PDA

View Full Version : เรียนเชิญทุกท่านครับ

นักเรียนน้อย
26th January 2013, 10:58 AM
:014-Bow:
หลังจากเสร็จจากการเป็นอาสาสมัครถ่ายภาพกระทิงที่เขาแผงม้าในปลายปี ๒๕๕๐
ผมก็ใช้เวลาว่างเว้นจากการงานประจำเข้าไปเรียนรู้กับโครงการศึกษานิเวศวิทยาของนกเงือก
ที่อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ มันเป็นโครงการในฝันอีกเรื่องหนึ่งที่จะทำหนังสือบอกเล่าวงจร
ชีวิตของนกเงือกในอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ และบอกเล่าถึงการทำงานของ นักวิจัย ที่ทำให้
นกเงือกเมืองไทยรู้จักกันไปทั้งในและต่างประเทศทั่วโลก
ผมวางแผนว่าจะใช้เวลาปีแรกเรียนรู้และค่อยๆ ถ่ายภาพ เมื่อรู้จักวงจรชีวิตของนกเงือก
ในรอบปีแล้ว ปีที่สองจะเริ่มตามเก็บภาพ และหวังว่าจะมีงานที่ดีพอที่จะขอรับงบสนับสนุนใน
การทำงานและการจัดพิมพ์ได้ แต่เอาเข้าจริงๆ ผมก็ต้องใช้เวลาร่วม ๔ ปี กับการตามถ่ายภาพ
นกเงือก ๔ ชนิด
ผมใช้เวลา ๓ ฤดูทำรังของนก ตั้งแต่ ๕๑-๕๓ เฝ้าเรียนรู้และถ่ายภาพ นกเข้าโพรง
เลี้ยงลูก ลูกออกจากโพรง นกรวมฝูง ที่นอนของนก การหากินของนกบนต้นไทร ฯลฯ
เพื่อให้ได้ภาพพฤติกรรมครบถ้วนตามที่วางไว้ ส่วนในปี ๕๔ นั้นเป็นช่วงของการเก็บ
รายละเอียดของงานเท่าที่จะทำได้
เมื่องานถ่ายภาพใกล้จะเสร็จผมก็ได้รับข่าวดี เมื่อ บริษัท ปตท.สำรวจและผลิตปิโตรเลียม
จำกัด (มหาชน) ได้สนับสนุนงบประมาณ และได้รับข่าวดีและความกรุณายิ่งไปกว่านั้น
เมื่อท่านอาจารย์พิไลจะเขียนเนื้อหาในหนังสือให้

ความฝันเล็กๆ อีกเรื่องหนึ่งของเราที่กลายมาเป็นความจริง

เรียนเชิญทุกท่านพบกันในงานวันรักนกเงือก ๑๓ กุมภาพันธ์ งานเริ่มตั้งแต่เที่ยง-สองทุ่ม
พร้อมร่วมเปิดตัวหนังสือ “นกเงือก มรดกไทย มรดกโลก” เรื่องโดย ศ.ดร. พิไล พูลสวัสดิ์
ภาพโดย ณรงค์ สุวรรณรงค์ หนังสือมีจำหน่ายในงาน ราคาเต็ม ๑๕๐๐ บาท ลดเหลือ ๑๒๐๐ บาท
พร้อมถุงผ้า (เฉพาะในงาน) หนังสือปกแข็งขนาด ๑๑ x ๑๑ นิ้ว พิมพ์ด้วยกระดาษถนอมสายตา
๔ สี ทั้งเล่ม หนาประมาณ ๒๑๖ หน้า(ยังไม่เห็นเล่มจริงเหมือนกันครับ)

รายได้จากการจำหน่ายทั้งหมดนำเข้าโครงการศึกษานิเวศวิทยาของนกเงือก
งานจัดที่คณะวิทยาศาสตร์ ม.มหิดล พระราม ๖
ขอบคุณมากครับผม
เครดิตภาพ : Thailand Hornbill Project

Hadida
26th January 2013, 08:35 PM
... งานนี้ท่าทางจะเหนื่อยยากเอาเรื่องทีเดียว

... เรื่องสำคัญ งานสำคัญ นกสำคัญ และที่สำคัญคือผู้ที่ทำมันขึ้นมา

... ยังไงงานนี้จะต้องได้อุดหนุนแน่นอนครับ

... หนังสือที่ดีและทรงคุณค่าเยี่ยงนี้ ชีวิตนึงคงมีโอกาสได้เห็นไม่มากนัก

... ขอบคุณที่นำเรื่องราวมาบอกเล่านะครับ

26th January 2013, 09:43 PM
... งานนี้ท่าทางจะเหนื่อยยากเอาเรื่องทีเดียว

... เรื่องสำคัญ งานสำคัญ นกสำคัญ และที่สำคัญคือผู้ที่ทำมันขึ้นมา

... ยังไงงานนี้จะต้องได้อุดหนุนแน่นอนครับ

... หนังสือที่ดีและทรงคุณค่าเยี่ยงนี้ ชีวิตนึงคงมีโอกาสได้เห็นไม่มากนัก

... ขอบคุณที่นำเรื่องราวมาบอกเล่านะครับ

ขอบพระคุณมากครับพี่ตู่

ยายแม้น
28th January 2013, 07:35 AM
...เป็นเกียรติประวัติที่ไม่ใช่ได้มาง่ายๆ....
...ขอแสดงความยินดี..และขอร่วมภูมิใจกับพี่เบย์ด้วยคน...
...ขอบคุณในความเสียสละเพื่อประโยชน์อันใหญ่หลวงของประเทศไทย...:014-Bow:

สาวฮ่องกง
28th January 2013, 09:01 AM
อันความสำเร็จได้มาด้วยความพยายาม อุตส่าหะพากเพียรอย่างไม่ย่อท้อ ขอแสดงความชื่นชมด้วยใจจริงค่ะ

เราจะได้เรียนรู้วงจรชีวิตของนกเงือกที่อาศัยในธรรมชาติอย่างใกล้ชิดผ่านตัวอักษรและรูปภาพที่งดงามเร็วๆนี้แล้ว ไชโย....

ขอแสดงความยินดีและขอบคุณเป็นอย่างสูงค๊า :av2:

TOR-HONG
28th January 2013, 10:36 AM
:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:

Turng
28th January 2013, 10:48 PM
สุดยอดไปเลยคร้าบ ^__^ :av2:

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
29th January 2013, 11:18 AM
ไปบ่ได้เลย 13 ก.พ.ติดจัดงานสภากาแฟของผู้ว่าฯ แต่หนังสือนั้นพลาดไม่ได้แน่เพราะเป็นแควนขลับตัวแม่ของน้าเบ เอาแบบมีลายเซ็นด้วยนะ...
ขอบคุณแทนคนรักนกทั้งประเทศ ที่น้าเบทุ่มเททั้งตัวและหัวใจเพื่องานนี้ ขอบคุณจริงๆจ้า :f6eb47d3:

fat tiger
30th January 2013, 10:41 AM
ไปไม่ได้แน่นอนครับพี่เบ แต่ผมอยากได้หนังสือเล่มนี้ จะสั่งจองได้จากที่ไหนครับ

31st January 2013, 05:53 AM
ไปไม่ได้แน่นอนครับพี่เบ แต่ผมอยากได้หนังสือเล่มนี้ จะสั่งจองได้จากที่ไหนครับ

หนังสือจัดพิมพ์โดยโครงการศึกษานิเวศวิทยาของนกเงือก เข้าใจว่าน่าจะสั่งซื้อได้จากโครงการฯ ครับ ลองโทรสอบถามได้ที่โครงการฯ 02 2015532 หรือถ้าผมทราบรายละเอียดแล้วจะนำมาแจ้งให้ทราบนะครับพี่โย ขอบพระคุณมากครับผม:)

ยายแม้น
31st January 2013, 12:22 PM
หนังสือจัดพิมพ์โดยโครงการศึกษานิเวศวิทยาของนกเงือก เข้าใจว่าน่าจะสั่งซื้อได้จากโครงการฯ ครับ ลองโทรสอบถามได้ที่โครงการฯ 02 2015532 หรือถ้าผมทราบรายละเอียดแล้วจะนำมาแจ้งให้ทราบนะครับพี่โย ขอบพระคุณมากครับผม:)

....อย่าลืมแจ้งด้วย..นะจ๊ะ...
:014-Bow:

ลุงช้างกับป้าตา
31st January 2013, 08:36 PM

ป้ากะลุงด้วยนะ

TOR-HONG
1st February 2013, 10:18 AM
:af48944b::af48944b::af48944b:หนูด้วยน้าคร้าบบบ:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

7th February 2013, 10:27 AM
เรียนพี่ ป้า น้า อา และท่านยาย ที่เคารพทุกท่านครับ รบกวนติดต่อสั่งซื้อได้โดยตรงกับทางโครงการฯ ที่เบอร์ 02 2015532 (เข้าใจว่าส่งให้ถึงบ้านครับผม)

ยายแม้น
7th February 2013, 01:14 PM
เรียนพี่ ป้า น้า อา และท่านยาย ที่เคารพทุกท่านครับ รบกวนติดต่อสั่งซื้อได้โดยตรงกับทางโครงการฯ ที่เบอร์ 02 2015532 (เข้าใจว่าส่งให้ถึงบ้านครับผม)

"......ทราบ....รับปฏิบัติ...ค๊าบโผม..."...
.....ขอบคุณมากนะจ๊ะ.......:014-Bow: