PDA

View Full Version : +++++ วันที่ดีดีอีกวันของชีวิต +++++

Hadida
18th February 2013, 10:52 AM
.
.....ได้แต่เป็นผีเฝ้าจอดูภาพสวยๆของท่านพี่และเพื่อนๆมานานร่วมเดือนกว่า

.....โดยที่อยากจะออกไปโลดแล่นถ่ายภาพแบบพักผ่อนอย่างนั้นมั่งจัง

.....ในที่สุดวันแห่งการรอคอยก็มาถึง

.....ก่อนตัดสินใจว่าจะไปไหนดี โทรถาม อ.ต่อ ว่าอาทิตย์นี้ไปไหนครับ

.....อ.ต่อบอกว่า "แหลม " แล้วจะทำขนมจีนซาวน้ำไปด้วย ผมเลยรีบเซย์ โอเค ทันที

.....อย่ากระนั้นเลย ป้านิก็ไม่อยู่ อยู่บ้านวันเสาร์ก็เบื่อ ไปมันซะเลยวันเสาร์ ไปหาที่นอนเอาข้างหน้า

.....แล้วมาเจอแก๊งค์ สว.วันอาทิตย์ เห็นทีน่าจะดี

.....ว่าแล้วก็ตระเตรียมชุดนอน อุปกรณ์กล้องทั้งหลายแหล่ โยนขึ้นรถ

.....สายๆ สบายๆ ไปเรื่อยๆ จอดจิบกาแฟปั๊มบางจากก่อนถึงแยกวังมะนาว

.....ได้กาแฟมาก็ออกมานั่งดูโน่นดูนี่ไปเรื่อยที่โต๊ะนั่งพักนอกร้านที่เขาเตรียมมาให้นั่งเล่น

.....ควักโทรศัพท์ออกมาจากกระเป๋ากางเกง มันช่างทุลักทุเลซะจริงๆเจ้ากางเกงตัวนี้

.....เปิดไลน์ ติดตามความเคลื่อนไหวของเพื่อนๆ สบายอารมณ์

.....ได้เวลาออกจากปั๊มไปหานกดีกว่า ว่าแล้วก็ขับรถเลี้ยวเข้าไปในซอยข้างๆ นั่นแหละ สะดวกดี

.....เจออีเสือสีน้ำตาลเกาะใกล้ๆ เชื่องๆ ว่าแล้วก็ค่อยๆยกกล้องมาพาดขอบประตูรถ

.....บรรจงเปิดสวิทช์กล้อง..." เงียบ" ใจหายวาบ

.....555...กล้องไม่ได้ใส่ถ่าน " ลมจับ " หันไปหากระเป๋าที่ใส่ถ่านสำรอง

.....โอ พระเจ้า " ไม่ได้หยิบมาอีก "

.....เหลือเชื่อ นี่มันอะไรกันนักกันหนาฟะเนี่ย ไม่มีสติสตังขนาดนั้นเลยเหรอเรา

.....ทั้งที่เตรียมทุกอย่างเอาไว้พร้อมก่อนออกเดินทาง " แต่ดันไม่หยิบใส่รถซะงั้น "

.....นึกถึงธรรมมะที่ลุงช้างพร่ำสอนอยู่เรื่อยๆ " ทำอะไรให้มีสติเข้าไว้ "

.....นั่งคอตก หัวตก แล้วถามว่าเอาไงดี โทรหา อ.ต่อ บอกท่านว่า

.....พรุ่งนี้วาน อ.ต่อเอาถ่านสำรองมาเพื่อผมหน่อยนะครับ ท่านก็บอกว่าโอเคเลย 55

.....ทำไงดี มีกล้องก็เหมือนมีกระบอกไม้ไผ่ ทำอะไรก็ไม่ได้ เลยตัดสินใจ " กลับดีกว่า "

.....เรื่องยังไม่จบ กลับมาถึงบ้าน ควักตังส์ออกจากกระเป๋ากางเกงเอาออกมาวางที่หลังตู้

.....โอ..พระเจ้า..ทุกแบ็งค์ครบหมด ยกเว้น แบ็งค์ใบละพัน ที่นับก่อนไปมันมีอยู่ 5-6 ใบ

.....สิ่งแรกที่คิดและทำก็คือ ขำ ขำและสมเพชตัวเองเป็นที่สุด

.....แล้วนึกต่อว่า แล้วตรูจะสารภาพบาปกะป้านิยังไงวะเนี่ย มีหวังโดนด่าแน่นวล ฮือๆๆๆๆ

.....คิดว่านี่น่าจะเป็นวันซวยๆ วันนึงในชีวิตที่คงต้องจดจำไปอีกนาน

.....สรุปท้ายก็คือ ขาดสติ คงต้องให้ลุงช้างเขกกระโหลกแรงๆ สักสามที ไม่รู้ว่าพอหรือเปล่า ฮาๆๆๆ

Hadida
18th February 2013, 11:03 AM
.
.....ในวันซวยๆ ย่อมต้องมีวันดีดีมั่นน่า ของมันคู่กัน

.....เช้าวันอาทิตย์ ออกจากบ้านตั้งแต่ยังไม่หกโมงเช้า

.....ไม่สนเรื่องเมื่อวานนี้แล้ว (แต่ยังนึกเสียดายใบละพัน เอิ้กๆๆ)

.....มองไปข้างหน้า นั่นมันปั๊มน้ำมันบางจากนี่หว่า

.....ยังอุตส่าห์มองโลกในแง่ดี ว่าหากเงินเราตกที่นั่นจริง และเกิดมีคนดีดี เอาไปฝากไว้ที่เคาน์เตอร์

.....(ยังอุตส่าห์คิดไปได้)

.....แวะเข้าไปเหอะ เผื่อโชคดี บอกตัวเองว่าอย่างนั้น เพราะยังไงก็ต้องแวะซื้อกาแฟอยู่ดีนั่นเอง

.....คำตอบคือ " ไม่เห็นมีใครพบเลยค่ะ " " เดี๋ยวจะถามเพื่อนๆ ให้นะค๊ะ " " ไม่มีใครเจอเลยค่ะ "

.....เราก็ตอบกลับไปแบบยิ้มๆ " ไม่เป็นไรครับ แค่สอบถามดูเองครับ มันอาจไม่ได้ตกหล่นที่นี่ก็ได้ "

.....เล่าให้ลุงช้างฟังตอนทานซาวน้ำกัน

.....ลุงช้างสอนว่า ให้คิดในแง่ดีแล้วกัน ช่างมัน คิดว่าเมื่อตอนเราเกิดมา มันก็ไม่มีเงินก้อนนี้สักหน่อย

....." เออ จริงด้วย " ว่าแล้วก็สนุกกับการกินซาวน้ำ ที่เห็นๆ มีหลายท่าน เล่นซะสองชามพูนๆ

.....แล้วตามด้วย ข้าวเหนียวมะม่วงอีกคนละหนึ่งชาม

.....จากนั้นไม่นาน ไม่มีใครเลยที่ไม่ล้มตัวลงนอน นอนเปลมั่ง นอนเก้าอี้ปิ๊คนิกมั่ง ตามอัธยาศัย

.....ความลับลุงช้างเปิดเผย " เวลาลุงช้างหลับ ท่านยังละเมอเป็นบทสวดมนต์เลยครับ " เอิ้กๆๆๆๆ

Hadida
18th February 2013, 11:19 AM
.
.....ยังไม่มีภาพสักภาพเลย เล่าเรื่องบ๊องส์ๆ ให้ฟังกันเองซะงั้น 555

.....อย่างที่บอกครับ ผ่านเรื่องแย่ๆ มาแล้ว เรื่องดีดีก็มีตามมาจนได้

.....ขับรถเข้าไปตามตรอกซอกซอยแถวๆ แหลมผักเบี้ย

.....เจอเจ้านี่แบบกระชั้นชิด ใจดีให้ถ่ายอยู่สักพักก่อนจะจากไป

.....ยักแย่ยักยันในรถจนเมื่อยคอไปเลย ได้มาแบบไม่จ๊าบนัก แต่ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย

.....นี่มังครับที่ว่ามีวันแย่ๆ ย่อมต้องมีวันดีดีมั่ง

.....ดีใจมากเลยครับที่ได้พบเขาและได้ภาพมาด้วย เอามาแบ่งกันดูครับ

Hadida
18th February 2013, 11:45 AM
.
.....ด้วยระยะที่ใกล้มาก ผมคิดว่าคงราวๆ 20-25 เมตรเท่านั้นเอง และขนาดนกที่ใหญ่เอาการ

.....จะเดินหน้าก็ไม่ได้ จะถอยหลังก็มีพุ่มไม้รอที่จะบังอยู่อีกด้วย เลยเอาตรงนั้นเลย

.....ภาพนี้คือภาพเต็มๆ ที่ไม่ได้คร๊อป ได้มายังไง เท่านั้นเลยครับ

.....มุมแสงนี่ก็แปลก พอนกหันมาอยู่ด้านนี้ สีตัวที่เป็นสีสนิม เปลี่ยนเป็นโทนน้ำตาลเข้มไป

.....เป็นแอ็คที่ชอบมากเหมือนกันครับ

Hadida
18th February 2013, 12:35 PM
.
.....สักพักนึง นกกลับทิศทางหันมาอีกด้าน เลยต้องกดมาเพราะเป็นอีกมุมนึง เข้าท่าเหมือนกัน

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
18th February 2013, 02:07 PM
เข้ามาเชียร์ ให้ได้หกพันคืนค่ะลุง 555 :70bff581:
ตอนเกิดมามันก็ไม่ได้มากะเราด้วย แต่มันก็ไม่ได้หายกะเราด้วยนี่นา..จิงมะ ลุงช้างงงง แต่ตัวนี้ก็ราคาสูงพอ ๆ กับหกพันแล้วนะ ลุงตู่ ฮิๆๆ

pittawutt
18th February 2013, 03:27 PM
.
.....ได้แต่เป็นผีเฝ้าจอดูภาพสวยๆของท่านพี่และเพื่อนๆมานานร่วมเดือนกว่า

.....โดยที่อยากจะออกไปโลดแล่นถ่ายภาพแบบพักผ่อนอย่างนั้นมั่งจัง

.....ในที่สุดวันแห่งการรอคอยก็มาถึง

.....ก่อนตัดสินใจว่าจะไปไหนดี โทรถาม อ.ต่อ ว่าอาทิตย์นี้ไปไหนครับ

.....อ.ต่อบอกว่า "แหลม " แล้วจะทำขนมจีนซาวน้ำไปด้วย ผมเลยรีบเซย์ โอเค ทันที

.....อย่ากระนั้นเลย ป้านิก็ไม่อยู่ อยู่บ้านวันเสาร์ก็เบื่อ ไปมันซะเลยวันเสาร์ ไปหาที่นอนเอาข้างหน้า

.....แล้วมาเจอแก๊งค์ สว.วันอาทิตย์ เห็นทีน่าจะดี

.....ว่าแล้วก็ตระเตรียมชุดนอน อุปกรณ์กล้องทั้งหลายแหล่ โยนขึ้นรถ

.....สายๆ สบายๆ ไปเรื่อยๆ จอดจิบกาแฟปั๊มบางจากก่อนถึงแยกวังมะนาว

.....ได้กาแฟมาก็ออกมานั่งดูโน่นดูนี่ไปเรื่อยที่โต๊ะนั่งพักนอกร้านที่เขาเตรียมมาให้นั่งเล่น

.....ควักโทรศัพท์ออกมาจากกระเป๋ากางเกง มันช่างทุลักทุเลซะจริงๆเจ้ากางเกงตัวนี้

.....เปิดไลน์ ติดตามความเคลื่อนไหวของเพื่อนๆ สบายอารมณ์

.....ได้เวลาออกจากปั๊มไปหานกดีกว่า ว่าแล้วก็ขับรถเลี้ยวเข้าไปในซอยข้างๆ นั่นแหละ สะดวกดี

.....เจออีเสือสีน้ำตาลเกาะใกล้ๆ เชื่องๆ ว่าแล้วก็ค่อยๆยกกล้องมาพาดขอบประตูรถ

.....บรรจงเปิดสวิทช์กล้อง..." เงียบ" ใจหายวาบ

.....555...กล้องไม่ได้ใส่ถ่าน " ลมจับ " หันไปหากระเป๋าที่ใส่ถ่านสำรอง

.....โอ พระเจ้า " ไม่ได้หยิบมาอีก "

.....เหลือเชื่อ นี่มันอะไรกันนักกันหนาฟะเนี่ย ไม่มีสติสตังขนาดนั้นเลยเหรอเรา

.....ทั้งที่เตรียมทุกอย่างเอาไว้พร้อมก่อนออกเดินทาง " แต่ดันไม่หยิบใส่รถซะงั้น "

.....นึกถึงธรรมมะที่ลุงช้างพร่ำสอนอยู่เรื่อยๆ " ทำอะไรให้มีสติเข้าไว้ "

.....นั่งคอตก หัวตก แล้วถามว่าเอาไงดี โทรหา อ.ต่อ บอกท่านว่า

.....พรุ่งนี้วาน อ.ต่อเอาถ่านสำรองมาเพื่อผมหน่อยนะครับ ท่านก็บอกว่าโอเคเลย 55

.....ทำไงดี มีกล้องก็เหมือนมีกระบอกไม้ไผ่ ทำอะไรก็ไม่ได้ เลยตัดสินใจ " กลับดีกว่า "

.....เรื่องยังไม่จบ กลับมาถึงบ้าน ควักตังส์ออกจากกระเป๋ากางเกงเอาออกมาวางที่หลังตู้

.....โอ..พระเจ้า..ทุกแบ็งค์ครบหมด ยกเว้น แบ็งค์ใบละพัน ที่นับก่อนไปมันมีอยู่ 5-6 ใบ

.....สิ่งแรกที่คิดและทำก็คือ ขำ ขำและสมเพชตัวเองเป็นที่สุด

.....แล้วนึกต่อว่า แล้วตรูจะสารภาพบาปกะป้านิยังไงวะเนี่ย มีหวังโดนด่าแน่นวล ฮือๆๆๆๆ

.....คิดว่านี่น่าจะเป็นวันซวยๆ วันนึงในชีวิตที่คงต้องจดจำไปอีกนาน

.....สรุปท้ายก็คือ ขาดสติ คงต้องให้ลุงช้างเขกกระโหลกแรงๆ สักสามที ไม่รู้ว่าพอหรือเปล่า ฮาๆๆๆ

เข้ามาขำๆด้วยคนครับ ที่ขำๆน่ะเพราะคิดถึงตัวเองไปด้วยครับ เหมือนผมช่วงนี้เด๊ะเลย ขี้หลงขี้ลืม
สัปดาห์ก่อนไปนั่งเฝ้าเหยี่ยวที่บ้านที่นครพนม ทำบังไพรเองนั่งรอเกือบสองชั่วโมง เหยี่ยวมาแบบใกล้ๆ
กดชัตเตอร์กล้อง ทำไมไม่โฟกัสหว่า งมๆซาวๆ (ลาวซอด) สงสัยเราตั้งแมนวลไว้ที่เลนส์ ไปกดดูอ้าว ไม่ใช่
ที่ไหนได้ ลืมแบต 555 เมื่อวานสดร้อนๆ ไปซื้อของที่ตลาด ซื้อเสร็จเดินมาเปิดรถ กดรีโมตก็ได้ยินเสียง แต่เปิดประตูไม่ออก
งมๆซาวๆ อีกแล้ว จนเข้าของเค้ามาเจอ ปรากฏว่าจำผิดคัน 555
กะลังจะบอกว่าสติ สำคัญจริงๆครับ อายุเป็นเพียงส่วนประกอบ อิอิ

TOR-HONG
18th February 2013, 03:46 PM
อึม..................อาจจะเป็นดวงที่จะเจออะไรๆที่มันไม่ดีนะคร้าบก็เลยต้องจ่ายอะไรๆไปบ้าง...........คิดในแง่ดีน่ะครับ......(เสียดายจัง:rolleyes:)..........ม่ะๆกินซาวน้ำกันดีกว่า:154218d4::154218d4::154218d4:

ไอ้เจ้าคอยาวๆผมยังไม่เคยเจอตัวเป็นๆเลยคร้าบบบบบบ:088::088::088::088:

Hadida
18th February 2013, 06:44 PM
เข้ามาเชียร์ ให้ได้หกพันคืนค่ะลุง 555 :70bff581:
ตอนเกิดมามันก็ไม่ได้มากะเราด้วย แต่มันก็ไม่ได้หายกะเราด้วยนี่นา..จิงมะ ลุงช้างงงง แต่ตัวนี้ก็ราคาสูงพอ ๆ กับหกพันแล้วนะ ลุงตู่ ฮิๆๆ

.....555...ป้าแว้ดตีราคาให้ตัวนี้แล้ว เอาก็เอา ไหนๆก็ไหนๆ แล้ว

.....สรุปอีกทีคือ ไม่มีสติ หากมีสติบ้าง เวลาทำอะไรมันก็จะมีความผิดพลาดน้อยลง

Hadida
18th February 2013, 06:47 PM
เข้ามาขำๆด้วยคนครับ ที่ขำๆน่ะเพราะคิดถึงตัวเองไปด้วยครับ เหมือนผมช่วงนี้เด๊ะเลย ขี้หลงขี้ลืม
สัปดาห์ก่อนไปนั่งเฝ้าเหยี่ยวที่บ้านที่นครพนม ทำบังไพรเองนั่งรอเกือบสองชั่วโมง เหยี่ยวมาแบบใกล้ๆ
กดชัตเตอร์กล้อง ทำไมไม่โฟกัสหว่า งมๆซาวๆ (ลาวซอด) สงสัยเราตั้งแมนวลไว้ที่เลนส์ ไปกดดูอ้าว ไม่ใช่
ที่ไหนได้ ลืมแบต 555 เมื่อวานสดร้อนๆ ไปซื้อของที่ตลาด ซื้อเสร็จเดินมาเปิดรถ กดรีโมตก็ได้ยินเสียง แต่เปิดประตูไม่ออก
งมๆซาวๆ อีกแล้ว จนเข้าของเค้ามาเจอ ปรากฏว่าจำผิดคัน 555
กะลังจะบอกว่าสติ สำคัญจริงๆครับ อายุเป็นเพียงส่วนประกอบ อิอิ

.....อาการหลงๆ ลืมๆ นี่ พอเลยหลักสี่ก็เป็นดอนเมืองแล้ว อีกเดี๋ยวก็รังสิต แล้วก็ออกทะเลไปเลย ฮาๆๆๆ

.....เมื่อกี้ก็เอาอีก...ออกจากบ้านไปหาอาหารเย็นทานกับป้านิ ดันไปหยิบกุญแจรถ แทนที่จะเป็นกุญแจบ้าน

.....สุดท้ายเข้าบ้านไม่ได้ ดีที่มีกุญแจสำรองเอาไว้ในที่เฉพาะ เลยเข้าบ้านได้ในที่สุด ไม่ไหวแล้ว 555

Hadida
18th February 2013, 06:49 PM
อึม..................อาจจะเป็นดวงที่จะเจออะไรๆที่มันไม่ดีนะคร้าบก็เลยต้องจ่ายอะไรๆไปบ้าง...........คิดในแง่ดีน่ะครับ......(เสียดายจัง:rolleyes:)..........ม่ะๆกินซาวน้ำกันดีกว่า:154218d4::154218d4::154218d4:

ไอ้เจ้าคอยาวๆผมยังไม่เคยเจอตัวเป็นๆเลยคร้าบบบบบบ:088::088::088::088:

.....ไอ้เจ้าคอยาวๆ เดี๋ยวเราไปหากันใหม่ เอาคอสั้นกว่าไปดูอีกตัวแล้วกันนะครับ

.....ชื่อไทยว่านกอีล้ำ หรือ Common Moorhen ครับ

Hadida
18th February 2013, 06:56 PM
.
....งานนี้ทนดูแบบ รกๆ หน่อยแล้วกันนะครับ ไม่รู้จะหาตอไหนให้เขาเกาะ 555

Hadida
18th February 2013, 07:40 PM
.
......มาถึงตัวนี้ ต้องให้ป้าแว้ดช่วยตีราคาให้หน่อย

......พูดถึงเรื่องตีราคานก เดี๋ยวใครเข้ามาอ่านจะพาลเอาไปด่าว่าเอานกมาตีราคาค่างวด นกถูกนกแพง

......ชี้แจงตรงนี้เลยนะครับว่านี่เราพูดกันเล่นๆ สนุกให้เข้ากับเรื่องที่ทำเงินหายไปหลายบาท ฮี่ๆๆ

......ไม่เคยมาตีราคานกเป็นตัวเงินหรอกครับ มันมีค่าทางใจสูงเกินกว่าจะทำแบบนั้นได้

......อาจเป็นความโชคดีมั้งครับ เพราะตอนที่เจอเจ้านี่เมื่อหลายๆเดือนมาแล้วนั้น ชุดขนมันยังเด็กอยู่เลย

......ตอนนี้เป็นผู้ใหญ่ไปแล้ว รอดปลอดภัยจากเหยี่ยวเอาไปกิน

......การเจอเจ้านี่ นกกิ้งโครงสีกุหลาบ หรือ Rosy Starling ผมได้รับความรู้ความเข้าใจเพิ่มขึ้นไปอีก

......การที่ได้เห็นเขาจิกกินยอดอ่อนของใบไม้ ทำให้ทราบว่าเขาก็กินทุกอย่าง ใช่ว่ากินแต่แมลงหรือน้ำหวาน

......ย้อนแสงหน่อยๆ ไม่ว่ากันนะครับ เพราะมันเลือกไม่ได้จริงๆ

ลุงช้างกับป้าตา
18th February 2013, 08:07 PM
​คุณงั่วลุงตู่สวยมากเลยค่ะ

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
18th February 2013, 09:25 PM
.
......มาถึงตัวนี้ ต้องให้ป้าแว้ดช่วยตีราคาให้หน่อย

......พูดถึงเรื่องตีราคานก เดี๋ยวใครเข้ามาอ่านจะพาลเอาไปด่าว่าเอานกมาตีราคาค่างวด นกถูกนกแพง

......ชี้แจงตรงนี้เลยนะครับว่านี่เราพูดกันเล่นๆ สนุกให้เข้ากับเรื่องที่ทำเงินหายไปหลายบาท ฮี่ๆๆ

......ไม่เคยมาตีราคานกเป็นตัวเงินหรอกครับ มันมีค่าทางใจสูงเกินกว่าจะทำแบบนั้นได้

ป้าไม่กล้าตีราคาเจ้ากุหลาบหรอกค่า เพราะมันเป็นอย่างลุงตู่ว่าจริง ๆ คือมันมีค่าทางใจมากกว่าตัวเงิน
ตอนนี้นกแพงของป้าแว้ดคือเจ้านกพวกนี้แหละค่ะ
เพราะมันคือเพื่อนรักของป้า ที่มาเยี่ยมป้าถึงบ้านทุกวัน
ทำให้ป้ายิ้มได้ หัวเราะดัง ๆ เวลาเห็นมันทะเลาะกันทุกทีค่ะ...

TOR-HONG
18th February 2013, 10:16 PM
.....ไอ้เจ้าคอยาวๆ เดี๋ยวเราไปหากันใหม่ เอาคอสั้นกว่าไปดูอีกตัวแล้วกันนะครับ

.....ชื่อไทยว่านกอีล้ำ หรือ Common Moorhen ครับ

.....เจ้านี่ก็ยังไม่เคยได้ใกล้ๆเลยคร้าบบบบ:kiddy::kiddy::kiddy::kiddy:

.....ไปแหลมครั้งนี้ไปกินอย่างเดียวเลยคร้าบบบบ...ขนาดนกบินมาให้ถ่ายยังไม่สนใจเลย...ความสุขน๊าความสุข :70bff581::70bff581::70bff581:

.....นกแหลมไม่มีเอานกห้วยไม้เต็งมาแจมซักภาพนะคร้าบ...จาก100-400จร้า:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

ลุงช้างกับป้าตา
18th February 2013, 10:47 PM
[QUOTE=TOR-HONG;8554].....เจ้านี่ก็ยังไม่เคยได้ใกล้ๆเลยคร้าบบบบ:kiddy::kiddy::kiddy::kiddy:

.....ไปแหลมครั้งนี้ไปกินอย่างเดียวเลยคร้าบบบบ...ขนาดนกบินมาให้ถ่ายยังไม่สนใจเลย...ความสุขน๊าความสุข :70bff581::70bff581::70bff581:

.....นกแหลมไม่มีเอานกห้วยไม้เต็งมาแจมซักภาพนะคร้าบ...จาก100-400จร้า:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off[/QUOT

น่ารักมากเลย....รูปเดียวไม่น้อยไปนะคะ

Hadida
19th February 2013, 06:21 AM
ป้าไม่กล้าตีราคาเจ้ากุหลาบหรอกค่า เพราะมันเป็นอย่างลุงตู่ว่าจริง ๆ คือมันมีค่าทางใจมากกว่าตัวเงิน
ตอนนี้นกแพงของป้าแว้ดคือเจ้านกพวกนี้แหละค่ะ
เพราะมันคือเพื่อนรักของป้า ที่มาเยี่ยมป้าถึงบ้านทุกวัน
ทำให้ป้ายิ้มได้ หัวเราะดัง ๆ เวลาเห็นมันทะเลาะกันทุกทีค่ะ...

.
.
.....ป้าเล่นให้มันอาบน้ำโป๊ๆ แบบนี้เลยเหรอ ลองหากระถางต้นไม้ไปวางไว้ข้างๆ ให้มันเกาะเล่นสิครับ

Hadida
19th February 2013, 06:24 AM
.....เจ้านี่ก็ยังไม่เคยได้ใกล้ๆเลยคร้าบบบบ:kiddy::kiddy::kiddy::kiddy:

.....ไปแหลมครั้งนี้ไปกินอย่างเดียวเลยคร้าบบบบ...ขนาดนกบินมาให้ถ่ายยังไม่สนใจเลย...ความสุขน๊าความสุข :70bff581::70bff581:

.....นกแหลมไม่มีเอานกห้วยไม้เต็งมาแจมซักภาพนะคร้าบ...จาก100-400จร้า:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

.
.
.....สรุปว่าห้วยไม้เต็งผมก็ยังไม่ได้ไปเหมือนกัน สงสัยต้องเป็นกลางมีนาคมโน่นแล้ว ต้องออกธุดงค์ไปเวียตนาม กับมาเลเซีย สองทริปเลยครับ

.....เจ้าแอ่นทุ่งเล็กน่ารักจริงๆ ใกล้อีกด้วย 55

Hadida
19th February 2013, 07:13 AM
.
.
.....เช้าวันใหม่...วันนี้มาต่อีกหน่อยนะครับ

.....ตัวนี้เป็นหนึ่งในนกปากซ่อมที่มักสร้างข้อกังขาให้เนืองๆเวลาที่ไปเจอ มันมีความคล้ายคลึงกันมาก

.....เมื่อก่อนดูว่าตัวไหนปากยาวตัวไหนปากสั้น เอาเข้าจริงๆ มันผันแปรได้ และตาเราก็ประเมินได้ไม่แม่นนัก

.....นี้เป็นนกปากซ่อมหางเข็ม Pintail Snipe ในช่วงนี้สามารถหาดูได้ไม่ยากที่่แหลมผักเบี้ย

.....บังเอิญจริงๆ ที่ขับรถมาเจอเขากำลังหากินข้างๆ ทาง แล้วไม่ได้บินหนีไป

.....มุมภาพกดไปหน่อย แต่กลายเป็นว่าดี เพราะได้เห็นลักษณะชัดเจนขึ้น

ยายแม้น
19th February 2013, 07:50 AM
.....ซี่โครงร้าว.....
.....จะแบก..จะหิ้ว..จะถืออะไร...หมอก็ห้ามไปซะโหม๊ด...ด...
.....เลยไม่มีอะไรมาป่วนกระทู้ท่านอ.เลย....อิอิ....
.....หมอบอก...ให้ดื่มชาเขียวเยอะๆ.....มันเป็นตัวสมานกระดูก....
.....ก็ต้องปฏิบัติตาม....2 คนยายตา...แฮ่..!!
....กุหลาบปากซัน...เพิ่งได้เห็นนี่แหละคร๊า.....ขอบคุณอ.ตู่...นะคร๊า....:014-Bow:

Hadida
19th February 2013, 10:28 AM
.....ซี่โครงร้าว.....
.....จะแบก..จะหิ้ว..จะถืออะไร...หมอก็ห้ามไปซะโหม๊ด...ด...
.....เลยไม่มีอะไรมาป่วนกระทู้ท่านอ.เลย....อิอิ....
.....หมอบอก...ให้ดื่มชาเขียวเยอะๆ.....มันเป็นตัวสมานกระดูก....
.....ก็ต้องปฏิบัติตาม....2 คนยายตา...แฮ่..!!
....กุหลาบปากซัน...เพิ่งได้เห็นนี่แหละคร๊า.....ขอบคุณอ.ตู่...นะคร๊า....:014-Bow:

+
+
+++ มิน่าเล่า หมู่นี้ถึงไม่เห็นท่านพี่แบกกล้องใหญ่ๆ เลย

+++ อย่างนี้ต้องชาเขียวแน่แล้วจึงจะช่วยคลายเหงาได้ หรือไม่ก็เอาหลานมาแทน 55

Hadida
19th February 2013, 07:29 PM
.....เนื่องด้วยตัวนี้จัดว่ายากแก่การได้พบเจอ ผมกดมาได้หลายภาพอยู่แต่ส่วนมากท่าทางไม่ค่อยไหว

.....ขอเอามาลงแบ่งให้ได้ดูกันพลางๆ ไปก่อนนะครับ หากท่านใดว่าลองแวะไปด้อมๆ มองๆ ดูนะครับ

Hadida
19th February 2013, 07:32 PM
+
+++++ สองภาพข้างบนนี่ คนละตัวกันนะครับ

TOR-HONG
21st February 2013, 04:55 PM
:kiddy::kiddy::kiddy:เจ้าสองตัวข้างบนเนี้ยสงสัยดวงจะไม่ตรงกัน.....อยากได้อยากได้คร้าบบบบบ:kiddy::kiddy::kiddy: