่ท้ายทอยเป็นอย่างในภาพวาดในหนังสือ

.....พยายามถ่ายภาพให้ได้ แต่ก็ยากมาก ภาพนี้เป็นภาพที่มองได้ชัดมากที่สุดที่ได้ จะเห็นว่าสีแดงที่ท้ายทอยไม่มีและไม่บรรจบกัน

.....เลยไม่แน่ใจว่ามันจะเป็นอีกรูปแบบนึงของนกชนิดนี้หรือเปล่า หรือหนังสือวาดรูปได้ไม่ค่อยถูกต้องนัก (แค่คิดเอานะครับ)

.....ทั้งสองตัวเป็นนกโดเต็มวัยกำลังช่วยกันสร้างรังพอดี

:6f428754::6f428754::6f428754:สวยๆแบบนี้นกใหม่ผมคร้าบบบ.....ดูนกสวยๆแถมได้ความรู้อีก ขอบคุณครับอาจารย์:f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

TOR-HONG
30th March 2013, 08:48 AM

:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Offไหนๆก็ไปถึงที่กันแล้วเก็บมาให้หมดนะคร้าบ....เดี๋ยวหนูรอเซฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ:70bff581::70bff581::70bff581::70bff581: