PDA

View Full Version : @@@@@ ศาลายายแม้น @@@@@

Hadida
5th November 2012, 01:57 PM
.....จั่วหัวชื่อกระทู้ชื่อนี้ เป็นมงคลยิ่งนัก เพราะเป็นสถานที่ควรแก่การโคจร

.....จะรอท่านพี่แม้นตั้งกระทู้ให้ ท่านก็ยุ่งอยู่กับงานขายข้าวแกงทั้งวันเช้ายันดึก

.....เพื่อระลึกถึงคุณงามความดีและความมีเมตตาปราณีของท่านพี่ ผมเลยขออนุญาตเอาชื่อท่านพี่มาเป็นชื่อกระทู้ไปเลย

.....ความสุขที่แสนจะเรียบง่าย อบอุ่นและท้องอิ่ม คงต้องไปตามหากันที่ศาลาแห่งนี้

.....ล่วงหน้าไปตั้งแต่วันเสาร์ สองตายายบ่ายหน้าศาลามงคล ระหว่างทางก็จอดไปเรื่อยเฉื่อย

.....ก่อนเข้าไปยังศาลามงคลก็แวะบ่อน้ำริมทางที่มีนกเล็กๆลงมาอาศัยพักตอนน้ำขึ้น

.....เจ้าสองตัวนี้คงมีอารมณ์ค้างมาตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ ตอนหันไปเจอก็กำลังตบตีกัน

.....นั่งดูอยู่ครู่นึง เห็นท่ามันไม่เลิกลาแน่ ลองถ่ายดูรึจะเป็นไง จะทันมันไหมเนี่ย

.....เรื่องแบบนี้ป้านิถนัดอยู่แล้ว กดมาได้หลายภาพ ส่วนภาพของผมน่ะหรือ ลบเกือบหมดเพราะ "เบลอ" ฮา

.....ดูแก้เหงายามบ่ายแล้วกันนะครับ

Hadida
5th November 2012, 02:12 PM
.....เหมือนเดิมทุกคราวไป นกเดิมๆ แต่คนละตัว คนละวัน

.....ความสุขมีได้ทุกคราที่ได้ออกไปพักผ่อน ดูกี่ครั้งก็ไม่เคยเบื่อ

.....ท่านพี่ยายแม้นเก็บภาพเจ้าปากช้อนแบบแหล่มๆ เอาไว้ดูกับพี่ตาโช๊ะ

.....ดูภาพนี้แก้ขัดยอกไปก่อนนะครับ

TOR-HONG
5th November 2012, 05:18 PM
หมดแล้วเหรอคร้าบบบ แงๆ :kiddy::kiddy::kiddy:จะดูแอ๊คตีกันอีกคร้าบบบบ:th_090_::th_090_::th_090_:

ยายแม้น
5th November 2012, 05:35 PM
.........ท่านพี่ยายแม้นเก็บภาพเจ้าปากช้อนแบบแหล่มๆ เอาไว้ดูกับพี่ตาโช๊ะ.....

.....กราบเรียน..ท่านประธานที่เคารพ.......

.....อิชั้น...ยายแม้นแม่ค้าข้าวแกง..ถืก.ก.ก..ก..อ.ตู่พูดพาดพิงทำให้เสียหายหลายแสน...
.....หาว่าอิชั้น...ไปแอบดูกันสองคนกะตาโช๊ะ......
.....ใครไม่รู้จะเข้าใจอิชั้นผิดๆ...จะหาว่าอิชั้นกะตาโช๊ะเป็นโรคจิต....เป็นพวกลามกจกกะเปรต....
.....ทำอะไรกั...ก็ต้องแอบๆซ่อนๆ..ปิดๆบัง.....เสียหาย..เสียหาย...
:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

.....อิชั๊น...ไม่ได้แอบ../.ไม่ได้ซ่อน...อะไร..ใดๆ...ทั้งสิ้น....เป็นความสัตย์.....
.....ขนาดเปิดไฟ...ควานหา...ยังคลำหาของตัวเองไม่เจอเลย..จริ๊ง...จร๊งงง...เฮ๊อ....!!
.....แล้ว...จาไปแอบ..ไปซ่อน..ทำมัย..??...อาจารย์...ย์..ย์..5555

.....ขอกราบเรียนท่านประธานฯ...
.....ขอให้ท่านฯสั่งให้...ท่านอ.ตู่...ถอน...ถอน.....!!!!
.....ถอนซะให้เกลี้ยงอย่าให้เหลือโคนนะจ๊ะ..เดี๋ยว..เออ..เอ่อ..อ..อ่.....อิอิ..:014-Bow:

....ไม่ได้แอบซ่อนจริงๆ...นั่นไง...."ซาปูนบลิวววววว."...อยู่กลางแจ้ง..เหม่งๆซะ..ซิมิส์...ๆ..อิอิ

TOR-HONG
5th November 2012, 06:09 PM
:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Offยายจ๋ายายซาปูนบลิวไม่มีงั้นเอาเจ้ารัสเซียมาลงก็ได้ครับยาย:Tadah::Tadah::70bff581::70bff581:

:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Offเห็นน้าเรย์ น้าปั๋มถ่ายมาโครมาแบบสวยๆเค้าก็เลยอยากลองถ่ายดูมั่ง:154218d4::154218d4:ไม่สวยไม่งามเหมือนน้าๆก็อย่าว่านะคร้าบ เพราะสีมือไม่มี:154218d4::154218d4:

ปล.โลกมาโครของป๋มตัวใหญ่ไปหรือเปล่าครับเนี่ย:154218d4::154218d4:

TOR-HONG
5th November 2012, 06:11 PM
อีกตัวครับ

Surin
5th November 2012, 06:43 PM
ปรมาจารย์เล่นเองแล้ว ผมเด็กหลังห้องขอนั่งดูแถมชื่นชมครับ:EM_Fungus203::EM_Fungus203:

Hadida
5th November 2012, 07:04 PM
.....ท่านพี่ไม่ต้องมาร่ายยาวเลย...จำไม่ได้แล้วสิที่เอาภาพให้ผมดูที่ศาลาท่านพี่

.....ภาพนั้นน่ะเมื่อดูจากหลังกล้อง มันซูมเข้ามานิดเดียวเองก็เห็นเต็มจอแล้ว

.....กะระยะและขนาดนกแล้ว คิดว่าไม่น่าเกิน 15 เมตร

.....นี่อ่ะของจริง ร่วม 30 เมตรโน่นเลย 555

Hadida
5th November 2012, 07:07 PM
:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Offโลกมาโครของป๋มตัวใหญ่ไปหรือเปล่าครับเนี่ย:154218d4::154218d4:

.....โลกมาโครของน้องหงษ์สวยมากแล้วครับ ฝึกได้ที่แล้วมาสอนพี่มั่งเน้อ

.....เอามาลงอีกเยอะๆ เลยนะ

ยายแม้น
5th November 2012, 07:28 PM
.....โลกมาโครของน้องหงษ์สวยมากแล้วครับ ฝึกได้ที่แล้วมาสอนพี่มั่งเน้อ

.....เอามาลงอีกเยอะๆ เลยนะ

......เห็นกะตา...!!!!..มาโคร..ที่อ.ต่อกะพี่หงษ์....เอามาลง..
......ยายไม่เห็นแกตั้งใจถ่าย...ซะนิดเดียว.....!!! จริงๆนะ...
......เดินหาแมงมุม....พอเจอก็ถ่ายๆ...ป๊ะ..เป๊ะ..ไปงั้น...เรื่อยเปื่อย......!!!!...(ไม่รู้....อ.แกลืมตาถ่ายหรือเปล่าด้วย....จริงนะ...)
......หมัย...!!.มันออกมาดูดีจังหว่า...??...ฉาก..เฉิกอะไร...ก็ไม่มี...เฮ๊อ....!!
......อย่างอ.ตู่ว่า.......
......สอนมั่ง...สอนมั่ง.....น๊า...น๊า.....น๊าจ๊ะ...
(....ลดขนาด 800.....เหลือ 100 เดียว...ซะมั๊ย..ซะมั๊ย.....??? หือ..!!)
:Tadah:....ทิดจ่อย...ว่า..งาย....!!!

Hadida
5th November 2012, 07:35 PM
.....อย่างนึงที่ดูเหมือนเป็นนิมิตรหมายที่ดีของแหลมผักเบี้ยก็คือการได้เห็นนกกาบบัว

.....เพิ่งจะมาเห็นได้แบบบ่อยๆ เอาเมื่อสักสี่ห้าปีมานี่เอง นับเป็นไฮไลท์ของพื้นที่อย่างแท้จริง

.....ความสุขที่ได้เห็นเขาทุกครั้งเมื่อไปเยือนช่างเกินบรรยายซะจริงๆ

.....ได้แต่ภาวนาให้เขาสามารถดำรงชีวิตแถวๆ นั้นได้อย่างปลอดภัย

ยายแม้น
5th November 2012, 07:39 PM
...เจ้าตัวนี้....
...อ.ตู่....บอกนกแพง..ๆ....
...ยายก๊..ไม่รู้เหนือรู้ใต้กะเค๊าหร๊อก.....!!
...เห็นมันตัวใหญ่กว่าเพื่อน....แถมมีลายปีกอีก...แปลกๆ..
...ก็เลยถ่ายเอาไว้ถาม.....อ.ตู่.....
...กลับกลายเป็นนกแพงไป...ซะงั้น..!!!.(...แต่อ.ว่า...ตัวเด็ก..อ่ะ..จ้ะ...).!!
:014-Bow:....ขอบคุณอ.ตู่มาก..นะคร๊า....
......ไปเลย....บางปู....ใกล้นิดเดียว..ทั้งนก..ทั้งเส้นทาง........

Hadida
5th November 2012, 07:59 PM
..เจ้าตัวนี้....
..ยายก๊..ไม่รู้เหนือรู้ใต้กะเค๊าหร๊อก.....!!
...เห็นมันตัวใหญ่กว่าเพื่อน....แถมมีลายปีกอีก...แปลกๆ..
...ก็เลยถ่ายเอาไว้ถาม.....กลับกลายเป็นนกแพงไป...ซะงั้น..!!!.(...แต่อ.ว่า...ตัวเด็ก..อ่ะ..จ้ะ...).!!
:014-Bow:
.....

.....เห็นเขาเรียกชื่อกันว่า อะไรรัสเซีย รัสเซียนี่แหละ 555

พ้มเองก็ยังไม่เคยได้ถ่ายภาพสักที ได้แต่เห็นไกลๆ ปู้นๆ โน่นเลย

ท่านพี่แม้นถ่ายมาได้แบบใส้แตก ดีใจด้วยครับ ไว้จะหาโอกาสไปถ่ายตอนที่เขามีงาน Bird ที่บางปูอ่ะครับ

ลุงช้างกับป้าตา
5th November 2012, 08:06 PM
สวยนะคะ......สวยทุกตัว.......สวยมากๆๆๆๆ.......สวยไปหมด.......

เฮ้อ.......สวย

Hadida
5th November 2012, 08:31 PM
.....ไม่ว่าจะสวยแบบไหนๆ สวยขนาดไหน ยังไงก็สวยสู้ป้าตาไม่ได้หรอกครับ (จริงไหมครับ อาจารย์ช้าง)

ยายแม้น
5th November 2012, 08:45 PM
.....เห็นเขาเรียกชื่อกันว่า อะไรรัสเซีย รัสเซียนี่แหละ 555

พ้มเองก็ยังไม่เคยได้ถ่ายภาพสักที ได้แต่เห็นไกลๆ ปู้นๆ โน่นเลย

ท่านพี่แม้นถ่ายมาได้แบบใส้แตก ดีใจด้วยครับ ไว้จะหาโอกาสไปถ่ายตอนที่เขามีงาน Bird ที่บางปูอ่ะครับ

....อาจ๊านนนย์....!!!....จะถล่มตัวไปถึ๊งหนายยยย......!!!!!
....อ.ตู่เนี่ยะ....ยายยกให้เป็น... Encyclopedia...ด้านปักษีตั้งแต้ต้นแล้ว....
....จามา...มั๊งๆ...นี่แหละๆ....หรา....หราๆ....แฮ๋...คงหนียาก..มังค๊ะ....!!.!!!

.......ใครไป Bird Fair เสาร์-อาทิตย์นี้...ติดกล้องไปด้วยนะจ๊ะ...กากหมูไปซื้อเอาข้างหน้า...วันนั้น..
........ไม่รู้จะมีขายป่าว....เพราะเขาตั้ง Booth 52 Booth.... 2 ข้างสะพานเลยอ่ะ....

...ทำอย่างไร..จะถ่ายรูปออกมาสวย...นุ่ม...แจ่ม....ใส..เหมือนของอ.ตู่ได้น๊า....สวยจริงๆ...(ไม่ยอ)
...อ.ตู่นั่นแหละ..ต้องเปิดคอร์ส...สอนให้พวกบัวใต้น้ำ..อย่างพวกเรา...ซะมั๊งค๊ะ...??....
:Tadah:

5th November 2012, 08:48 PM
ลุงตู่ก้อว่าไป๊........แต่มันสวยจิงจิงนะคะ.........ดูแล้วสบายตาแล้วก้อสบายใจ

ขอแจมเจ้าหัวโตที่ลุงตู่ชี้ให้ถ่าย........มันเป็นเจ้าหัวโตที่สวยที่สุดที่เคยถ่ายมาเลยที่เดียว........ขอบคุณลุงตู่นะคะ

5th November 2012, 08:49 PM
อีกซักแอค

5th November 2012, 08:50 PM
ขออีกแอค

ยายแม้น
5th November 2012, 08:57 PM
.....ท่านพี่ไม่ต้องมาร่ายยาวเลย...จำไม่ได้แล้วสิที่เอาภาพให้ผมดูที่ศาลาท่านพี่

.....ภาพนั้นน่ะเมื่อดูจากหลังกล้อง มันซูมเข้ามานิดเดียวเองก็เห็นเต็มจอแล้ว

.....กะระยะและขนาดนกแล้ว คิดว่าไม่น่าเกิน 15 เมตร

.....นี่อ่ะของจริง ร่วม 30 เมตรโน่นเลย 555

...อ.ตู่...จ๋า.......
...แสงแปร๋น...ซะขนาดนั้น.......แถมย้อนเป๊ะ...อีกตังหาก.......
...ใครว่า Photo Shop...เจ๋งๆ...ก็คงเล่นยาก.../...ต้องใช้โปรแกรม...Photo Super Department ..ซะกระมัง...หว่า..!!!
:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

ยายแม้น
5th November 2012, 09:03 PM
......หัวโตอ.ตู่.....
......ดูให้ละเอียด.....อย่ามองแบบ...งามผ่าน.....นะจ๊ะ...
......อ.ตู่.....ท่านฯเล่นเกมปริศนา....หลอกล่อให้งวยงง....ดูยากยิ่งกว่าอักษรไขว้....
......ดูดีๆ...ดูดีๆ....ในกอไผ่ต้องมีอะไร...ซักอย่าง..อิอิ...!!!!
:emotion_SorrySJ_Shi:Tadah::emotion_SorrySJ_Shi:Tadah:

ยายแม้น
5th November 2012, 09:07 PM
...นกบินเนี่ยะ...ยายถ่าย...ยังไง๊...ยังงัย...ก็ไม่ชัดซักกะที....
....ทนๆดูเอาหน่อย...ละกันนะจ๊ะ......
....เอาดี...กะเค๊า...ไม่ได้ซักที...!!!!....เฮ๊อ...!!!
....มั่วๆไป...:emotion_SorrySJ_Shi

ยายแม้น
5th November 2012, 09:17 PM
.....ทางผ่าน.....ไปบางปู....

TOR-HONG
5th November 2012, 10:53 PM
:6f428754::6f428754:หัวโตทั้งสวยงามและน่ารักจริงๆลยครับอ.ตู่ ป้าตา :EM_Fungus203::EM_Fungus203:

:af48944b::af48944b:รัสเซียเหน่งๆสวยๆแบบเนี้ยอยากเจออยาดได้บ้างจังเลยครับยาย(ยังไม่เคยได้เลย แหะๆ):088::088:

:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Offนกไม่มีโพสเอาคนโพสแทนแล้วกันนะครับ:f6eb47d3::f6eb47d3:

TOR-HONG
5th November 2012, 10:55 PM
:av2::av2:

TOR-HONG
5th November 2012, 10:55 PM
:Tadah::Tadah:

Hadida
6th November 2012, 05:48 AM
ลุงตู่ก้อว่าไป๊........แต่มันสวยจิงจิงนะคะ.........ดูแล้วสบายตาแล้วก้อสบายใจ

ขอแจมเจ้าหัวโตที่ลุงตู่ชี้ให้ถ่าย........มันเป็นเจ้าหัวโตที่สวยที่สุดที่เคยถ่ายมาเลยที่เดียว........ขอบคุณลุงตู่นะคะ

.....ป้าก้อว่าไป้....แบบอย่างภาพที่งามและดูสบายตา ผมว่าต้องแบบท่านอาจารย์ต่อหงษ์ ผมชอบมากครับ

.....แต่ปัญหาคือผมยังถ่ายภาพได้ไม่เนียนเท่าแบบนั้น อันนี้ต้องยอมรับเลย แต่ก็พยายามฝึกครับ

.....ป้านิถ่ายตัวนี้มาจากในโครงการ นึกว่าจะไม่ได้เห็นหน้ามันอีกซะแล้ว

.

6th November 2012, 06:05 AM
โอ้โห....ป้านิได้มาแบบแหน่งๆเลย.....สวยมากกกกกกก

PLOVER
6th November 2012, 07:28 AM
แบบเหน่งๆ ได้มา 30 ปีแล้วค่ะ อิ อิ:70bff581:

ยายแม้น
6th November 2012, 09:22 AM
แบบเหน่งๆ ได้มา 30 ปีแล้วค่ะ อิ อิ:70bff581:

........555555555........ชอบใจ...:014-Bow:

jaray
6th November 2012, 04:27 PM
ภาพเปิดเท่ห์มากมายครับ ส่วนมาโครน้า tor-hong สุดๆไปเลยครับ งานนี้ได้มีคนปวดเอวเป็นเพื่อนอีกแร้ววววว อิๆ :f6eb47d3:

นายจ่อย
6th November 2012, 08:27 PM
เดือนกว่าแระไม่ได้กดชัตเตอร์ซักฉึก...วุ่นอยู่กะร้านกาแควแถวๆพระรามสาม ...

เอาของเก่ามาร่วมทำบูญฉลองศาลายายแม้นด้วยคนครับ นี่ก็ไกล้เดือน12 นกแถวหลังห้องน้ำผากล้วยไม้คงมากันแล้ว...

นายจ่อย
6th November 2012, 08:29 PM
:A_045: ว่างๆไปนั่งหลังห้องน้ำกันนะครับ:70bff581::70bff581:

นายจ่อย
6th November 2012, 08:32 PM
:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off ....รับรองไม่มีเหงา....:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

Hadida
7th November 2012, 06:58 AM
ภาพเปิดเท่ห์มากมายครับ ส่วนมาโครน้า tor-hong สุดๆไปเลยครับ งานนี้ได้มีคนปวดเอวเป็นเพื่อนอีกแร้ววววว อิๆ :f6eb47d3:

.....น้าเรย์เอามาโครมาแบ่งทางนี้ดูมั่งนะครับ สวยๆๆๆ

Hadida
7th November 2012, 06:59 AM
:A_045: ว่างๆไปนั่งหลังห้องน้ำกันนะครับ:70bff581::70bff581:

.....จะไปแอบดูเขาอาบน้ำล่ะสิ ..555

Hadida
7th November 2012, 07:06 AM
.....มาทายกันดีกว่า ว่าสองท่านนี้เป็นใคร เอิ้กๆๆๆ

Hadida
7th November 2012, 07:21 AM
.....เมื่อวานไม่รู้จะไปไหนดี เลยชวนอาจารย์ต่อหงษ์ไปอบผิวที่ปากทะเล

.....ผมไปก่อนตั้งแต่เช้า ไปนั่งบ้าอยู่คนเดียว มันก็สนุกดีครับ ตั้งแต่แดดอ่อนๆ ลมเย็นๆ

.....พอสักสี่โมงเช้า อาการมันกลับกันเลย แดดเปรี้ยง ลมสงบ มันยังกะอยู่ในเตาอบเลย

.....สุดท้ายมาคิดได้ว่า แล้วจะนั่งต่อไปทำไมล่ะเนี่ย นกก็ไกลแสนไกล ไอแดดก็ระยิบออกแบบนั้น

.....ว่าแล้วก็ถอยออกมาดีกว่า อ.ต่อหงษ์มาพอดี เลยชวนไปกินก๋วยเตี๋ยวที่ร้าป้าสี่แยกปากทะเลซะเลย 55

.....เอาภาพไกลมาฝากครับ

Hadida
7th November 2012, 08:07 AM
.....555...ขำๆๆๆ...ไปทั้งวัน ได้มาภาพนี้ภาพเดียวอ่ะ ไกลแสนไกล

.....แต่จะว่าไปแล้ว มันก็สนุกสนานดีออก มีความสุขที่ได้ออกไปนอกบ้าน ทำอะไรที่อยากทำ

.....ภาพจะได้มาดีหรือไม่ดี ดูว่าไม่ใช่สาระเสียแล้ว หากทำให้มันได้ภาพดีได้ ก็ทำไป หากทำได้แค่นี้ ก็แค่นี้ พอแล้ว แล้ววันหน้าว่ากันใหม่

.....ภาพแจ่มแบบขนกระดิกปากแบนแต๊ดแต๋ เดี๋ยวรอดูจากของอาจารย์ต่อหงษ์เลยครับ 10 กว่าเมตรเท่านั้นเอง ด้วย 800 กะ 500ทู

.....ไม่อยากบรรยายให้น้ำลายไหล เอิ้กๆๆๆ

PLOVER
7th November 2012, 08:20 AM
ยังไม่ทันจะทายเลย เฉลยซะและ

Hadida
7th November 2012, 08:21 AM
ยังไม่ทันจะทายเลย เฉลยซะและ

.....555...ไม่แน่นะ อาจไม่ใช่ก็ได้ เหอๆๆๆ

Hadida
7th November 2012, 08:40 AM
.....สภาพแสงตอนเช้า ถ่ายมาแบบย้อนแสง เน่าสนิท

TOR-HONG
7th November 2012, 09:35 AM

วงการนี้ต้องช่วยกันปวดคนละไม้ละมือครับน้าเรย์ 55555 แบ่งๆกันปวด

TOR-HONG
7th November 2012, 09:37 AM
:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off ....รับรองไม่มีเหงา....:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

ไม่เหงาได้ไงครับ ดูสินั่งห่อเหี่ยวเลย:70bff581::70bff581::70bff581::70bff581:

TOR-HONG
7th November 2012, 09:40 AM
.....มาทายกันดีกว่า ว่าสองท่านนี้เป็นใคร เอิ้กๆๆๆ

ปูนบิล กะ ท้องดำคร้าบบบบบ (เอ๋ หรือว่าตัวดำหว่า) :70bff581::70bff581::70bff581::70bff581:

TOR-HONG
7th November 2012, 09:49 AM
.....555...ขำๆๆๆ...ไปทั้งวัน ได้มาภาพนี้ภาพเดียวอ่ะ ไกลแสนไกล

.....แต่จะว่าไปแล้ว มันก็สนุกสนานดีออก มีความสุขที่ได้ออกไปนอกบ้าน ทำอะไรที่อยากทำ

.....ภาพจะได้มาดีหรือไม่ดี ดูว่าไม่ใช่สาระเสียแล้ว หากทำให้มันได้ภาพดีได้ ก็ทำไป หากทำได้แค่นี้ ก็แค่นี้ พอแล้ว แล้ววันหน้าว่ากันใหม่

.....ภาพแจ่มแบบขนกระดิกปากแบนแต๊ดแต๋ เดี๋ยวรอดูจากของอาจารย์ต่อหงษ์เลยครับ 10 กว่าเมตรเท่านั้นเอง ด้วย 800 กะ 500ทู

.....ไม่อยากบรรยายให้น้ำลายไหล เอิ้กๆๆๆ

:154218d4:ยังไม่ได้ดูภาพเลยครับอาจารย์ ไม่รู้จะมีหลงๆติดมาหรือเปล่า ถ้าไม่มีติดมานะงานนี้สงสัยโดนอาจารย์เตะก้นไล้ให้กลับไปถ่ายใหม่แน่ๆเลย:th_116_::th_116_::th_116_:

นายจ่อย
7th November 2012, 10:07 AM
:70bff581:
ขอทายเลยละครับพี่ตู่...ข้างหน้านั่นเป็น GITZO รุ่น 5541ls
รุ่นท๊อบ ห่อหุ้มกันขูดขีดด้วยวัสดุชั้นดี แถมด้วยขาทรายไทเทเนี่ยม...

....ถัดไปข้างหลังนั่นก็เป็น velbon CF 740 ผลิตพิเศษสำหรับชุดเลนส์เพ่ือสุขภาพ คาร์บอนล้วนๆ เบาและเข็งแรงมว้ากก
:emotion_SorrySJ_Shi ถูกต้องรึเปล่าครับอาจารย์...

Hadida
7th November 2012, 10:08 AM
.....เอาแบบเน่าๆ อีกสักภาพ 555

.....สะใจดี เอิ้กๆๆๆ

Hadida
7th November 2012, 10:14 AM
ขอทายเลยละครับพี่ตู่...ข้างหน้านั่นเป็น GITZO รุ่น 5541ls
รุ่นท๊อบ ห่อหุ้มกันขูดขีดด้วยวัสดุชั้นดี แถมด้วยขาทรายไทเทเนี่ยม...

....ถัดไปข้างหลังนั่นก็เป็น velbon CF 740 ผลิตพิเศษสำหรับชุดเลนส์เพ่ือสุขภาพ คาร์บอนล้วนๆ เบาและเข็งแรงมว้ากก
:emotion_SorrySJ_Shi ถูกต้องรึเปล่าครับอาจารย์...

.....หมอนี้ใครหว่าน้องยุส...login ใช้ชื่อนายจ่อย...สงสัยหมอนี่จะเป็นแฟนพันธุ์แท้ขาตั้งกล้อง ดันทายมาถูกหมดเลย อย่างนี้ต้องให้รางวัลทัวร์พิเศษดูการปีนต้นงิ้วเก็บดอกงิ้ว..555

นายจ่อย
7th November 2012, 10:20 AM
:gadget::emotion_SorrySJ_Shi:377:

Hadida
7th November 2012, 10:24 AM
.....เอามาใบ้ต่อนะครับ มาเดาว่านี่บั้นท้ายใครมั่ง เอิ้กๆๆๆ

นายจ่อย
7th November 2012, 10:29 AM
:154218d4: เร่ืองบั้นท้ายนี่!.ไม่ถนัดแฮะ!

คงต้องให้พี่ตูดหมึกมาตอบแล้วหละ. 555

แต่ว่านะ! เจ้าเลนส์ 600 ตัวใหม่ของcanonนี่ ถ่ายบั้นท้ายได้คมกิงๆ คร้าบอาจารย์ๆๆๆๆๆเอิ้กๆๆๆๆ

Hadida
7th November 2012, 10:45 AM
:154218d4: เร่ืองบั้นท้ายนี่!.ไม่ถนัดแฮะ!

คงต้องให้พี่ตูดหมึกมาตอบแล้วหละ. 555

แต่ว่านะ! เจ้าเลนส์ 600 ตัวใหม่ของcanonนี่ ถ่ายบั้นท้ายได้คมกิงๆ คร้าบอาจารย์ๆๆๆๆๆเอิ้กๆๆๆๆ

.....ก็ต้องขอบใจนายจ่อยนั่นแหละ ที่เลือกสิ่งดีดีให้พี่ใช้ พี่เลยไม่ต้องคิดมาก

.....เพราะว่าคิดมากเรื่องเอาตังส์ไปจ่ายนี่แหละ ผมถึงหมดหัวไปเลยไง เอิ้กๆๆๆ

.....แต่ก็ยอมรับจริงๆ นะว่า มันเปลี่ยนไปเยอะมากเรื่องของความเนียนความใสและความคมชัด

.....คงจบข่าวแล้วสำหรับเลนส์ที่ดีดีแบบนี้ คิดว่าจากนี้ไปก็คงมีชีวิตที่มีความสุขขึ้นอีกเยอะเลย

.....อย่างภาพนี้น่ะ ภาพมันใสถูกใจโก๋แก่จริงๆ ไม่ต้องทำอะไรมากเลย

.....ไม่แน่ใจนะว่าเป็น Little Stint แต่คิดเอาเองว่าน่าจะใช่

.....คอขาว ขายาว ปากไม่หนา ลายขนบนตัวบนปีกมันคล้ายมาก หุ่นเพรียว คิดว่าน่าจะใช่นะครับ หากไม่ใช่ไม่ว่ากันนะครับ
.

ยายแม้น
7th November 2012, 11:18 AM
.....ก็ต้องขอบใจนายจ่อยนั่นแหละ ที่เลือกสิ่งดีดีให้พี่ใช้ พี่เลยไม่ต้องคิดมาก

.....เพราะว่าคิดมากเรื่องเอาตังส์ไปจ่ายนี่แหละ ผมถึงหมดหัวไปเลยไง เอิ้กๆๆๆ

.....แต่ก็ยอมรับจริงๆ นะว่า มันเปลี่ยนไปเยอะมากเรื่องของความเนียนความใสและความคมชัด

.....คงจบข่าวแล้วสำหรับเลนส์ที่ดีดีแบบนี้ คิดว่าจากนี้ไปก็คงมีชีวิตที่มีความสุขขึ้นอีกเยอะเลย

.....อย่างภาพนี้น่ะ ภาพมันใสถูกใจโก๋แก่จริงๆ ไม่ต้องทำอะไรมากเลย

.....ไม่แน่ใจนะว่าเป็น Little Stint แต่คิดเอาเองว่าน่าจะใช่

.....คอขาว ขายาว ปากไม่หนา ลายขนบนตัวบนปีกมันคล้ายมาก หุ่นเพรียว คิดว่าน่าจะใช่นะครับ หากไม่ใช่ไม่ว่ากันนะครับ
.
.....จะใช่.?..หรือ...ไม่ใช่..?
.....ยายแนะนำให้..ลองไปถาม อ.ตู่...ดูแล้วกันนะ.. (..รู้จักท่านฯอ๊ะป่่าวล่ะ??....อิอิ) ...!!
....เสมอ...อย่างเรา...เรา.....
....Iden. ..ได้ว่าเพียงว่าเป็น Stint ชนิดหนึ่ง...ได้นี่ก็นับว่าจบ มาสสะเตอร์ดีกรีแล้ว...อิอิ...:b06::b06:

Hadida
7th November 2012, 11:20 AM
.....ตัวนี้ชื่อว่า Common Tern เจอมาแต่ปางก่อน ยังไม่เคยได้ภาพแบบแจ่มแมวสักครั้ง

.....ครั้งนี้ได้แล้ว แม้ไม่แจ่มอย่างที่อยากได้ แต่ก็ดีกว่าไม่ได้เลย 55

ยายแม้น
7th November 2012, 11:22 AM
...ขนาดเน่าๆ..ของท่านอ.ตู่..นี่นะ...!!
...ขึ้นเสิร์ฟบนโต๊ะจีน..เทียบกุ้งมังกร...ได้เลย....
:emotion_SorrySJ_Shi....เสมอ..อย่าง..ยาย..ยาย....
....คงไม่มีปังยา...เรียกว่า..บ่ท่า..อ่ะ..แฮ่...:emotion_SorrySJ_Shi

ยายแม้น
7th November 2012, 11:31 AM
.....ตัวนี้ชื่อว่า Common Tern เจอมาแต่ปางก่อน ยังไม่เคยได้ภาพแบบแจ่มแมวสักครั้ง

.....ครั้งนี้ได้แล้ว แม้ไม่แจ่มอย่างที่อยากได้ แต่ก็ดีกว่าไม่ได้เลย 55

....นี่ก็อีก..ก....
...นางนวลมา...บ้านเราตั้งเกือบ 30 ชนิด......
...แล้วอย่างอิชั้นเนี่ยะ.....จะรู้มั๊ยว่า..มันอะไร Tern..ๆ...น่ะ..แฮ่..
...รู้ได้ว่า..หน้ายังงี้..นางนวล...
...โอย..แค่นั้นก็ดีใจตบมือไม่เลิกแล้วละคร่าา...

...แต่ข้างล่างเนี่ยะ..นางแอ่น...แฮ่...(อย่าถามต่อนะจ๊ะ...ฮิอิ.....)..นาง..นาง..เหมียนๆกัล...ไม่ว่านะจ๊ะ..อาจารย์..จ๋าาาาา

สาวฮ่องกง
7th November 2012, 01:29 PM
.....เอามาใบ้ต่อนะครับ มาเดาว่านี่บั้นท้ายใครมั่ง เอิ้กๆๆๆ

ดูจากคุณลักษณะท่านทางด้านซ้าย รูปร่างสัดส่วนของ.....ลายพรางด้านบนที่ใส่บังแดด น่าจะเป็นครายไปไม่ได้นอกจากพี่ต่อ ....ฮี่ๆๆๆ

ส่วนท่านทางด้านขวาของภาพ เสื้อผ้าอาภรณ์เปิดรูระบายอากาศหนึ่งรู เพื่อไล่ความร้อนจากการรับแดดตรงๆ น่าจะเป็นน้องหงษ์ คริคริ ถูกไหมค่ะอ.ตู่:70bff581:

Hadida
7th November 2012, 03:17 PM
.....ป้าโอเก่งมากครับ ตอบถูกคนแรกเลย

.....อ.ต่อเดินจงกลม อ.ก็เดินจงกลมเหมือนกัน เดินตามรอยเท้าเดิม 555

Hadida
7th November 2012, 03:46 PM
.....555...สืบเนื่องมาจากเมื่อวานนี้..น้องหงษ์หนุ่มหล่อเห็นนกในบ่อน้ำกำลังว่ายน้ำหากินแล้วถามว่าใช่นกลอยทะเลไหม?

.....พอผมหันไปดูก็บอกว่า ไม่ใช่หรอก แต่มันคือนกชายเลนบึง หรือที่เรียกว่า Marsh Sandpiper

.....ส่วนมากพวกเราจะเห็นนกตัวนี้ในอาการแบบนี้ หรือยืนในน้ำเดินในน้ำ

.....แต่บางครั้งเวลาที่น้ำมันลึกยืนไม่ถึง มันก็ทำตัวเนียนเหมือนนกลอยทะเลคอแดงเลยหละครับ

.....บางทีเห็นไกลๆ ก็ทำเอาเรากระตุกได้เหมือนกัน 555

Hadida
7th November 2012, 04:03 PM
.....ตอนนี้มีความรู้สึกว่า ไม่ว่าจะแดดแรงตอนกลางวันจัดจ้านแค่ไหน Canon 7D + 500/600 Version II เอาอยู่ค่ะ

.....แม้จะกระด้างไปบ้าง แต่ก็ช่างมันเหอะ เอาเป็นว่าเราดูแล้วเราชอบ เท่านี้พอได้แระ

.....มาถึงฉากหลังมั่ง 555 โปรถ่ายภาพเห็นเข้าคงหัวเราะขำกลิ้งสามตลบตีลังกาสองรอบ มีทั้งท่อน้ำพีวีซี มีทั้งท่อนไม้อีกด้วย

.....แต่เชื่อไหมครับว่า ผมชอบภาพนี้มาก หากไม่มีเจ้าสองสิ่งที่ว่านั้น ผมคงไม่ชอบแน่ๆ มันดูเป็นธรรมชาติและมีชีวิตในสายตาผมเองนะ อิอิ

Hadida
7th November 2012, 04:21 PM
.....นกหาง่ายหายากไม่สำคัญ เจอเหน่งๆ ก็ถ่ายเอามาดูเพื่อความสวยงาม

.....ถือโอกาสฝึกฝนการถ่ายภาพไปในตัว

Hadida
7th November 2012, 04:36 PM
.....จะใช่.?..หรือ...ไม่ใช่..?
.....ยายแนะนำให้..ลองไปถาม อ.ตู่...ดูแล้วกันนะ.. (..รู้จักท่านฯอ๊ะป่่าวล่ะ??....อิอิ) ...!!
....เสมอ...อย่างเรา...เรา.....
....Iden. ..ได้ว่าเพียงว่าเป็น Stint ชนิดหนึ่ง...ได้นี่ก็นับว่าจบ มาสสะเตอร์ดีกรีแล้ว...อิอิ...:b06::b06:

......ท่านพี่ก็ว่าเข้าไปนั่น..Iden นี่เป็นของแสลงของผมเหมือนกันครับ ภูมิไม่แม่นไม่แน่นเลยทำให้ Iden ไม่แม่น

......มาภาพนี้ดีกว่า มาทายกันว่าเป็น Stint ตัวไหน?

......ทายถูกไม่มีรางวัลให้ ทายผิดก็ไม่มีรางวัลให้อีก 5555

......ลองเล่นสนุกๆ ครับ

Hadida
7th November 2012, 04:56 PM
.....ส่วนภาพนี้ ต้องขอขอบใจมายเดียสุดที่รัก ถ่ายภาพนี้มาชอบมาก

.....อิทธิฤทธิ์ Canon Lens 500 L IS II มันยอดมาก

ยายแม้น
7th November 2012, 05:35 PM
.....ไหนๆ..ก็ไหนๆ...ลองซื้อหวย Stint ดูที..จะเป็นไร..?
.....อ.ตู่..บอกแล้ว..ถูก..ผิดยังงัย...อ.แกก็ไม่มีรางวัลให้อยู่แล้น.น.อิอิ...
:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi
....3 เกลอหัวแข็ง..ยายเดาว่าเป็น คอแดง...น๊าาาา...

....ส่วน..พระเอกตัวจริง..น่าจะเป็นเจ้าตัวบนที่อยู่หน้าท่อ pvc กระเถิบขึ้นไป 2 Plate นั่นกระมังจ๊ะอ.ตู่..จ๋า.....อิอิ..เดามั่วซั่ว..ไปตามเรื่อง..อย่าถือสาเล๊ย..ยายแก่แล้ววว.......!!!

ยายแม้น
7th November 2012, 05:38 PM
.....ส่วนภาพนี้ ต้องขอขอบใจมายเดียสุดที่รัก ถ่ายภาพนี้มาชอบมาก

.....อิทธิฤทธิ์ Canon Lens 500 L IS II มันยอดมาก

....พี่นิมี 6 ตา....
....รวม 500 ด้วย..เป็น 7 ตา......
....เหมือนแมงมุมที่พี่หงษ์ถ่ายมาเลย....!!!!
...ถึงว่าถ่ายอะไรๆ..ก็ใส..แจ่ม..ไปโหม๊ดดด...มี 7 ตา...นี่เล่า...เหอ..เหอ..!!!!
:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

Hadida
7th November 2012, 06:58 PM
.....ระหว่างรอรูปจ๊าบๆ จากท่านอาจารย์ต่อหงษ์ มาดูภาพจืดๆ แบบนี้ไปพลางๆ ก่อนนะครับ

.....บ่ายๆ ของวันเสาร์ ป้านิกับผมออกไปที่ชายหาด ออกไปตอนนี้ไม่ค่อยทรมานจากแดดเท่าไหร่

.....มีนกไม่ค่อยมากเท่าไหร่เพราะมีเหยี่ยวแดงจอมเกเรมาบินไล่นกอื่นๆเล่นสนุกสนาน

.....แต่ก็แฮ็ปปี้ดีครับ บรรยากาศสบายๆ ไม่ร้อนมากเท่าไหร่

.....ส่วนท่านพี่ยายแม้นทายมานั้น ผมต้องไปเปิดตำราก่อนนะครับ กลัวว่าตัวเองก็จะมั่วเหมือนกัน 555

Hadida
7th November 2012, 07:21 PM
.....แสงแดดผีตากผ้าอ้อมยามเย็น กับนกกระเต็นแสนสวย

.....ภาพนี้มอบให้ป้าตานะครับ

ยายแม้น
7th November 2012, 07:23 PM
.....ระหว่างรอรูปจ๊าบๆ จากท่านอาจารย์ต่อหงษ์ มาดูภาพจืดๆ แบบนี้ไปพลางๆ ก่อนนะครับ

.....บ่ายๆ ของวันเสาร์ ป้านิกับผมออกไปที่ชายหาด ออกไปตอนนี้ไม่ค่อยทรมานจากแดดเท่าไหร่

.....มีนกไม่ค่อยมากเท่าไหร่เพราะมีเหยี่ยวแดงจอมเกเรมาบินไล่นกอื่นๆเล่นสนุกสนาน

.....แต่ก็แฮ็ปปี้ดีครับ บรรยากาศสบายๆ ไม่ร้อนมากเท่าไหร่

.....ส่วนท่านพี่ยายแม้นทายมานั้น ผมต้องไปเปิดตำราก่อนนะครับ กลัวว่าตัวเองก็จะมั่วเหมือนกัน 555

.......เหยี่ยวแดงเกเร.....ตัวนี้...แหง๋ๆ......:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

PLOVER
7th November 2012, 08:01 PM
ว้าว ๆๆ เหยี่ยวของยายเท่ห์มากค่ะ

7th November 2012, 09:25 PM
.....แสงแดดผีตากผ้าอ้อมยามเย็น กับนกกระเต็นแสนสวย

.....ภาพนี้มอบให้ป้าตานะครับ

ขอบคุณค่าลุงตู่.......นานๆจะเห็นนกกินปู........อยู่กะพื้น

7th November 2012, 09:26 PM
เหยี่ยวแดงยาย.......สวยจัง

นายจ่อย
7th November 2012, 09:42 PM
:b06:

เหยี่ยวแดงยาย.......สวยจัง
จ่อยเห็นเป็นเหยี่วดำอ่ะปร้าตา:70bff581:

TOR-HONG
8th November 2012, 01:07 AM

.

:154218d4::154218d4:เจ้าตัวเนี่ยอาจารย์เรียกให้ถ่ายแล้วแท้ๆ ไอ้เราดั๊นตาเซอร์มองไม่เห็นซะงั้น เลยอดถ่ายเลย 55555

--------------------------------------------------------------------------

....:154218d4::154218d4:มาแล้วคร้าบ มาส่งแล้วคร้าบ ต้องของอภัยด้วยครับที่มาส่งช้า วันนี้ติดๆขัดๆทั้งวันเลยครับ

....แต่ก็มาส่งเนอะๆ อย่าว่าเค้าน๊า:af48944b::af48944b:......ตัวแรก...ปากช้อน ซาปูนบิลครับ

TOR-HONG
8th November 2012, 01:12 AM
.....ป้าโอเก่งมากครับ ตอบถูกคนแรกเลย

.....อ.ต่อเดินจงกลม อ.ก็เดินจงกลมเหมือนกัน เดินตามรอยเท้าเดิม 555

:70bff581:เดินจงกลมหรือพุงกลมครับอาจารย์ ถ้าจงกลมพี่ต่อนำ แต่ถ้าพุงกลมผมหงษ์นำคร้าบบบบบ :70bff581::70bff581::70bff581::70bff581:

---------------------------------------------------------------------------------------------------

....ซาปูนอีกภาพครับ ภาพแรกแบบเดี่ยวๆ ภาพนี้ขอแบบคู่เนอะ อิอิ เอิ้กๆ

TOR-HONG
8th November 2012, 01:18 AM
.....555...สืบเนื่องมาจากเมื่อวานนี้..น้องหงษ์หนุ่มหล่อเห็นนกในบ่อน้ำกำลังว่ายน้ำหากินแล้วถามว่าใช่นกลอยทะเลไหม?

.....พอผมหันไปดูก็บอกว่า ไม่ใช่หรอก แต่มันคือนกชายเลนบึง หรือที่เรียกว่า Marsh Sandpiper

.....ส่วนมากพวกเราจะเห็นนกตัวนี้ในอาการแบบนี้ หรือยืนในน้ำเดินในน้ำ

.....แต่บางครั้งเวลาที่น้ำมันลึกยืนไม่ถึง มันก็ทำตัวเนียนเหมือนนกลอยทะเลคอแดงเลยหละครับ

.....บางทีเห็นไกลๆ ก็ทำเอาเรากระตุกได้เหมือนกัน 555

จำไว้เลยเจ้าMarsh Sandpiperบังอาจหลอกข้าตั้งหลายรอบ ครั้งหน้าข้าจะไม่ให้เจ้าหลอกข้าได้อีกต่อไป(หรือเปล่าหว่า แหะๆ)......ขอบคุณครับอาจารย์ที่จับตัวจริงโป้ๆมา ตอนนี้ให้หายข่องใจซะที(เหมือนกันอย่างกะนกเลย เฮ้อ)

-----------------------------------------------------------------------------

....ซาปูนไปสองภาพและ มาภาพต่อไปเลยครับกับเจ้า....อะไรเอ่ย.........:emotion_SorrySJ_Off

TOR-HONG
8th November 2012, 01:45 AM
....เจ้าตัวนี้ต้องขอขอบคุณท่านอาจารย์(อ.ตู่)เลยครับที่บอกให้ถ่ายถ้าอาจารย์ไม่บอกให้ผมถ่ายผมก็คงคิดว่าเป็นนกชายเลนธรรมดาๆแล้วมองข้ามไปเลยก็เป็นได้ เพราะมันดูยังไงก็คล้ายๆกันไปหมดจริงๆครับ:154218d4::154218d4:(เกือบอดได้ขอเด็ดซะแล้วเรา)

-----------------------------------------------------------

ท่านใดที่รู้ตัวว่ามีภาพเอามาโพสแบ่งให้ชมบ้างนะคร้าบ เก็บไว้นานเดี๋ยวบูดน๊า:f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:

8th November 2012, 06:27 AM
อยากไปปากทะเลอะ......สวยไปหมดเลยค่ะ

Hadida
8th November 2012, 07:05 AM
.....ใส้แตก ใส้แตก :Onion11::th_083_v2::th_083_v2::th_083_v2::th_083_v2::th_083_v2:

ยายแม้น
8th November 2012, 07:40 AM
.....ใส้แตก ใส้แตก :Onion11::th_083_v2::th_083_v2::th_083_v2::th_083_v2::th_083_v2:
....ข้อแนะนำขั้นต้น.....ให้ปฏิบัติดังนี้...:-
....1 ให้รีบโกยใส้ที่เปรอะเลอะเทอะ..ใส่กะละมังไว้อย่าให้ตกหล่น
....2 เอาซาปูนบลิววว...ยกใส่เปลหาม..ระวังอย่าให้สิ่งสกปรกเข้าท้อง
....3 เรียกรถพยาบาล....แล้วรีบให้อยู่ในการดูแลของปักษีแพทย์โดยเร๊ววว......
....4 หากนับ 1 ถึง 3 ....แล้วรถพะยาบาน..ยังมาไม่ถึง...ให้...ข้ามไปข้อ 8
....5
....6
....7
....8 เตรียมตั้งไฟให้พร้อม.....เราจะทำตือฮวนใส้ปูนบิว...กัน....

....อะไรจะถ่ายได้สวยงาม...ซะขนาดนั้น...อ.ต่อ...หูย...+++
....ไป..ๆ..ตักกินกันคนละชาม...เอาให้หายแค้น...ปล่อยให้ตรู...ย่างแดดอยู่ด้า..ย..ย....กัม..!!!
:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

Hadida
8th November 2012, 07:51 AM
.....ท่านพี่ยายแม้นครับ

.....ต้องให้ท่านอาจารย์ต่อหงษ์เปิดสอนห้องพิเศษเลย

TOR-HONG
8th November 2012, 08:36 AM
อยากไปปากทะเลอะ......สวยไปหมดเลยค่ะ

​วันไหนดีคร้าบลุงช้าง ป้าตา ^_^

ขอบคุณครับอาจารย์(ตู่) คุณยาย ลุงช้าง ป้าตา

ผู้ใหญ่มา
8th November 2012, 03:30 PM
อ.ต่อคร๊าบ ผมทำดีที่สุดแค่นี้แหละคร๊าบบบบจะเลิกถ่ายนก มารอเซฟของ. อ.ต่อดีกว่า:154218d4:

ผู้ใหญ่มา
8th November 2012, 03:32 PM
12ิ กิ๊กได้มาแค่รูปเดียว. แง๊

ผู้ใหญ่มา
8th November 2012, 05:47 PM
เผลอแป๊บเดียวโดนฝรั่งแอบถ่ายไปลงเวป...wader quest.

TOR-HONG
8th November 2012, 10:18 PM
อ.ต่อคร๊าบ ผมทำดีที่สุดแค่นี้แหละคร๊าบบบบจะเลิกถ่ายนก มารอเซฟของ. อ.ต่อดีกว่า:154218d4:

พี่ผู้ใหญ่ก็ว่าปาย ของพี่ก็ยืนโป้ๆแล้วเหมือนกันนะคร้าบ:Onion11:

หมอนข้าง
8th November 2012, 11:45 PM
สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก ไม่ได้เยี่ยมชมเวปหลายวัน

เจอภาพของแต่ละท่าน โอ้โห..งามๆทั้งนั้น
ทามยางงายจะได้ปูนบิลเหน่งๆแบบTor&Hongบ้างนะ

พี่จรูญครับ ภาพเดียวของพี่จรูญก็เยี่ยมแล้วครับดีกว่าที่ผมคัดภาพของตัวเองไว้สิบภาพเยอะเลยครับ

ส่งภาพนี้มาแลกกับพี่ผู้ใหญ่ พอแก้ขัดไปก่อน

Hadida
9th November 2012, 08:39 AM
.....ภาพของคุณจรูญกับภาพของคุณหมอนข้างยังไงก็ยังดีกว่าผมเป็นไหนๆ ได้มาก็ดีใจแล้วครับ

.....ของผมเรียกได้ว่า หาแจ่มไม่ได้เลย มีแต่แบบระยะไกลๆ แบบนี้ 555

.....แต่ก็ no prom pram ha ha ^_^ , be happy :th_106_:

Hadida
9th November 2012, 09:08 AM
.....บางครั้งมันก็แปลกนะครับ อย่างนกตัวนี้ Commom Greenshank ปกติเป็นนกที่ค่อนข้างเปรียวเข้าใกล้ยาก

.....วันนั้นขณะนั่งเฝ้าดูนก Spoon-billed Sandpiper เจ้านี่กลับมาลงหากินเบื้องหน้าไม่ไกลเท่าไหร่

.....เลยได้โอกาสเก็บภาพมาด้วยเลย

ยายแม้น
9th November 2012, 11:05 AM
.....บรรดาเหล่า..เกจิอาจารย์...นี่...!!!.
.....ไม่ว่าจะถ่ายอะไร.ๆ...ออกมาก็ดู..ชัดแจ่ม..สวยงามไปซะหมด......

.....แล้ว....เค๊าก็มาออกตัวเหมือนกัน...ทู๊กกก..ๆ...คนเลยว่า....
....ไม่สวยบ้างละ...ไม่ชัดบ้างละ..เบลอบ้างละ..ไม่แจ่มบ้างละ.....
.....ท่านฯก็บ่นของท่าน...ไปเรื่อย..!!!! (เป็นเงี๊ยะทุกที...จริงๆ..:emotion_SorrySJ_Off.)

....จริงๆแล้ว.....ไม่อยากพูด...เอาเป็นว่า...อย่างยายเนี่ยะนะ..ถ่ายสวยได้ครึ่งของท่านอาจารย์ทั้งหลาย(..ตามหลักฐานข้างต้น...)...ก็ดีใจจะแย่แล้วจร้า...ขอบอก..

Hadida
9th November 2012, 11:15 AM
.....ที่เก่าเวลาไม่แน่ไม่นอน กลางบ่อบำบัดน้ำในโครงการแหลมผักเบี้ย เดี๋ยวนี้มันไม่ค่อยกลัวแระ

นายจ่อย
9th November 2012, 05:40 PM
:av14: ขอมอบดอกไม้จากที่่ราบสูง มาประดับศาลายายแม้นคร้าบ:av14:

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
9th November 2012, 07:28 PM
ป้าแว้ดไปนอนที่รพ.ศิริราชซะสามวัน กลับมาเจอคนตัวดำกะนกงาม ๆ เป็นแถวเลย นี่ถ้าใช้ห้องพิเศษคนไข้เนตได้ ป้าชิงทายก่อนป้าโอแล้วละ ป้าจำเสื้อมีรูของน้าหงษ์ได้แม่นๆๆๆอ่ะ 555

เหยี่ยวดำยายแม้นสวยโคตร ๆ เลยจ้า

9th November 2012, 07:55 PM
คิดถึงศาลายายแม้นจังเลย ........ ไม่ได้ไปนานแระ (ตั้งอาทิตย์นึง)

9th November 2012, 07:56 PM
เจ้าถิ่นเฝ้าศาลายายแม้น.......ลูกสาวน้องหงษ์

9th November 2012, 07:57 PM
คิดถึงมูมู่จัง..........

9th November 2012, 07:59 PM
.....ที่เก่าเวลาไม่แน่ไม่นอน กลางบ่อบำบัดน้ำในโครงการแหลมผักเบี้ย เดี๋ยวนี้มันไม่ค่อยกลัวแระ

กระสาสวยจัง.......

9th November 2012, 08:00 PM
ป้าแว้ดไปนอนที่รพ.ศิริราชซะสามวัน กลับมาเจอคนตัวดำกะนกงาม ๆ เป็นแถวเลย นี่ถ้าใช้ห้องพิเศษคนไข้เนตได้ ป้าชิงทายก่อนป้าโอแล้วละ ป้าจำเสื้อมีรูของน้าหงษ์ได้แม่นๆๆๆอ่ะ 555

เหยี่ยวดำยายแม้นสวยโคตร ๆ เลยจ้า

เป็นไรไปหละป้า......หายไวๆนะค้า

ยายแม้น
9th November 2012, 08:05 PM
.....ป้าแว๊ดใปเข้าเฝ้าในหลวง...อ่ะดื่..
.....รับมาซะดีๆ.......
....ยายยังใม่รุ๋เลยว่าตกลงมัน..ดำ...หรือ..แดง....
...ขอบคุณนะคร๊า........:014-Bow:

9th November 2012, 08:11 PM
นกแหลมผักเบี้ย ....... ของเก่าเพิ่งหาเจอ

9th November 2012, 08:12 PM
แอคสวย ..... มะรู้ชื่อไร

9th November 2012, 08:13 PM
น้องจาบมาเป็นราว.......

ยายแม้น
9th November 2012, 08:18 PM
:av14: ขอมอบดอกไม้จากที่่ราบสูง มาประดับศาลายายแม้นคร้าบ:av14:
.....อยากเห็นนก...ภูหลวง..จัง......
.....เกิดมาจนปูนนี้แล้ว..ยังไม่เคยไปกะเค๊าซักที.....
.....ช่วย..สงเคราะห์ทีเถอะ..พ่อคุณ..แม่คุณเอ๋ย...!!!

.....ทิดจ่อย....พี่สุรินทร์....พี่ทวี...ท่านหน.แม่บ้าน....(...และทุกๆท่านที่ร่วมขบวน..นะจ๊ะ..)
.....นะพ่อนะ....แม่นะ..!!!!.!!!!

9th November 2012, 08:20 PM
กะลังติดลม.......ลงอีกหน่อยนะ

9th November 2012, 08:23 PM
:b210e58c::b210e58c::b210e58c:

9th November 2012, 08:24 PM
:talk::talk:

9th November 2012, 08:31 PM
แถมอีกหน่อย ....... ไม่เจอนานแระ

9th November 2012, 08:32 PM
คิดถึงกระทุง......คิดถึงแหลม.......คิดถึงศาลายายแม้น

ยายแม้น
9th November 2012, 08:32 PM
....ทำเลทำมาหากินเค๊าละ...ตรงเนี๊ยะ.....ประจำ...
....เอามาฝากป้าตา.......มีฟ้า..ฟ้า..ป้าตาชอบ...!!!!

....นก..ไม่สบายใจ...นกมีห่วง..อิอิ...

9th November 2012, 08:40 PM
....ทำเลทำมาหากินเค๊าละ...ตรงเนี๊ยะ.....ประจำ...
....เอามาฝากป้าตา.......มีฟ้า..ฟ้า..ป้าตาชอบ...!!!!

อย่างงามเลยยาย.......ตาถลนขนกระจายเชียว

9th November 2012, 08:43 PM
ดูสายตาของแม่ดิ.......

9th November 2012, 08:46 PM
.....อยากเห็นนก...ภูหลวง..จัง......
.....เกิดมาจนปูนนี้แล้ว..ยังไม่เคยไปกะเค๊าซักที.....
.....ช่วย..สงเคราะห์ทีเถอะ..พ่อคุณ..แม่คุณเอ๋ย...!!!

.....ทิดจ่อย....พี่สุรินทร์....พี่ทวี...ท่านหน.แม่บ้าน....(...และทุกๆท่านที่ร่วมขบวน..นะจ๊ะ..)
.....นะพ่อนะ....แม่นะ..!!!!.!!!!

ใช่ ใช่ยาย.......อยากเห็นนกภูเหมือนกัน

ยายแม้น
9th November 2012, 08:48 PM
กระยางป้าตา...สวยจัง.....
...สีปีกกะสีตัว...ขาว...น้ำตาล...มีน้ำเป็นแบ๊ด....ตัดกัน..โอย...งามขนาด.......:014-Bow:

ยายแม้น
9th November 2012, 08:52 PM
ใช่ ใช่ยาย.......อยากเห็นนกภูเหมือนกัน

.....คนเฒ่า...คนแก่...อ้อนซะขนาดนี้แล้ว...
.....ยังจะทำเฉ๊ย..ย..!!!!....กันได้อีกหรา.....สงสารกันหน่อย..น๊า..น๊าพ่อน๊า....า....
.....ฮือ...ฮือ....แง๊...!!!!
:d33561e9::d33561e9:

9th November 2012, 08:56 PM
สงสัย.......ยังไม่ถึงบ้าน

TOR-HONG
10th November 2012, 08:39 AM
สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก ไม่ได้เยี่ยมชมเวปหลายวัน

เจอภาพของแต่ละท่าน โอ้โห..งามๆทั้งนั้น
ทามยางงายจะได้ปูนบิลเหน่งๆแบบTor&Hongบ้างนะ

พี่จรูญครับ ภาพเดียวของพี่จรูญก็เยี่ยมแล้วครับดีกว่าที่ผมคัดภาพของตัวเองไว้สิบภาพเยอะเลยครับ

ส่งภาพนี้มาแลกกับพี่ผู้ใหญ่ พอแก้ขัดไปก่อน

ที่ผมได้ปูนมาต้องขอบคุณอาจารย์ตู่เลยครับพี่หมอน

TOR-HONG
10th November 2012, 08:43 AM
:Onion11::Onion11::Onion11::Onion11:

ภาพนี้เด็ดๆจริงๆเลยครับอาจารย์

ปากช้อนกะท้องดำอยู่ในภาพเดียวกัน

TOR-HONG
10th November 2012, 08:48 AM

เห็นคนดำถึงกับไม่สบายเลยเหรอก๊าบป้า :70bff581::70bff581: ..........หายไวไวนะคร้าบบบ

TOR-HONG
10th November 2012, 08:50 AM
เจ้าถิ่นเฝ้าศาลายายแม้น.......ลูกสาวน้องหงษ์

ชอบเล่นน้ำ เล่นโคลนจนไม่อยากกอดแล้ว(มีอยู่ตัวเดียวที่ชอบเล่นแบบนี้).....สงสัยจะให้...เหมือนกัน 55555

TOR-HONG
10th November 2012, 08:56 AM
:af48944b::af48944b:ดองเปี้ยวได้งามดีมากๆเลยครับป้าตา ลุงช้างเอามาอีกครับ รู้นะคร้าบว่าดองไว้เยอะ :af48944b::af48944b:

เจ้าหัวดำเล่นยืนกลางแจ้งสีสันสุดๆเลยครับยาย สวยๆ:088::088:

คุณหญิงกระแตแต้แว้ด
10th November 2012, 01:07 PM
.....ป้าแว๊ดใปเข้าเฝ้าในหลวง...อ่ะดื่..
.....รับมาซะดีๆ.......
....ยายยังใม่รุ๋เลยว่าตกลงมัน..ดำ...หรือ..แดง....
...ขอบคุณนะคร๊า........:014-Bow:

ป้าไปเฝ้าไข้ไอ้ตัวเล็กผ่าตัดเข่าอ่ะจ้า คุงยายแม้น น้องหงษ์ มันไปเล่นบาสแล้วแท๊กกันกลางอากาศ ตกลงมาเข่ากระแทกเหล็กขาตั้งแป้นบาส เอ็นเข่าขาดกระจายเลย...เดือดร้อนนังแม่อีกตามเคย...เฮ้อ...ไม่ต้องได้ไปไหนกะเค้าซักที เวลาว่างยิ่งมีน้อย ๆ อยู่ด้วย
ที่ศิริราชแอร์เย็นเจี๊ยบ ไปนอนคืนแรกนึกว่านอนในเต๊นท์บนดอยลางซะอีก...ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคร๊าบ :f6eb47d3:

TOR-HONG
11th November 2012, 05:10 AM
:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:f5f49335::f5f49335::f5f49335:

ผู้ใหญ่มา
12th November 2012, 10:13 PM
แฮ่ แฮ่

12th November 2012, 10:36 PM
แจ่มเชียวพ่อผู้ใหญ่

ผู้ใหญ่มา
13th November 2012, 05:43 AM
แจ่มเชียวพ่อผู้ใหญ่
สวัสดีครับลุงช้าง

Hadida
13th November 2012, 05:44 AM
.....พี่จรูญได้มาแบบเห็นปากแบนเชียว ยินดีด้วยครับ ดูท่าว่าจะไม่ค่อยใกล้เท่าไหร่ (เหมือนผมเลย 55)

TOR-HONG
13th November 2012, 10:09 AM
ทีตัวที่ผมถ่ายมาทำไมปากมันไม่เห็นแบนเลยลัก๊าบบบบบบบบ:154218d4::154218d4:

ผู้ใหญ่มา
13th November 2012, 06:59 PM
.....พี่จรูญได้มาแบบเห็นปากแบนเชียว ยินดีด้วยครับ ดูท่าว่าจะไม่ค่อยใกล้เท่าไหร่ (เหมือนผมเลย 55)
ใหญ่ประมาณจุดโฟกัสของกล้องครับพี่ตู่ 555

ผู้ใหญ่มา
13th November 2012, 07:00 PM
ทีตัวที่ผมถ่ายมาทำไมปากมันไม่เห็นแบนเลยลัก๊าบบบบบบบบ:154218d4::154218d4:
หาอะไรมาหนีบปากให้แบนดีฝ่า อิอิ

ยายแม้น
14th November 2012, 08:42 PM
หาอะไรมาหนีบปากให้แบนดีฝ่า อิอิ

.....ขำ..ขำ..อย่างอ.เจี๊ยบว่า......
.....ลองคอร์ป(สุดชีวิต)...แล้วเอาไม้หนีบเสื้อยกทรง......ไปหนีบปากมันตามที่พ่อผู้ใหญ่ว่า......
.....ออกมาเป็นอย่างเงี๊ยะ...ขำ..ขำ...เอิ๊กๆ....

:emotion_SorrySJ_Shi

นายจ่อย
14th November 2012, 10:48 PM
:70bff581::70bff581::70bff581:จะแบนไปถึงหนายยายแม้นนนนนน:70bff581::70bff581::70bff581:

หมอนข้าง
15th November 2012, 01:44 AM
ผมไม่ยอมครับพี่ผู้ใหญ่มา ไปด้วยกัน แต่ได้ภาพ'ซาปูนบิล'ดีกว่าผมมาก:d33561e9::d33561e9:

ต้องไปกันอีกรอบนะครับ:Tadah:

PLOVER
15th November 2012, 07:26 AM
.....ขำ..ขำ..อย่างอ.เจี๊ยบว่า......
.....ลองคอร์ป(สุดชีวิต)...แล้วเอาไม้หนีบเสื้อยกทรง......หนีบปากมันตามที่พ่อผู้ใหญ่ว่า......
.....ออกมาเป็นอย่างเงี๊ยะ...ขำ..ขำ...เอิ๊กๆ....

:emotion_SorrySJ_Shi นั่นแน่ ว่าแล้วก็ได้ดูปูนบิน ของยายแม้นชัดๆวันนี้เอง รอมาหลายเพลาแล้วจ้า :70bff581: :70bff581:

TOR-HONG
15th November 2012, 08:24 AM
:6f428754::6f428754::6f428754:ยายครับยาย ยายเอาค้อนเบอร์ไหนทุบครับ มันแบนกำลังดีเลย:088::088::088:

15th November 2012, 07:15 PM
อารายจาแบนอย่างนั้น...............

ผู้ใหญ่มา
15th November 2012, 08:18 PM
ผมไม่ยอมครับพี่ผู้ใหญ่มา ไปด้วยกัน แต่ได้ภาพ'ซาปูนบิล'ดีกว่าผมมาก:d33561e9::d33561e9:

ต้องไปกันอีกรอบนะครับ:Tadah:
เดี๋ยวนัดกันใหม่ครับพี่หมอน

Hadida
16th November 2012, 09:44 AM
.....ลองคอร์ป(สุดชีวิต)...แล้วเอาไม้หนีบเสื้อยกทรง......ไปหนีบปากมันตามที่พ่อผู้ใหญ่ว่า......

:emotion_SorrySJ_Shi

.....ขำ ขำ ขำ อย่าง อ.เจี๊ยบว่า.....

.....ไม้หนีบเสื้อ...ของท่านพี่ ผมว่ามันต้องแข็งมากนะครับ บีบได้แบนซะขนาดนั้น

.....นี่แสดงว่าพี่แม้นกะพี่โช๊ะ ดูภาพเด็ดกันเบื่อแล้ว 555

Hadida
16th November 2012, 10:02 AM
.....สอดแทรกข้อมูลนกนิดนึงนะครับ

.....นก Great Knot หรือนกน๊อทใหญ่ นี้ ในอดีตมีจำนวนการพบเห็นไม่มากนัก ปีนึงๆ มีจำนวนเพียงไม่กี่ร้อยตัว

.....แต่ในช่วงสองสามปีมานี้ สามารถพบได้มากขึ้นเยอะ ประมาณคร่าวๆ ที่ผมนับแบบคร่าวๆ ก็ประมาณ 2000 กว่าตัว

.....เส้นทางบินอพยพ ปกติแล้วใช้เส้นทางบินทางฟิลิปินส์ มากกว่าผ่านทางไทย

.....คงจะเกิดการเปลี่ยนแปลงบางประการ ทำให้ส่วนนึงใช้เส้นทางบินนี้ และอาจพอใจที่จะใช้ชีวิตในช่วงนี้ที่ไทยครับ

Hadida
16th November 2012, 10:13 AM
.....หนึ่งในนกนางนวลที่ผมชอบคือตัวนี้อ่ะครับ เสียอย่างนึงคือเข้าใกล้ไม่ค่อยได้

.....นี่ก็จากระยะที่น่าจะราวๆ 20 เมตรโน่นเลย

Hadida
16th November 2012, 10:27 AM
.....เวลาถ่ายภาพ มันก็หมดไปกับการเฝ้าดูพฤติกรรมของนกไปด้วยกัน

.....เหมือนเด็กๆ เลย เวลาเล่นกันก็ชอบทะเลาะกัน เจ้าสองตัวนี้ก็เห็นหากินร่วมกันอยู่ดีีดี

.....เผลอแผล็บเดียว ตีกันซะแระ

Hadida
16th November 2012, 02:59 PM
.....นั่งอยู่ในรถเงียบๆ นกน้อยเริ่มวางใจ จากนั้นพฤติกรรมน่ารัก น่ารัก ก็เริ่ม

.....อะไรคงไม่สนุกไปกว่าการอาบน้ำไซร้ขน มาถึงตรงนี้ทีไร เราก็ชอบทุกทีไป 555

Hadida
16th November 2012, 03:10 PM
.....เวลาถ่ายภาพนกบินโดยเฉพาะเหยี่ยว มันดูง่ายกว่าพวกนี้เยอะเลย

.....เพราะเราเห็นมาแต่ไกล แต่พวกนี้ จู่ๆ ก็ไป จู่ๆ ก็มา

Pinit Saengkaew

TOR-HONG
16th November 2012, 06:27 PM
:f6eb47d3::f6eb47d3::f6eb47d3:ขอบคุณครับอาจารย์ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว:014-Bow::014-Bow:

:talk:เห็นด้วยกับอาจารย์เลยครับ เวลาอาบน้ำทีไรน่ารักทุกทีเลย อิอิ:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off:emotion_SorrySJ_Off

17th November 2012, 09:30 AM
นางนวลลงตปานสวยมาก.....ชอบคะขออนญาตเซฟนะคะ

Hadida
17th November 2012, 10:15 AM
นางนวลนายปานสวยมาก.....ชอบคะขออนญาตเซฟนะคะ

.....ตามสบายเลยครับป้าตา นี่เป็น A380 ของ TG เจอตอนที่อยู่ในงานที่บางปูครับ ลำเบ้อเริ่ม

Hadida
17th November 2012, 10:16 AM
.....เย้ เย้ เย้ เราได้เป็นหลวงนทีแล้ว เย้ เย้ เย้

นายจ่อย
17th November 2012, 10:28 AM
:EM_Fungus203: ขอแสดงความยินดีด้วยครับคุณหลวง...:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

Hadida
17th November 2012, 05:25 PM
:EM_Fungus203: ขอแสดงความยินดีด้วยครับคุณหลวง...:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi:emotion_SorrySJ_Shi

....555.....น่าจะเป็นหลวงนฤบาล ไม่รู้ว่านายจ่อยเกิดทันไหม สยองมากสมัยนั้น ฮา

Hadida
17th November 2012, 05:38 PM
.....วันนี้ว่างทั้งวัน ไม่ว่ากันนะครับหากจะเอาภาพมาลงเล่นขำๆ แก้เหงา

.....นกธรรมดาแห่งศาลายายแม้น เล็งยอดพุ่มไม้ข้างรถ คิดว่าหากมีนกมาเกาะก็ดีน่ะสิ

.....แล้วก็มี นกอะไรก็ได้ทั้งนั้น 555

Hadida
17th November 2012, 05:47 PM
.....วันนั้นดูเหมือนใช้เวลาจอดรถอยู่ที่เดียวร่วมชั่วโมง นั่งกันอยู่สองคนตายาย

.....ดูซิว่านกกับคนใครจะมีความอดทนมากกว่ากัน ในที่สุดเราชนะ เอิ้กๆๆๆ

TOR-HONG
17th November 2012, 08:31 PM
:af48944b::af48944b::af48944b::af48944b::af48944b: