PDA

View Full Version : วาดเล่น ขำ ขำ กับนกชนหินหรือ Helmeted Hornbill

jeab fu
5th November 2012, 04:06 PM
สวัสดีครับเพื่อนๆน้าๆน้องๆ ชาวbirdholiday ทุกท่านหายหน้าหายตาไปเสีย 4-5 เดือนเล่นเอาเกือบลงแดงตายเพราะไม่ได้ไปดูนกกะเค้าที่ไหนเลยลุ้นว่าปีนี้นำ้จะท่วมอีกเป่าและก็วุ่นๆอยู่กับการย้ายบ้าน ขอบอกว่ามันเหนื่อยเอาการเลยครับย้ายบ้านเนี้ยะ พอจัดบ้านเข้าที่เข้าทางเลยมีเวลาวาดภาพซะหน่อยวันนี้เอาภาพนกหน้าแปลกๆมาฝากกันนกอะไรหน้าตาประหลาดแท้ๆ ยับมาเชียวอย่างนี้นี่นะเค้าถึงเรียกเจ้าตัวนี้ว่านกชนหินหรือ Helmeted Hornbill บริเวณคอของเจ้าตัวผู้นี่ดูๆเหมือนกระเพาะหมูไงไม่รู้ถ้าได้จับคงจะนุ่มๆหยุ่นๆนะผมว่าชาตินี้คงไม่มีโอกาสแน่ๆเพราะว่าเค้าอยู่ในป่าลึกทางภาคใต้ของบ้านเรานะ่ครับแล้วก็หายากใกล้จะสูญพันธุ์แล้วด้วย เอาละ่ครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆน้าๆถ้าอยากจะดูภาพจริงๆ(ต้นฉบับ)คงต้องไปดูในงานBird Fair ที่บางปูนะครับคิดถึง เพื่อนๆพี่ๆน้องๆน้าๆทุกท่านเหมือนเดิมดูกันแบบขำขำผิดบ้างถูกบ้างยังไงขออภัยไว้ด้วยนะครับแล้วพบกันใหม่

ยายแม้น
5th November 2012, 04:52 PM
....คิดถึงอ.เจี๊ยบ...จังเลยยยยย....!!!
....เซฟแระ..!!!!..ก่อนใครเลย....ขอบอก....แฮ่..
....อ.หายไปนานเลย......ดูแลสุขภาพด้วยนะจ๊ะ....คิดถึงจริงๆจ้ะ.:014-Bow:

TOR-HONG
5th November 2012, 04:56 PM
ไมไม่เซฟกันเหรอคร้าบ ช้าหมดอดเซฟนะเอา ต่อหงษ์เซฟก่อนนะคร้าบ......:088::088::088:

:Onion16:ช้ากว่ายาย ฮือๆ เป็นเพราะเซฟผ่านมือถือแท้ๆ:kiddy::kiddy::kiddy:

Hadida
5th November 2012, 08:30 PM
.....ฝีมือวาดภาพระดับอาจารย์เจี๊ยบฟู อินเตอร์เลยหละครับ งานนี้ไม่พลาดแน่

ลุงช้างกับป้าตา
6th November 2012, 06:12 AM
เพิ่งเคยรู้จักนกชนิดนี้เป็นครั้งแรก.....ขอบคุณอ.เจี๊ยบนะคะ......ขออนุญาติด้วยคนค้า

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
7th November 2012, 06:47 AM
โฮๆๆๆๆ มัวแต่ไปจำศีล กลับมาเซฟไม่ทันยายแม้นกะตาหงษ์ ....
คิดถึงนะ..พี่เจี๊ยบบบบบบ

TOR-HONG
7th November 2012, 09:30 AM
โฮๆๆๆๆ มัวแต่ไปจำศีล กลับมาเซฟไม่ทันยายแม้นกะตาหงษ์ ....
คิดถึงนะ..พี่เจี๊ยบบบบบบ

5555 ไม่ต้องมาอ้างเลยก๊าบป้า.....มาช้าทุกรอบบบบบ เอิ้กๆ:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

นายจ่อย
7th November 2012, 10:38 AM
:af48944b: จ่อยเซฟอย่างเดียว..ไม่รู้จะสรรหาคำใดมาช่ืนชมแระ เซฟอย่างเดียว:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi