PDA

View Full Version : เรื่องเก่า... ภาพใหม่

นักเรียนน้อย
5th December 2012, 09:59 PM
มกราคม ๒๕๔๕
หลายวันมาแล้วที่ผมใช้เวลาตั้งแต่เช้ามืดจรดค่ำ นั่งเงียบๆ ขยับตัวน้อยๆ อยู่ใน
บังไพร ไกลออกไปราว ๕๐ เมตรเป็นโป่งน้ำซับที่อยู่ในหุบล้อมรอบไปด้วยป่าทึบ

ใกล้เที่ยง... ผมเริ่มได้ยินเสียงร้องทักของพญากระรอกดำและฝูงนกกระรางหัวหงอก
ดังแว่วมาแต่ไกล ยามประจำป่าทำให้รู้ว่ามีสัตว์ที่ทำให้พวกมันสนใจ... อาจเป็นกระทิง

พญากระรอกหยุดร้อง แต่เสียงฝูงนกดังใกล้เข้ามาเรื่อยๆ และเงียบลงเมื่อถึงชายป่า
ข้างๆ โป่ง ผมกวาดสายตาหาจนพบสัตว์คู่หนึ่งกำลังเดินออกมาจากชายป่า

เจ้าตัวที่เดินนำหน้ามีขนาดใหญ่กว่าตัวที่เดินตามมาติดๆ ลวดลายข้างลำตัวและสีสัน
ทำให้ผมนึกถึง “เสือลายเมฆ” แต่เมื่อดูที่ขนาดผมกลับคิดว่ามันอาจจะเป็น “แมวดาว”
...ผมไม่เคยเห็นสัตว์ชนิดนี้มาก่อน

สัตว์ลึกลับทั้งคู่เดินตัดราวป่าลัดเลาะมาตามริมโป่งมุ่งหน้ามาด้านหลังบังไพร สภาพแสงที่
น้อยนิดใต้ร่มเงาของป่าทึบและสภาพป่าดิบที่รกชัฏทำให้ผมชั่งใจว่าจะถ่ายภาพดี
หรือไม่ แต่ด้วยความที่ไม่แน่ใจว่ามันคือตัวอะไร ผมจึงหยิบกล้องติดเลนส์ ๓๐๐ มิลลิเมตร
ขึ้นมาเตรียมพร้อม ขาตั้งกล้องไม่สามารถใช้งานได้เพราะมีเลนส์ ๕๐๐ มิลลิเมตรติดอยู่บนนั้น

เจ้าตัวที่เดินนำหน้า เข้ามาใกล้บังไพรราว ๑๐ เมตร พอเสียงชัตเตอร์ดังขึ้น มันกระโจน
ไปข้างหน้า และกระโดดสูงกว่าหนึ่งเมตรครึ่งไปหลบอยู่หลังต้นไม้ใหญ่อย่างคล่องแคล่ว
ส่วนอีกตัวหยุดชะงักมองมาที่ผมก่อนจะหลบเข้าป่ารก และไต่ขึ้นต้นไม้ที่ยืนต้นตั้งฉากราว
กับว่ามันวิ่งอยู่บนพื้นดิน

ชั่วอึดใจ ตัวที่หลบอยู่หลังต้นไม้ก็กระโดดลงมาที่พื้นดินจ้องมองผมท่าทางสงสัย พอเสียง
ชัตเตอร์ดังขึ้นอีกครั้งมันก็โก่งตัวทำขนฟูๆ ส่งเสียงขู่ ดูไม่ต่างจากแมวบ้านยามข่มขู่ศัตรู
สักพักจึงผ่อนคลาย หันหลังกลับค่อยๆ เดินจากไป แต่ไม่วายชำเลืองมองมาเมื่อผมกดชัตเตอร์
ครั้งสุดท้าย

ส่วนตัวที่อยู่บนต้นไม้หลบอยู่ในพุ่มทึบ มองเห็นแต่แค่ส่วนตาและใบหน้า จนผมเอาเลนส์ ๕๐๐ อ
อกไปนอกบังไพรเพื่อหามุมถ่าย มันจึงวิ่งลงจากต้นไม้หายเข้าไปในป่าทึบ

เมื่อเห็นภาพจากสไลด์ Lon Grassman จึงแน่ใจว่าเป็น แมวลายหินอ่อน ที่มีน้อยคนนัก
ที่จะได้พบเห็นตัวเป็นๆ ในธรรมชาติ เมื่อเขาเขียนรายงานไปตีพิมพ์ (Marbled cat pair in northeastern Thailand) เขาบอกว่าเป็นรายงานแรกของโลกที่มีคนพบเห็นแมวลายหินอ่อน
สองตัวพร้อมกันในธรรมชาติ

ยายแม้น
6th December 2012, 06:19 AM
....ปรบมือให้พี่เบย์.....
....แบบไม่หยุดเลย..ได้เปล่าจ๊ะ...
....สุดยอด....!!! พูดได้แค่นี้จร้า
....ขอแสดงความยินดีด้วยจ้ะ...:014-Bow:
......และ..ขอบคุณพี่มากนะจ๊ะที่เอามาให้พวกเราชม...

ลุงช้างกับป้าตา
6th December 2012, 07:27 AM
สุดยอดเลยครับพี่เบย์:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:

TOR-HONG
6th December 2012, 04:47 PM
:072-Applaus90-90::072-Applaus90-90::072-Applaus90-90:ตัวจริงเสียงจริงคงไม่มีโอกาสได้เห็นแน่ๆ ต้องขอบคุณพี่เบมากๆเลยคร้าบ

นักเรียนน้อย
6th December 2012, 07:48 PM
ปฏิทินปี 56 ครับ เหลือ Pocket Book คลอดปีหน้าครับ เป็นอันจบซีรีย์งานภูเขียวอย่างสมบูรณ์
(หนังสือ เพื่อนไพร และ ลมหายใจใต้พระบารมี, สมุดบันทึก ทุ่งกะมังฯ, ปฏิทิน และ หนังสือสำหรับอ่าน
ครบตามความตั้งใจแล้วครับ )

TOR-HONG
10th December 2012, 09:56 AM
มีติดบ้านแล้วคร้าบบบ:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

ตรูดหมึก
10th December 2012, 08:18 PM
มีจำหน่ายที่ไหนบ้างก๊าบบบ .... :emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off